Đời...

oldfriend

Moderator
Đôi khi vô tình, ta bắt gặp một khuôn mặt quen, một đôi mắt quen, một ánh nhìn sao mà thân đến lạ. Tự hỏi đã gặp ở đâu chưa để rồi chợt cười... hóa ra thế, một nét gì đấy giống người cũ. Uh thì người cũ. Ai đó đã nghiên cứu được rằng, nam giới bị hấp dẫn bởi những style riêng, tùy mỗi người... ví như có người thích con gái mang kính, có người thích má lún đồng tiền, có người thích con gái hơi tròn một chút... một vài điểm cá nhân tạo thiện cảm cho nam giới ngay từ ánh nhìn đầu tiên... mình cũng thế ^^ . Lần đầu nhìn bé.... cái cảm giác quen nhưng lạ, chẳng biết giống ai... cảm giác thân thuộc tự nhiên nó đến và dễ chấp nhận đến lạ... mắt chạm mắt... trong đôi mắt ấy chưa có mình, chưa có “ánh nhìn yêu thương”... chỉ là lạ lẫm chào đời... chào con gái...
Mình đọc ở đâu nhỉ, ai đó đã viết rằng hầu hết trẻ con sinh ra đều khóc, có thể do hoảng sợ vì cái thế giới nó đang đặt chân đến... xa lạ và đầy bất ngờ... điều đó làm mình lo, vì bé không khóc. Và mình chẳng nghe bé khóc từ khi gặp mặt... chỉ là mở mắt nhìn mình, rồi lại chìm vào giấc ngủ.
Ai cũng bảo bé ngoan, no rồi ngủ, không khóc... thế mà vẫn lo.
Khóa học làm cha bắt đầu ngay cả khi mình chưa kịp nhận ra... nó bắt đầu bằng những nối lo. Con không khóc có khi nào phổi không được khỏe, da hơi vàng lẽ nào gan hơi yếu... mẹ không đủ sữa, uống sữa ngoài liệu có tốt... cho bé nhấp môi một giọt nước có làm bụng đau không... ơ, mà nằm ở bệnh viện thế này lỡ muối cắn thì làm thế nào...
26 tuổi, có lẽ cũng không quá trẻ để làm cha... nhưng lỡ như mình làm không tốt... tự dưng đâm sợ. Sợ từ chuyện không biết chăm con thế nào cho tốt đến chuyện sau này phải dạy con ra làm sao, sợ từ lúc con còn nhỏ có bệnh đau gì không cho đến lúc nó lớn nó thành người thế nào... chỉ sợ đến lúc nào đó nó nhìn vào mắt mình và nói... ở đời không có tiền thì cạp đất mà ăn ah... lúc đấy có coi như bị rớt trong khóa học làm cha không nhỉ! Biết vậy, nhưng nếu cứ lo nghĩ thì cũng không thay đổi được hiện tại, cái hiện tại mà mình đang bước giang hồ gọi là “ngập trong xxx xxx “ , dù thế nào cũng phải đi.
Sáng nay đọc một bài văn về thành công trên face, ít ra thì mình cũng đạt được vài thành công rồi ấy nhỉ. Ấy là được làm cha, được là một phần trong cái gia đình nhỏ của mình, được vun vén cho nó... được cố gắng vì mục đích nào đó, dù vẫn phải bon chen, vẫn cày cả tuần để trở thành khách quen của chuyến Sài Gòn – Đà Lạt thăm con mỗi tuần. Đợi ba nhé, con gái ^^

love_yejin

Huyền Thoại
Ðề: Đời...

... chỉ sợ đến lúc nào đó nó nhìn vào mắt mình và nói... ở đời không có tiền thì cạp đất mà ăn ah... lúc đấy có coi như bị rớt trong khóa học làm cha không nhỉ!

vãi với cái này, lúc đấy thì chỉ có đập đầu vào gối tự tử quá =))

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Re: Ðề: Đời...

Lão chủ cũng ở Đà Lạt hả. Nơi cư ngụ của 2 lão nổi danh nhất nhì 4rum HDVN đoá! :))

quoctrung

Well-Known Member

Mình cũng chưa được làm Cha, nhưng mình tự hiểu được cái cảm giác của bạn, cảm giác của 1 người đàn ông đứng trước gia đình bé nhỏ của mình .
Hãy luôn giữ nó ấm áp - tràn đầy nụ cười thật hạnh phúc .

---------- Bài trên gởi vào lúc 08:55:03 AM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 08:55:03 AM ----------

Mình cũng chưa được làm Cha, nhưng mình tự hiểu được cái cảm giác của bạn, cảm giác của 1 người đàn ông đứng trước gia đình bé nhỏ của mình .
Hãy luôn giữ nó ấm áp - tràn đầy nụ cười thật hạnh phúc .

bebinhtien

Ðề: Re: Ðề: Đời...

em sợ nhất cái đấy bác ah ^^

Trường hợp đó cũng có 1 số người đã và đang bị rồi, chứ đâu phải là ko có, giờ mình có sợ hay ko sợ thì khi chuyện gì đến thì sẽ đến thôi, có né cũng đâu dc, đời là thế đấy bác ...
Có ai dám nói bước chân vào đời là sướng ko? Nếu trả lời là sướng, thì hảy tự hỏi: Sướng nhiều hơn khổ hay khổ nhiều hơn sướng ...?

scotty

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Đời...

