ĐỘNG THIÊN ĐƯỜNG - KỲ QUAN MỚI PHÁT HIỆN TẠI VIỆT NAM

vit-bau

Em đang ở Quảng Bình quê hương mẹ Suốt. được ghé thăm động Thiên Đường mới được phát hiện và đưa vào khai thác du lịch. Dù thời gian tham quan và chụp hình có hạn vì phải theo take care đoàn khách nhưng em cũng cố gắng lê lết cái chân máy vào đây để giới thiệu với các bác động Thiên Đường mà theo em thấy là hoành tráng và đẹp nhất tại Việt Nam

1. chụp lối vào cửa động với toàn bộ hệ thống cầu thang bằng gỗ Táu. 1 loại gỗ quý không bị tác động của ẩm ướt và mốc trong nhiệt độ thấp.

2. lòng hang có chỗ rộng nhất khoảng 150m

3. Hệ thống thang gỗ trong lòng hang mới được xác nhận kỷ lục về đường dẫn hang gỗ dài nhất Việt Nam dài 1km

4. lòng hang với các màu sắc thạch nhũ khác nhau

5.Các khối thạch nhũ phát triển qua hàng triệu năm tạo thành những hình khối đặc sắc

6.Dưới lòng hang cũng là các lớp thạch nhũ đùn lên như những đợt sóng

7.tất cả tạo nên 1 khung cảnh như thiên đường trong lòng đất :-h:-h:-h:-h

TR0JAN

Ðề: ĐỘNG THIÊN ĐƯỜNG - KỲ QUAN MỚI PHÁT HIỆN TẠI VIỆT NAM

Chụp như này phải phơi chút đúng ko bác :)

6.Dưới lòng hang cũng là các lớp thạch nhũ đùn lên như những đợt sóng

Em nghĩ ko đùn lên đc :) Đều là ở trên rơi xuống hết bác ạ.

HD Lover

Member

động này có thuộc khu hang động Phong Nha ko bác Vịt...ngày xưa em đi Phong Nha có hang phía trên núi dân địa phương gọi là Thiên Đình.

P.S.: ko biết Phong Nha giờ đây trông thế nào ???

nguyenvantrung2410

Active Member

cái này mà cầm fish eye vào chụp mới đẹp bác Vịt, đầu tư 1 con đê

tommy8288

cái này mà cầm fish eye vào chụp mới đẹp bác Vịt, đầu tư 1 con đê
chụp 24 trên FF là đẹp rồi ạ , chụp fisheye nó cong cong quá các lớp thạch nhủ nhìn ko đẹp đâu .
Hang động đẹp quá , Má vịt sướng quá, lúc thì Mẫu Xinh , lúc thì phong cảnh đẹp ... ^:)^

binhbom

:x loạt ảnh giói thiệu này của bác vịt lên trang nhất được hem nhỉ

vit-bau

động này có thuộc khu hang động Phong Nha ko bác Vịt...ngày xưa em đi Phong Nha có hang phía trên núi dân địa phương gọi là Thiên Đình.

P.S.: ko biết Phong Nha giờ đây trông thế nào ???

Dạ chỗ này chỉ cùng vùng với Phong Nha thôi còn nó cách Phong Nha gần 50km. Nếu bác đi cái này rồi thì không muốn ngắm Phong Nha nữa đâu bác. Còn khu Phong Nha chia làm 2 khu là động khô và động ướt. chủ yếu đi tham quan là động ướt thôi

vit-bau

chụp 24 trên FF là đẹp rồi ạ , chụp fisheye nó cong cong quá các lớp thạch nhủ nhìn ko đẹp đâu .
Hang động đẹp quá , Má vịt sướng quá, lúc thì Mẫu Xinh , lúc thì phong cảnh đẹp ... ^:)^
vậy em mới thích chụp hình bác à. Bê nguyên cái balo và bộ chân máy leo 524 bậc thang lên tới cửa động cũng phê lắm bác à. nhưng mà chụp được mấy tấm hình xong thì sướng
hihihi - Em lên thêm hình cho bà con thưởng thức
8.

