Đói!

binhvsp

Member
Ðề: Đói!

Đọc bài viết của bạn, tôi bỗng khóc và nhớ lại ba mẹ...
Ngày xưa tôi cũng như bạn...

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bố mẹ nào cũng thế, thời nào cũng vậy. Nhà mà có 2~3 đứa con học ĐH, những lúc con về, mừng mừng tủi tủi...

saigon1975

ôi thời bao cấp thơ ấu của tui ngày nào hiện về trong ký ức.

tuy hồi đó khổ về vật chất nhưng vẫn còn có tiền mua cua sữa, tôm càng xanh ăn (tuần ăn được 2 lần, còn đầu tôm càng thì 1 tuần 3 bữa ). còn bây giờ thì thôi cua tôm không dám ăn ( 1 or 2 tháng mua về ăn cho đỡ thèm ). gà thì tha hồ ăn ( nhà nào cũng nươi gà vịt )

mình còn nhờ như đinh đóng cột là từ mẫu giáo cho hết cấp 3 thì nhà nước lo, không phải tốn tiền nhiều như bây giờ ( mà cũng chả có vụ học thếm như bây giờ ).

nhưng mà thời đó còn xem xét lý lịch nghê lắm. anh mình đậu trường ĐH do lý lịch nên đối xử bị thiên dị lắm, còn ra trường thì đi xin việc làm trong các cơ quan, xí nghiệp, hợp tác xã.. thì khỏi xin vào cho dù năng lực giỏi.

thời đó ở quê điện thì chỉ cung cấp vào ban ngày, còn ban đêm từ 8h trở đi là ko có ( trừ nhà nào là cán bộ mới có ), thời đó cả xóm chỉ có 1,2 nhà là có TV trắng đen, dùng bàn ủi than, quạt máy thì ko có, tủ lạnh cũng ko, ...nói chung trong nhà chỉ có giường tủ, bàn ghế, bàn ủi than, bếp thì nấu bằng củi, than, đơn giản vậy thôi.

thời đó thì xe đạp là phương tiện phổ thông như xe gắn máy bây giờ, xe hơi thì cả tỉnh chỉ 3-4 chiếc ( xe xế hộp ) . đi ra ngoài tỉnh rất vất vã cực kỳ khổ ( bằng xe lô, xe đò, bị kiểm tra rất nghiêm ngặt )

thời bao cấp làm chủ tịch phường, công an xã phường là oánh lắm rùi, hét ra lữa chứ có đùa ( thậm chí tổ trưởng tổ dân phố cũng rất oai vệ ).

ôi biết bao ký ức thời bao cấp....

caothudeche

Moderator

Chỉ có những thứ sinh viên mới hiểu được.
Và chỉ có những thứ sinh viên 7x mới hiểu được, 8x hiểu được phần lớn....

hunterval

Active Member

đọc xong bài mà rưng rưng. Ai còn cha còn mẹ thì cố mà giữ gìn trân trọng nhé....

lequynhan

Well-Known Member

Cảm ơn bác chủ! Giúp chúng ta suy nghĩ về cuộc sống gia đình tốt đẹp hơn!

Di Oi Gi

có khổ mới quý, bác từng trãi mới thấy ý nghĩa bác ạ, bác nào chưa trãi thử test giống bác chủ sẽ hiểu nhiều lắm

quynh anh

Member
Bài viết thật cảm động, mẹ luôn là chỗ dựa tình thần cho tất cả chúng ta. Bài viết đã làm cho môi trường HD Viet Nam thêm màu sắc cuộc sống

pioneer700

Em nhớ ngày xưa học ĐH Tổng hợp hồi giữa thập niên 90 của thế kỷ trước, mỗi lần đóng học phí cả 1 kỳ mất vài trăm K về xin bố em mà thấy lúc nào bố cũng thần người ra (mặc dù hồi đó ông đang làm thủ trưởng 1 cơ quan), ông không nói ra song em cũng biết là khó khăn cho ổng. Nghĩ lại giờ vẫn thấy rưng rưng nước mắt, vì bố em cũng vừa mất cách đây vài tháng, mình cũng chưa làm được gì nhiều cho bố cả! :((

Wanderman

Member

Em nhớ ngày xưa học ĐH Tổng hợp hồi giữa thập niên 90 của thế kỷ trước, mỗi lần đóng học phí cả 1 kỳ mất vài trăm K về xin bố em mà thấy lúc nào bố cũng thần người ra (mặc dù hồi đó ông đang làm thủ trưởng 1 cơ quan), ông không nói ra song em cũng biết là khó khăn cho ổng. Nghĩ lại giờ vẫn thấy rưng rưng nước mắt, vì bố em cũng vừa mất cách đây vài tháng, mình cũng chưa làm được gì nhiều cho bố cả! :((
Ngày xưa thủ trưởng cơ quan, nhưng mà bôn sê vích thì cũng chả có tiền.

Bác chắc cũng có con rồi nhỉ? Cha mẹ và con cái là cái kiếp nợ đồng nần, chưa phụng dưỡng được đầy đủ cho bố mẹ (mà biết thế nào là đủ nhỉ?) thì chăm cho con cái vậy!

Merry Xmas for everybody!
Chúc các bác giáng sinh an lành.

pioneer700

Ngày xưa thủ trưởng cơ quan, nhưng mà bôn sê vích thì cũng chả có tiền.

Bác chắc cũng có con rồi nhỉ? Cha mẹ và con cái là cái kiếp nợ đồng nần, chưa phụng dưỡng được đầy đủ cho bố mẹ (mà biết thế nào là đủ nhỉ?) thì chăm cho con cái vậy!

Merry Xmas for everybody!
Chúc các bác giáng sinh an lành.

Vâng, cảm ơn bác đã hỏi thăm. Em đã lên chức từ cách đây 8 năm rồi!

C_Pham

Well-Known Member

Cám ơn bác chủ. Một bài viết súc tích và cảm động. Chính cuộc sống thiếu thốn thời niên thiếu đã là động lực để mình phấn đấu và trưởng thành.

Hình như bác chủ thớt thuộc thế hệ 6x - một thế hệ vàng của kinh tế Việt Nam bây giờ :)

quachthang92

Well-Known Member

bài viết của bác hay quá.có lẽ sinh viên ở mỗi thời khác nhau nhưng tình cảm của người mẹ thì có lẽ ở đâu cũng như nhau.bài viết của bác làm em nhớ tới mỗi lần về thăm nhà tuy cuộc sống sinh viên của em cũng gọi là có chút đầy đủ nhưng mỗi lần về nhà thì chỉ nhìn gương mặt của mẹ là em hiểu.thấm thoắt mà đã 4 năm rồi .

khangnhi

Member

Bài viết của bác sao em nhớ tuổi thơ của em quá hic ! Dù em là thế hệ đầu 8x.

huongkgp

Mỗi thời mỗi khác, sinh viên bây h không bị đói như vậy nhưng cũng khổ trăm đường

Bên trên