Dòng 3DTV Sony EX720 không phải là lựa chọn hay để xem 3D

scotty

Well-Known Member

Thông tin này đến từ 3D Vision Blog, chuyên trang công nghệ 3D. Theo lời biên tập viên của trang này, nếu có ý định sắm một trong các mẫu 3DTV có giá hấp dẫn của Sony để thực sự xem 3D, mà cụ thể là dòng EX720 với các cỡ inch 32, 37, 40, 46, 55 và 60, thì hãy tránh xa. Lời khuyên này dựa vào một số phàn nàn mà 3D Vision Blog đọc được, ca cẩm về hiệu ứng 3D thực sự rất tệ ở dòng 3DTV cấp thấp này của Sony như thường xuyên dính crosstalk.

3D Vision Blog (3DVB) có nói là trước đó họ không nghĩ là tệ đến mức đó. Tuy nhiên, gần đây sau khi có "duyệt" qua một chút với mẫu 46 inch của dòng EX720 (cụ thể là Sony KDL-46EX720) thì họ ngạc nhiên là tình trạng crosstalk đúng là tệ thật, tệ đến mức không thể ngờ được là gặp ở một chiếc 3D HDTV.

Theo 3DVB thì thậm chí nó còn tệ hơn màn hình 3D Vision-ready thế hệ đầu tiên ra mắt cách đây vài năm, và không thể ngờ là chuyện đó lại xảy ra ở một mẫu 3D HDTV mới trong thời điểm hiện nay (dòng Sony EX720 ra mắt cuối năm ngoái). Mức độ crosstalk ở chế độ 3D trên màn hình EX720 hoàn toàn phá hỏng trải nghiệm 3D.

Do đó, lời khuyên của 3DVB là hãy đừng chọn Sony EX720 nếu muốn xem 3D, và càng không có lý do chính đáng để mà mua mẫu này nếu muốn tận dụng hết tính năng 3D. Theo 3DVB, giải pháp xem 3D trong tầm giá của EX720 thì có khá nhiều tùy chọn nhưng cho trải nghiệm 3D tốt hơn nhiều – như 3D thụ động của LG hoặc 3D chủ động của Samsung.

Tuy vậy, 3DVB đã bỏ vài tiếng đồng hồ để tinh chỉnh lại các thiết lập của mẫu EX720 46 inch và có được một chút xíu cải thiện nhưng kết quả cuối cùng vẫn không thể toại nguyện như ý muốn. Theo họ thì hình như vẫn chưa có cập nhật firmware mới nhắm để giải quyết hiệu năng 3D cho dòng này, và thậm chí không chắc là có được kết quả tốt hơn nếu chỉ cập nhật qua firmware. Họ dự là tấm nền LCD trang bị cho dòng này không phù hợp cho chức năng trình chiếu 3D và đó chính là nguyên nhân vấn đề.

Chỉnh sửa lần cuối:

scotty

Well-Known Member
Ðề: Dòng 3DTV Sony EX720 không phải là lựa chọn hay để xem 3D

scotty không rõ đây là bài dìm hàng Sony hay không, nhưng xét thấy trang này rất am hiểu về công nghệ 3D cũng như có kinh nghiệm về thiết lập tinh chỉnh. Không rõ có phải là lỗi xảy ra ở một số lô hàng nhất định và phát hành ở các khu vực khác nhau hay không. Search trên diễn đàn chúng ta thì không thấy ai báo cáo vấn đề nghiêm trọng về crosstalk.

Anh em HDvietnam có mua mẫu này hãy chia sẻ kinh nghiệm và ý kiến, scotty sẽ tổng hợp lại và phản hồi với trang 3D Vision Blog, cũng là một cách để quan hệ có lợi sau này.

maivanlinh

Active Member
Tôi đã xài Sony EX720 ngay khi mẫu này vừa mới ra năm ngoái. Hình ảnh rất ấn tượng khi xem 2D, tuy nhiên có 2 vấn đề lớn mà mình không hài lòng khi so với dòng SS 6600 40 inch:
1- Khả năng trình chiếu video qua USB không tốt, không nhận file MKV. USB phải format tự chạy để Sony nhận được USB.
2- Khả năng trình chiếu 3D half and half hình luôn bị bóng ma nếu file không thật đẹp, 1080 xem đở hơn, phần này khi so sánh với SS 6600 40 inch thì thua xa. Phim bluray 3D iso xem đẹp hơn.
Nếu xem 3D thì phải xem bằng file iso 3D mới chấp nhận được, tuy nhiên không đẹp hơn SS.
Mình sẽ test kỹ một số file iso 3D bluray kỹ hơn rồi sẽ review cho các bạn.