9. Đoạn này là vào sâu trong hang khoảng 500m.

10. đây là bức hình rất đặc trưng của động thiên đường với lớp trần là đá màu xanh, các lớp thạch nhũ lưỡi mác màu nâu đỏ bám theo các lớp tạo nên như bầu trời xanh với những ráng đỏ hình thành lên tên động thiên đường

11.Trên đường đi có những ghế nghỉ chân và đặc biệt là có những chỗ sân nghỉ rất tiện cho việc chụp hình

12. Tuy nhiên vì chỉ được đi trên 1 cung đường duy nhất nên bị hạn chế về mặt sáng tác. thêm vào đó là phải phơi sáng với trung bình từ 7 - 15s/hình trên sàn gỗ với nhiều người qua lại nên hình rất dễ bị out nếu dùng Tripiod thường. (tới đây lại phải thanks lão tommy 1 lần nữa vì giúp em mua được cái tripod xịn, giá phải chăng )

HD Lover

Member

Ảnh hang động bác chụp đẹp quá...nét căng, màu sắc lên đẹp và dịu...

Vậy là ngày xưa em chỉ đi Phong Nha thôi...hang ướt và hang khô...

tommy8288

vậy em mới thích chụp hình bác à. Bê nguyên cái balo và bộ chân máy leo 524 bậc thang lên tới cửa động cũng phê lắm bác à. nhưng mà chụp được mấy tấm hình xong thì sướng
hihihi
12. Tuy nhiên vì chỉ được đi trên 1 cung đường duy nhất nên bị hạn chế về mặt sáng tác. thêm vào đó là phải phơi sáng với trung bình từ 7 - 15s/hình trên sàn gỗ với nhiều người qua lại nên hình rất dễ bị out nếu dùng Tripiod thường. (tới đây lại phải thanks lão tommy 1 lần nữa vì giúp em mua được cái tripod xịn, giá phải chăng )
hôm qua em cũng vừa mới nhận được cái Tripod...Cùi...ship ở Bển về nè, ko biết đến bao giờ mới có dịp dùng tới Tripod nữa ...#-o

hellomoto

Active Member

hang động mấy lần đi có chụp nhưng chỉ có nhìn bằng mắt thường mới cảm nhận được sự hoành tráng, chứ lên hình nhìn chán lắm
thank lão Long chia sẽ, lão có hình về Cambodia ko ?

cawboy

Qúa đẹp. Ước gì mình có thời gian đi tham quan

tusontay

Huyền Thoại

Bác Vịt chụp bộ này phê quá! :) Cái động này đẹp ghê! :D

conghieu1978

Moderator

Các cột đá và thạch nhũ đẹp quá. Chụp trong động mà hình lại sáng sủa nhỉ? "Hang động" này có sâu không bác? Lối ra và lối vào như thế nào nhở hay chỉ 1 lối như Động Phong Nha thôi?

vit-bau

hang động mấy lần đi có chụp nhưng chỉ có nhìn bằng mắt thường mới cảm nhận được sự hoành tráng, chứ lên hình nhìn chán lắm
thank lão Long chia sẽ, lão có hình về Cambodia ko ?
Công nhận lời bác nói đúng chỉ đi tới nơi mới cảm nhận được sự hoành tráng nhưng thật sự mà nói là chụp cái động thiên đường này cảm giác lắm bác ạ vì nó có độ sâu, có tiền cảnh, hậu cảnh để tạo nên sự hoành tráng của bức hình. Tiếc là em ko có thời gian đủ lâu để thoải mái chụp vì có 1h đồng hồ mà vừa phải chụp cho mình, vừa phải chụp cho khách, chỉ riêng cứ đổi set-up thông số chụp thôi đã hết giờ rồi

