Đồng bộ dữ liệu giữa Nas Synology (hoặc XPenology) với Windows server 2012 hoặc windows nói chung

airport

Active Member
Dạo qua diễn đàn trong box Thiết bị lưu trữ và truyền tải gần đây thấy các bác rất hào hứng với món này sau một loạt bài có giá trị của bác Thanksforsharing, tuy nhiên chưa thấy đề cập đến việc đồng bộ dữ liệu giữa 2 anh này để backup những dữ liệu quan trọng.
Sau một thời gian tìm hiểu thì thấy phương án dùng rsync rất hay, vậy nếu có bác nào muốn tìm hiểu thêm có thể tham khảo phần mềm Deltacopy, một ứng dụng miễn phí để chạy rsync. Em đã config và chạy rất ổn.
Các bác có thểm thao khảo link này: DeltaCopy - Rsync for Windows
Nếu ko tự làm được thì các bác có thể post lên đây, với chút kiến thức của mình, em xin sẵn sàng support.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Đồng bộ dữ liệu giữa Nas Synology (hoặc XPenology) với Windows server 2012 hoặc windows nói chung

Bạn có thể nói rõ hơn một tí là trong tình huống cụ thể nào trong thực tế thì cần phải sử dụng cái này?
Thanks.

airport

Active Member
Ðề: Đồng bộ dữ liệu giữa Nas Synology (hoặc XPenology) với Windows server 2012 hoặc windows nói chung

Bạn có thể nói rõ hơn một tí là trong tình huống cụ thể nào trong thực tế thì cần phải sử dụng cái này?
Thanks.
Ví dụ như bác dùng XPenology download về một số phim hay hoặc lưu trữ ảnh chụp của gia đình nhưng muốn các dữ liệu đó tự động được backup qua media server theo một thời gian định trước, đề phòng trường hợp xóa nhầm trên NAS. Việc đồng bộ này có cái hay là nó chỉ append những data mới mà ko làm lại từ đầu, ta có thể hoàn toàn chủ động với việc này.
Ngoài ra có thể đặt các version backup khác nhau.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Hay ah nha vì em thường down tren nas sau đó phải copy bỏ vào htpc-media vì nas em 1 bay thôi..tks a

--Hay ah nha vì em thường down tren nas sau đó phải copy bỏ vào htpc-media vì nas em 1 bay thôi..tks a

Nếu như thế thì sau khi copy phải xoá phim ở Nas để có chỗ trống mà down tiếp. Mà nếu như vậy thì lần tới ko sync được nữa rồi. Bởi vậy tôi ko hiểu ý chủ thớt thế nào.

anhptnn

Member

Phần mềm Delta này sau khi cài được chia thành 2 phần: Delta server và Delta client.
- Delta server: có chức năng nhận dữ liệu đồng bộ từ client gửi tới, nó sẽ lưu vào 1 đường dẫn được cấu hình trước, có thể chạy làm dịch vụ nền ( giống như 1 dịch vụ trong windows (start, stop, restart, autostart ...)
- Delta client: sẽ gửi dữ liệu đồng bộ ( 1 hay nhiều thư mục/ổ đĩa ) từ phía mình cho server.

Client có 1 tùy chọn là "Remove deleted files from server" tức là nếu bạn chọn phần này thì khi xóa dữ liệu trên client, thì khi đồng bộ server sẽ xóa dữ liệu đó luôn. Bạn muốn server không xóa thì 'uncheck' tùy chọn này phía client. Mặc định mình thấy nó 'checked'.

Việc sử dụng phương pháp đồng bộ này mình nghĩ nên đồng bộ những dữ liệu quan trọng thôi ( hình ảnh, tài liệu ...).

Phương pháp này về mặt lưu trữ cũng tốn dung lượng như dùng RAID 1 hoặc hơn.
Lợi điểm của nó là có thể đồng bộ qua mạng, tốc độ nhanh, chỉ đồng bộ những thay đổi về file chứ không copy file từ đầu.
Nếu như thế thì sau khi copy phải xoá phim ở Nas để có chỗ trống mà down tiếp. Mà nếu như vậy thì lần tới ko sync được nữa rồi. Bởi vậy tôi ko hiểu ý chủ thớt thế nào.

Về câu hỏi của bạn, phần trên mình có trả lời, nếu như bạn xóa file trong NAS và bật tùy chọn "Remove deleted files from server" trong lần động bộ tiếp theo (có thể lập lịch đồng bộ ) thì file đó sẽ bị xóa trên server.

đây là hiểu biết của mình sau khi cài thử hôm qua. Có gì các bạn bổ sung thêm.
P/S: thực sự thì rsync trên Linux là một công cụ backup cực kì mạnh.

airport

Active Member

Cám ơn bác anhptnn đã làm rõ hơn những tính năng mà rsync có thể thực hiện.
Với những bác đã có thời gian biết tới Linux thì không lạ gì rsync - một công cụ rất mạnh trong sao lưu, đồng bộ dữ liệu.
Tuy nhiên vì NAS Synology thì chạy linux còn media server ở nhà thì lại chạy Windows, việc copy/đòng bộ dữ liệu qua lại giữa 2 thiết bị này nhiều khi lúc nhớ lúc quên vì thế em mới tìm kiếm phần mềm này để có thể tận dụng được tính năng backup tự động của NAS. Việc này có thể vừa làm backup, vừa thay mình copy những file films, nhạc dung lượng lớn sau khi tải xong bằng DS download sẽ tự động đẩy qua media server hoặc bất cứ máy nào chạy windows mà ta muốn lưu giữ, sau đó xóa trên NAS đi mà ko sợ trước đó đã sao lưu ra đâu chưa.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Bác airport chỉ giúp cách dùng DeltaCopy copy data từ NAS Synology đến HTPC-media tự động