vohshop

cũng hên, bữa mình mới mua NX720 không phải là EX720
mà nói thật thông tin này không biết có thật không nữa

scotty

Well-Known Member

cũng hên, bữa mình mới mua NX720 không phải là EX720
mà nói thật thông tin này không biết có thật không nữa

Diễn đàn 3D Vision Blog và trang tin của họ hoạt động cũng chuyên môn như HDvietnam, cũng toàn dân chơi 3D pro phương Tây sinh hoạt nên thông tin này có thể đáng quan tâm, còn tin hay không thì ngay cả diễn đàn mình còn chưa chắc chứ đừng nói bên Tây.

Một khi chủ nhân sở hữu cái diễn đàn và trang tin này đưa thông tin này ra công khai thì là có lý do chính đáng. Ngại nỗi là họ có dìm hàng không thì chưa rõ, nên cũng nhờ anh em HDVN nhà mình phản hồi để kiểm chứng.

live_evil

Active Member

Bài này ko làm mình thực sự bất ngờ, SONY trong làng TV mỏng thì ko có chỗ đứng ở dòng cấp thấp mà
Đây chắc chắn ko phải là 1 topic dìm hàng đâu

MyRom

Active Member

Dìm hay không thì cứ đợi phản hồi của bà con đã dùng qua sản phẩm này của Sony :D:D

dvdtth

Member

tôi đang dùng thì thấy cũng bình thường thôi có sao đâu. có thể 1 số bị lỗi thôi.

allway

Well-Known Member

Mình kết TV của Sony lắm vì chất lượng và hình ảnh rất tốt. CÒn em EX720 này mình chưa dùng nhưng mình nghĩ nó không tệ như vậy.

final9999

Nhà đang sài EX720 , thấy vũng đâu tệ như trên nói nhỉ . Mình có tham khảo qua review của cai link này Sony EX720 review - FlatpanelsHD . và nó có 1 câu kết luận : 3D picture quality has been improved compared to the 2010 models, which is nice. We have not tested most 2011 LCD/LED models at this point but at the moment EX720 has one of the lowest levels of crosstalk amongst LCD/LED models.

KHông bik bên nào mới đúng đây hic hic. Đọc topic xong thấy em ex720 của mình bị dìm hàng quá

manhhuy8x

Active Member

Trả biết sao được nữa lúc khen lúc chê =="

Em đang dùng 40EX720, theo em chung bài viết này quả không oan cho EX720 trong việc trình chiếu 3D. Em chỉ mới xem phim 3D từ HTPC chưa test từ các thiết bị phát khác nhận thấy đều có hiện tượng can nhiểu mà chả biết phải xử lý thế nào. Đối với các phim HD em cảm nhận thì mấy ông SS, LG cùng lớp không phải là đối thủ.
Hy vọng Sony lên tiếng giải thích giúp cái . [-(

khoigiadeptrai

Mình cug bị vậy!!mới mua dc gần 1 tuần ko bít đổi dc ko nữa!chán!

Connor

Well-Known Member

Gì chứ 3D chủ động thì bị thế này không phải là lạ. Chỉ có TV chủ động dòng cao cấp hoặc TV thụ động mới giải quyết đc thôi

scotty không rõ đây là bài dìm hàng Sony hay không, nhưng xét thấy trang này rất am hiểu về công nghệ 3D cũng như có kinh nghiệm về thiết lập tinh chỉnh. Không rõ có phải là lỗi xảy ra ở một số lô hàng nhất định và phát hành ở các khu vực khác nhau hay không. Search trên diễn đàn chúng ta thì không thấy ai báo cáo vấn đề nghiêm trọng về crosstalk.

Anh em HDvietnam có mua mẫu này hãy chia sẻ kinh nghiệm và ý kiến, scotty sẽ tổng hợp lại và phản hồi với trang 3D Vision Blog, cũng là một cách để quan hệ có lợi sau này.

