Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

ngdhieu

Well-Known Member
Nếu muốn hạn chế mức ngân sách chi cho nguồn thì có thể dùng các bộ AC-DC adaptor hàng linh kiện tạm. Sau này có ngân sách hoặc lựa chọn được hàng như ý sẽ nâng cấp cũng được.
Tham khảo các loại board nguồn trong linh dưới. Theo hình thì mình nghĩ nó cũng là nguồn linear, nhưng chắc là dùng linh kiện bình dân nên giá rẻ.

Nguồn 5V
http://thegioiic.com/products/lrb10-220s05a
http://thegioiic.com/products/acdc-5v2a-10w--2

Nguồn 12V
http://thegioiic.com/products/acdc-12v2a-24w

OceanWater

5. Cài đặt MinimServer lên Pi 3
Nhập dòng lệnh cd /home/pi tar xf MinimServer-0.8.4-linux-armhf.tar.gz để gọi file cài đăt

Cảm ơn bác @trung224 về bài viết hay. Em cố gắng làm 'thỏ' để học theo bác nhưng món Linux này lại như 'rùa'. Nhờ bác thêm cụm từ:
'Vào ??? để Nhập dòng lệnh cd /home/pi tar xf MinimServer-0.8.4-linux-armhf.tar.gz để gọi file cài đăt'
để anh em không phải mò mẫm, có phải vào Putty không à? Vì mới đọc xong mà chưa thực hành.

Thanhvo31

Well-Known Member
320$ đấy chắc chỉ là sigma 11 cộng thêm biến áp và vỏ thôi bác nhỉ. Nếu thế thì quá là đắt, bo Sigma 11 tự mua linh kiện về làm hết thuốc để dùng cho digital chỉ hết chưa đến 100$ tính cả biến áp.
Còn quan điểm của em nếu các bác làm transport Pi như của em mà hết 1000 usd thì thà các bác lên mạng mua auralic aries femto cũ giá tầm 1000-1300 USD chuẩn hơn nhiều, đỡ phải lăn tăn.

Theo em nếu bác nào chỉ thích cắm rút thì em sẽ làm bảng linh kiện, các bác ship về rồi thuê các shop diy hàn hộ cho, chắc chắn rẻ hơn chơi với bọn allo

Giá của sigma là ybmaudio báo, ko phải allo.

Bác xem crystek clock có ngon hơn ndk nhiều ko để anh em gom chung 1 đợt boss dac + DigiOne.

Chỉnh sửa lần cuối:

bmc264

Active Member
bác chủ cho em hỏi bác mua tấm MU Metal ở link nào, chắc mua 1 miếng a4 về dùng là vừa chứ mua theo kg thì lãng phí quá lại mắc.
thanks bác

justbenice

Moderator
Cảm ơn bác @trung224 về bài viết hay. Em cố gắng làm 'thỏ' để học theo bác nhưng món Linux này lại như 'rùa'. Nhờ bác thêm cụm từ:
'Vào ??? để Nhập dòng lệnh cd /home/pi tar xf MinimServer-0.8.4-linux-armhf.tar.gz để gọi file cài đăt'
để anh em không phải mò mẫm, có phải vào Putty không à? Vì mới đọc xong mà chưa thực hành.
bạn connect ssh vào con pi, rồi chạy lệnh đó.
hoặc nếu linux của Pi có giao diện đồ họa thì mở cái command line của nó ra đánh vô vậy.

ko853

Well-Known Member
Em nghĩ bác nào có nhu cầu dùng sigma 11 và rành về mua sắm thì có thể nhập số lượng lớn để giúp ae và có thể bán giá cao hơn giá gốc 1 chút cũng OK. Em thấy nhu cầu dùng sigma 11 cũng nhiều đối với ae dùng pi, đặc biệt những ai dùng DAC DIY thì cần 2 mạch, 1 cho pi và 1 cho DAC.

ko853

Well-Known Member
Bác trung224 biết soft nào giống minimserver mà quản lý film ko? minimserver chỉ quản lý nhạc nên ko stream film dc. Em có dùng thử chức năng DLNA của powerDVD nhưng nó chuối quá, thua xa minimserver.

trung224

Well-Known Member
Các bác chú ý để tránh hiểu nhầm:

Transport Pi (hay kể cả transport hi-end đồ hãng) không phải là thứ thuôc tiên, biến vịt thành thiên nga. Nó chỉ có tác dụng giúp DAC thể hiện hết 100% công lực mà thôi. Nên nếu DAC chất lượng bình thường thì hiệu quả của nó sẽ ko cao như đối với những DAC ngon, khủng. Do đó, các bác chú ý đánh giá DAC của mình trước khi có ý định đầu tư tiền bạc làm transport. Nguyên tắc, tiền cho transport chỉ được bằng từ 1/3 đến 1/2 tiền DAC, không hơn. Tránh trường hợp dùng DAC giá 250$, lại đi đầu tư transport 400$ rất lãng phí

Vài lời từ đáy lòng, mong các bác để tâm
Trân trọng

trung224

Well-Known Member
bác chủ cho em hỏi bác mua tấm MU Metal ở link nào, chắc mua 1 miếng a4 về dùng là vừa chứ mua theo kg thì lãng phí quá lại mắc.
thanks bác
Em mua Mu metal trên ebay thôi
https://www.ebay.de/sch/i.html?_odk...40&_trksid=m570.l1313&_nkw=mu+metall&_sacat=0
Bác trung224 biết soft nào giống minimserver mà quản lý film ko? minimserver chỉ quản lý nhạc nên ko stream film dc. Em có dùng thử chức năng DLNA của powerDVD nhưng nó chuối quá, thua xa minimserver.
Dạ không bác ạ. Em xem phim toàn bằng cách stream qua mấy trang film online thôi ạ. Thỉnh thoảng có bom tấn kĩ xảo nhiều thì ra rạp xem. Thành thử chả biết cái gì quản lý phim hay

Giá của sigma là ybmaudio báo, ko phải allo.