airport

Active Member

Theo đề nghị của một số bạn, tôi xin tạo 1 bài hướng dẫn để chạy chương trình rsync đồng bộ diữ liệu giữa NAS Synolgy với máy chạy windows (windows server hoặc win 7, win 8 v..v...).
Trước hết các bạn load phần mềm Deltacopy tại đây: DeltaCopy - Rsync for Windows
DeltaCopy là một phần mềm mã nguồn mở, tốc độ nhanh và điều đặc biệt ở chỗ nếu bạn hàng ngày phải copy 1 file lớn, khoảng 500MB từ máy nguồn tới máy đich theo cách thông thường thì phần mềm copy kiẻu như Explore hay Teracopy thì toàn bộ file sẽ được đọc và copy lại nhưng với rsync thì lại khác. Phần mềm sẽ phân tích file nguồn, file đích (file cần backup ở nguồn và file đã được backup trước đó ở đích) và xem giữa 2 file đó có sự khác biệt về cấu trúc như thế nào và nó chỉ copy đúng những phần của file mà bị thay đổi. Điều này giúp tiêt kiệm băng thông, cải thiện tốc độ lên rất nhiều.
Về những tính năng cụ thể thì các bạn có thể tham khảo thêm theo link tôi gửi.
Giờ tôi xin phép đi vào phần chính là cách sử dụng phần mềm này để sao lưu, copy, backup dữ liệu từ Nas chạy phần mềm DSM của Synology sang máy chủ chạy windows một cách tự động.
DeltaCopy chạy trên mô hình Client/Server, việc đầu tiên ta phải cài phần mềm này trên máy chạy windows theo từng bước như sau:
• Chạy phần mềm "DeltaCopy Server".

• Lần đầu bạn chạy DeltaCopy Server nó sẽ yêu cầu bạn phải đăng ký dịch vụ này với Windows Service.

• Sau khi đăng ký dịch vụ này, bấm vào nút "Start Server" để chạy chương trình Windows Service

• Tiếp theo, các bạn cần tạo 1 thư mục ảo trên máy chủ, tương tự như việc tạo thư mục ảo trên dịch vụ FTP hoặc HTTP server.

Chọn sang tab Vitural Directories

Sau đó chọn Add new Directory, phần Path chọn Browse

Tại đây các bạn chọn thư mục cần lưu trữ file do NAS copy sang, có thể tạo thư mục mới hay chọn 1 thư mục có sẵn thì tùy.
Tới đây coi như các bạn đã config xong cho phía server.
Bước tiếp theo là thao tác trên NAS (hay phía client)
1. Truy cập vào NAS với user có quyền admin

Vào panel có phần backup and replication

Chọn tab backup

Chọn Create -> Data backup task -> Network backup Destination

Trong phần server type chọn rsync compatible server (như hình chụp phía dưới)

xuống tab dưới, trong mục server name or IP address các bạn đánh địa chỉ IP hoặc tên của Máy tính mà các bạn vừa config để làm server chứa thông tin sẽ được NAS đưa dữ liệu sang.
Điền đầy đủ thông tin về user name, password của user mà bạn đã cấp quyền cho phép ghi/xóa bên server.
Đặt tên cho thư mục backup, chọn tiếp mũi tên chỉ xuống của tab phía dưới là backup modul
Khi đó NAS sẽ cho ta thấy các folder mà ta đã tạo ra ở bên server để đưa dữ liệu từ NAS sang nếu ở bước trên ta đã làm đúng bên phía server.

Bấm Next, NAS sẽ chuyển qua màn hình tiếp theo để ta lựa chọn thư mục nào chứa dữ liệu ta cần đưa sang lưu trữ ở bên phía server

Ví dụ như với NAS của tôi, tôi chọn backup dữ liệu của dropbox từ NAS sang server cài windows server 2012

Bấm Next, Nas sẽ thông báo có cần backup cả application cần backup không, trong trường hợp này là phần mềm Photo station, bấm Next

Tại đây các bạn sẽ thấy có một vài lựa chọn thêm nữa để NAS chạy chương trình backup này, ví dụ như có hạn chế tốc độ băng thông hay không, có giữ lại file backup ở thư mục đích hay không khi xóa ở nguồn, đồng bộ dữ liệu kiểu block level, đặt lịch sao lưu/ backup tự động v.v..
Sau khi chọn xong, bấm phím apply, đợi một lát để NAS băt tay với máy tính đã cài Deltacopy và sau khi xong bước này ta thấy sẽ có một task trên màn hình điều khiển NAS. Với máy của tôi là task rsync backup set 2.

Giờ nếu tôi muốn cho chạy luôn chương trình backup này thì bấm vào backup now ở phía trên còn nếu để đó không bấm gì thì cứ đến thời gian đã định trước ở phần schedule module này sẽ được tự động kích hoạt và dữ liệu cứ thế mà chạy từ NAS sang máy chủ đã được cài sẵn, vào đúng thu mục mà ta đã thiết lập trước đây một cách tự động.

Xin lỗi vì muộn quá rồi và cũng đã mệt nên lười chưa kiếm được host để upload mấy cái hình chụp màn hình lên đây, mai tôi sẽ up lên để các bạn dễ theo dõi hơn. Tuy vậy cứ lần lượt từng bước như trên là đã có thể tự config xong.

hipyvn

Member

Hi all!!!!!
bài viết rất hay về backup, nếu ai đã từng bị mất dữ liệu thì mới thấy việc backup là quan trọng như thế nào?. sẵn đây nhờ các bạn chỉ giúp mình cách backup từ Windows server 2003 sang Nas như thế nào? mình muốn backup dạng rsync thì làm thế nào?
Cảm ơn đã xem tin

Bên trên