Chả sao cả , SONY vẫn vô đối ở Việt Nam đối với 1 số người . Cho nên bác có đưa các bài nhận sét hoặc đưa ra ý kiến thế nào đi chăng nữa thì :

SONY Make.Believe

khoigiadeptrai

Chả sao cả , SONY vẫn vô đối ở Việt Nam đối với 1 số người . Cho nên bác có đưa các bài nhận sét hoặc đưa ra ý kiến thế nào đi chăng nữa thì :

SONY Make.Believe

Mình cũng nghĩ Sony rất tốt,riêng trường hợp này mình nghĩ Sony nên có 1 lời giải thích!ko phải ngẫu nhiên muh như vậy!bạn nghĩ xem bỏ ra hơn 20tr để mua 1 tvi 3D muh mình nghĩ tốt hơn những hãng khác cùng loại muh cầm về xem thất vọng thì bạn nghĩ sao?Mình sắp tiễn nó rồi, dù nó cho chất lượng HD rất đẹp nhug mình mua vì nó là tivi 3D,để xem 3d,mình ko chấp nhận tình trạng như vậy

PS: mình đã test trên HTPC, PS3 và đầu HD 3D lun nhe, film SBS và film ISO lun tất cả đều bị như vậy!

scotty

Well-Known Member

Nhà đang sài EX720 , thấy vũng đâu tệ như trên nói nhỉ . Mình có tham khảo qua review của cai link này Sony EX720 review - FlatpanelsHD . và nó có 1 câu kết luận : 3D picture quality has been improved compared to the 2010 models, which is nice. We have not tested most 2011 LCD/LED models at this point but at the moment EX720 has one of the lowest levels of crosstalk amongst LCD/LED models.

KHông bik bên nào mới đúng đây hic hic. Đọc topic xong thấy em ex720 của mình bị dìm hàng quá

Đây mới là một trong những ý kiến mà chúng ta cần và scotty cần để phản hồi bên diễn đàn chuyên về 3D kia. Các bác nào cứ nói theo kiểu Sony vẫn này vẫn kia mà trong khi chẳng có cái gì để kiểm chứng là mẫu EX720 không bị thì làm ơn "shut the fuck up" giùm. Topic này không có ý định dìm hàng Sony và scotty càng không phải là tuýp người dìm hàng, OK?

scotty

Well-Known Member

Em đang dùng 40EX720, theo em chung bài viết này quả không oan cho EX720 trong việc trình chiếu 3D. Em chỉ mới xem phim 3D từ HTPC chưa test từ các thiết bị phát khác nhận thấy đều có hiện tượng can nhiểu mà chả biết phải xử lý thế nào. Đối với các phim HD em cảm nhận thì mấy ông SS, LG cùng lớp không phải là đối thủ.
Hy vọng Sony lên tiếng giải thích giúp cái . [-(

Mình cug bị vậy!!mới mua dc gần 1 tuần ko bít đổi dc ko nữa!chán!

Cũng không chính xác, em đã đc test với EX720 46" và HX925 55", với cùng 1 đầu phát, một số phim dòng HX vẫn gặp tình trạng trên chứ không riêng gì dòng EX.

Nếu có thể, các bác cho scotty thêm một số thông tin:

- Sản xuất năm nào? Nếu có luôn serial number và hóa đơn đại lý bán để kiểm chứng thì càng dễ tin tưởng hơn.
- Sử dụng 3D thường xuyên không? Dùng nguồn phát gì? Định dạng ISO gốc hay rip?
- Tình trạng crosstalk xảy ra nhiều hay ít? Xem trong bao lâu thì bị?

Và cuối cùng nhưng hết sức quan trọng là các bác cho scotty xin vài hình chụp thực tế. Cảm ơn các bác rất nhiều.

vuongminhtuan

Đang dìm hàng Sony hay sao! Em đang xài con 32EX720, thấy xem ở 2D thì tuyệt vời. Khi Sang 3D thì thấy cũng không kém. Chỉ tiếc nhà chưa có đầu Bluray để test thôi!

Connor

Well-Known Member

Đang dìm hàng Sony hay sao! Em đang xài con 32EX720, thấy xem ở 2D thì tuyệt vời. Khi Sang 3D thì thấy cũng không kém. Chỉ tiếc nhà chưa có đầu Bluray để test thôi!

Bác này chả chịu đọc kĩ topic gì cả, cứ thấy nhận xét không phải là kêu dìm hàng :-B Đây chỉ là bài review thôi và bác scotty cũng nói rất rõ là mong mọi người cho ý kiến để có cái nhìn công bằng nhất cho em sony này

Bên trên