cũng tính về Đà Lạt ở luôn chứ hết muốn ở Sài Gòn rồi bác ah ^^
Bà xã em cũng như pác đó :|

Còn em thì em thích về một ngôi làng nào đó có sông có nước, có vườn và đặc biệt là nhà rộng theo kiểu chữ L, ở giữa là khoảng sân để làm đủ mọi thứ, kể cả qwerty luôn :mad:)

Haizzz, bởi vì ĐỜI là ccm gì ^^

paracels

Well-Known Member

Hix hix, dạo này có nhiều người trăn trở quá nhỉ (giống em) ? Hay do kinh tế đang đi xuống chăng ?

oldfriend

Moderator
ko biết có sai lầm ko nhưng em đang bán nhà... nếu trong thời gian nghỉ thai sản của vợ bán được thì em dọn đồ về Đà Lạt ở với con ^^

tusontay

Huyền Thoại

Bà xã em cũng như pác đó :|

Còn em thì em thích về một ngôi làng nào đó có sông có nước, có vườn và đặc biệt là nhà rộng theo kiểu chữ L, ở giữa là khoảng sân để làm đủ mọi thứ, kể cả qwerty luôn :mad:)

Haizzz, bởi vì ĐỜI là ccm gì ^^
Ngôi nhà đó mà ko có Internet, chẳng sóng 3G thì lão [you] có ở được ko? :D

scotty

Well-Known Member

Vâng vì đời là ccm gì nên em tính làm 1 bác nông dân "au-đi-ô-phi-lê" thứ thiệt. Vấn đề là ông trời có cho trúng số hay không ^^

nguyentrungthanh

Well-Known Member

Ơ hay! Tự dưng bác Tú lôi em vào đây =)) nói giỡn chứ lúc còn trẻ nên tận dụng mọi cơ hội chứ đợi tới về già thì chỉ còn là buồn trong kỷ niệm khi tiếc những gì mà ta đã bỏ lỡ.

P/s: Wellcome [YOU] đã quan tâm, nhà em có WIFI chạy phà phà, muốn... cắt cũng khó à.=))

Chỉnh sửa lần cuối:

minhtuantkh

Đọc bài này mà không nhìn nick bác chủ mình cứ nghĩ đích thị là "bạn trai" detien của mụ Tú, cũng tầm tuổi. Bây giờ mới giữa năm mà sao tâm sự của các bác nhiều zậy, chuyện nào cũng như muối xát vào lòng ( non để chuẩn bị luộc)!
Quanh quẩn ở cái box này riết rồi em cũng mắc hội chứng "chán đời" giống như bác Phú mới bị gần đây.
Mà sao mụ Tú lôi cái code [You :D] vào cái ví dụ ngôi nhà không có Gxx làm cái Rì nhở.
( bỏ mịa! Mình sập bẫy rồi, có tật giật mình :D)

quoctrung

Well-Known Member
Ngôi nhà đó mà ko có Internet, chẳng sóng 3G thì lão quoctrung có ở được ko?
P/s: Wellcome quoctrung đã quan tâm, nhà em có WIFI chạy phà phà, muốn... cắt cũng khó à.
Vâng, cảm ơn 2 pác đã có nhã ý cho em ở nhờ, em cũng đang chán "Đời" lắm may mà có anh Tuấn tận tình "chữa chạy cảm xúc để có cảm hứng đi tiếp" và 1 bóng hồng "nho nhỏ" vẫn âm thầm bên em ...

( cũng bị sập bẫy Code YOU, hức hức )

Chỉnh sửa lần cuối:

oldfriend

Moderator
bán nhà đây, bán nhà đây... (rao hơn tháng rồi chưa bán được)
sáng nay đọc bài "đời là 1 vở diễn" của bác sờ cốt ty xong càng quyết tâm bán nhà... vì hiện tại đang phải học và diễn vai ông bố trẻ... mà cứ xa con thế này thì ko ổn.
bán nhà xong lên tham gia hội HD Đà lạt cũng được ^^

scotty

Well-Known Member
Đọc bài này mà không nhìn nick bác chủ mình cứ nghĩ đích thị là "bạn trai" detien của mụ Tú, cũng tầm tuổi. Bây giờ mới giữa năm mà sao tâm sự của các bác nhiều zậy, chuyện nào cũng như muối xát vào lòng ( non để chuẩn bị luộc)!
Quanh quẩn ở cái box này riết rồi em cũng mắc hội chứng "chán đời" giống như bác Phú mới bị gần đây.
Mà sao mụ Tú lôi cái code [You :D] vào cái ví dụ ngôi nhà không có Gxx làm cái Rì nhở.
( bỏ mịa! Mình sập bẫy rồi, có tật giật mình :D)
Bác sập bẫy cũng phải thôi, ai biểu ko chịu đọc cái comment liên quan của em chi =))

Mà sập bẫy là cái cm (con mẹ) gì. Đời thằng dog nào chả bị 1 lần, phải ko bác Tuấn đại ca (của em) ^^

scotty

Well-Known Member
bán nhà đây, bán nhà đây... (rao hơn tháng rồi chưa bán được)
sáng nay đọc bài "đời là 1 vở diễn" của bác sờ cốt ty xong càng quyết tâm bán nhà... vì hiện tại đang phải học và diễn vai ông bố trẻ... mà cứ xa con thế này thì ko ổn.
bán nhà xong lên tham gia hội HD Đà lạt cũng được ^^
Thôi xong :|

/damn, 15 fucking chars required

Bên trên