Các cột đá và thạch nhũ đẹp quá. Chụp trong động mà hình lại sáng sủa nhỉ? "Hang động" này có sâu không bác? Lối ra và lối vào như thế nào nhở hay chỉ 1 lối như Động Phong Nha thôi?
Vì mình chụp phơi sáng nên cảm giác hang sáng lên - hang này dài 31km nhưng mới chỉ khai thác có 1km đầu thôi. Động Phong Nha là động ướt còn đây là động khô. Đặc biệt cửa hang chỉ vào khoảng 4m2 mà thôi

vit-bau

em lên nốt mấy tấm còn lại để các bác thưởng thức. Rất may là tất cả hình ảnh của bộ này không hư tấm nào. Chỉ có 2 - 3 tấm đầu là test thông số - còn lại chụp được mười mấy tấm đều ok hết tuy rằng có những tấm khuôn hình còn chưa được như ý
12.

13.

14.

15.

16.

duongbaba

Active Member

Em có cảm giác nó phẳng phẳng thế nào ấy. Chưa chụp bao giờ nhưng có lẽ là thể loại rất khó đây :))

vit-bau

Em có cảm giác nó phẳng phẳng thế nào ấy. Chưa chụp bao giờ nhưng có lẽ là thể loại rất khó đây :))
dạ vâng - mấy cái này mà có thời gian vác cái MF vào đây mới lên hình khối nổi được hơn. Thường thì làm kỹ thuât nổi hình khối bằng cách xóa phông nhưng trong này mà xóa phông thì - hic hic hic
Vậy nên các bác thông cảm mà coi tạm thôi ạ

langduca

Cái động đẹp quá bác àh , nó có trong tour nào vậy bác , hay là một tour riêng ạh .

vdung1972

Well-Known Member

Em cũng vừa trong đó về hôm 23, đẹp thật các bác ạ, đang định up bộ ảnh cùi thì sang đây đã thấy rồi, em xin góp thêm mấy tấm. tay máy em kém lắm nhưng phong cảnh đúng là đẹp thật. Càng đến gần núi rừng càng đẹp, cây cối càng phong phú

Cửa kiểm soát đây, sử dụng máy quét mã vạch để kiểm soát vé vào cửa, trẻ em từ 0,9-1,3m phải mua vé bằng nửa giá vé người lớn là 60.000 đ:

Động Thiên Đường mới được một người dân phát hiện gần đây thôi bác ạ, sau đó được Hiệp hội Hang động Hoàng Gia Anh tiến hành nghiên cứu từ năm 2005, do phong cảnh trong động quá đẹp và độc đáo nên động đã được đặt tên là : Thiên Đường. Động có chiều dài 34,1km, được coi là có chiều dài kỷ lục nhất trong những hang động đá vôi được phát hiện từ trước cho đến nay. Hiện nay động được khai thác chỉ 1km từ ngoài vào thôi nhưng hiện công ty Trường Thịnh đang triển khai các công việc cần thiết để sang năm sau du khách được tham quan thêm 1km nữa.

Từ cổng vào đến chân động dài 1500m, ta có thể đi xe golf loại 4 chỗ hoặc 8 chỗ vào nhưng do đông nên bọn em quyết định đi bộ, cũng may đi buổi sáng và đường dốc nhẹ nên cũng đỡ, em có chị bạn buổi chiều sau khi đi Động về không ngóc được dậy để đi ăn cơm nữa do quá mệt nên các bác lưu ý vấn đề này. Một điểm đặc biệt nữa là lái xe golf đưa du khách đi phần đông là những cô gái trẻ trung xinh đẹp, mặt tươi như hoa nhưng hỏi không nói, mắt không nhìn ngang nhìn dọc, chỉ chăm chú lái xe. Em mải ngắm quá mà không kịp làm pô nào, thật thiếu sót, về cứ tiếc mãi.

Đường vào chân động hai bên là những cây cổ thụ lâu năm cho bóng mát giúp cho du khách đỡ mệt mỏi.

Do đường hẹp, quanh co, nhiều đoạn dốc nên dọc đường Ban Quản lý cho lắp những gương cầo nhỏ giúp cho lái xe quan sát dễ dàng hơn.

Bên trên