Bác xem crystek clock có ngon hơn ndk nhiều ko để anh em gom chung 1 đợt boss dac + DigiOne.
Chuyện clock Crystek có ngon hơn NDK nhiều hay không thì em cũng ko chắc, vì nhìn phase noise của hai con này mỗi con mạnh trên một khoảng tần số. Em hỏi để xem nếu giá hợp lý thì em chuột bach.

trung224

Well-Known Member
Em post lại cấu hình của em và cấu hình đề nghị cho các bác
Cấu hình của em đang dùng

Cấu hình đề nghị

Em phải lưu ý luôn: Để transport Pi đạt được hiệu quả em quảng cáo, các bác phải đầu tư đúng mức cho bộ nguồn, ít nhất là như mức cấu hình đề nghị. Tuyệt đối không được tiếc tiền mua mấy cục AC-DC rẻ tiền chất lượng thấp, vì nếu dùng mấy cái đó thì thà em dùng một cái iPower cho nhanh. Bác nào dùng mấy cái đó lắp vào thì đừng hỏi tại sao Transport Pi chả có tác dụng gì

Hagemi

Active Member
Em nghĩ bác nào có nhu cầu dùng sigma 11 và rành về mua sắm thì có thể nhập số lượng lớn để giúp ae và có thể bán giá cao hơn giá gốc 1 chút cũng OK. Em thấy nhu cầu dùng sigma 11 cũng nhiều đối với ae dùng pi, đặc biệt những ai dùng DAC DIY thì cần 2 mạch, 1 cho pi và 1 cho DAC.
Em cũng có cùng ý kiên với bác @ko853
Bác nào rành đứng ra làm việc này cho a e thì tốt nhất

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenvinh1973

Well-Known Member
Trước đây đến khổ vì không biết cách thiết lập UpnP cho PC nên Streaming bằng DLNA nó không cho phép chơi file DSD, mãi về sau mới tìm ra serviio nhưng hỗ trọ cũng không hay bằng Minimserver

Thanhvo31

Well-Known Member
Em cũng có cùng ý kiên với bác @ko583
Bác nào rành đứng ra làm việc này cho a e thì tốt nhất

Vụ lên cấu hình, tập hợp, nhờ bác @trung224 hỗ trợ thêm, tôi có thể làm được. Vụ order cũng OK. Vụ hàn, tôi không thạo nhưng có anh bạn lành nghề mà cũng yêu nhạc.
Nhưng tháng 7 tôi quá bận nên có quá ít thời gian cho dự án này.
Nếu số lượng đặt lớn, tôi sẽ cố gắng thuyết phục anh bạn tham gia và hỗ trợ các bác.

Tuy vậy, cũng xin cảnh báo anh em như @trung224 đã nói trên, là nếu được, nên BLIND TEST, thấy hay thì hẵng quyết chứ không đóng học phí, rước cục tức, thui chột mất đam mê.

Thanhvo31

Well-Known Member
Vụ phim có PLEX và EmBy bác nhé.
Plex đây
3KGy7aj2P_KBZbssfAUPqRauQXzewPBnT_eg8_oEiiOrGXhYF_9-es9m69dxgjgDNtUdwcjN3INuvMf2qLZn7Lj_NbKDVaq43LFjvhHs5sK6I8nbfwB94dhsgKF1g5NnfKJKqiH6SXZ7_aIUKVolIhDTCxL3_WYiLUFUJSKRnEiyoYwnDkwxCDKbyaG9pK8Bu79w7kAn1ClZnJdtRxzZzAD99CLQiy-pPWVMTR24ya7Y7h6IiAprAUrNWVhgKH42mgFiWl-hXj1veHQtw2ntQr9KHDdl2wIwDjrdmDWxTrZOKxuOzdWwe4w-JwxzTmCBXdrKSrfFQNxiquXmruPEQ3vYohUguFaDz2JOIA6MXsUo9eZdCNugpyEoT38ueC6iSZp4klADQte4tA4vUsLlyUQBh12DiCZnobVHFMp2cRFExOdcUosVeq-PSnzNjl8zAbOlLb7sbf1FS7GUQTs3YouJUz576usAV5sXyXgAMmfWKvpM8Jh-VOa6-RZ80q13KTX-v-Ome-pIIVB0UwlHeNAyPhEpgyJiS0OFVRA19jUSxAPpF5iQHjpPC2Ap5U9GK7F2WaDxwyu-1QHZ1WwhQ63o2adHu5iOunPtoRYWzhxo-ag8Al8XpqTUVFTRBSrc5eOvVJR_gymfOoma836XDUyYzGalvoL7sDNbUnb6sZE=w3326-h1870-no

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Vụ lên cấu hình, tập hợp, nhờ bác @trung224 hỗ trợ thêm, tôi có thể làm được. Vụ order cũng OK. Vụ hàn, tôi không thạo nhưng có anh bạn lành nghề mà cũng yêu nhạc.
Nếu số lượng đặt lớn, tôi sẽ cố gắng thuyết phục anh bạn tham gia và hỗ trợ các bác.

Tuy vậy, cũng xin cảnh báo anh em như @trung224 đã nói trên, là nếu được, nên BLIND TEST, thấy hay thì hẵng quyết chứ không đóng học phí, rước cục tức, thui chột mất đam mê.

Được bác đứng ra thì hay quá. Tôi đăng ký đầu tiên nhé.

trời ơi đọc một bài viết công phu như vậy, làm em nhớ đến bác thanksforgiving trước chuyên về NAS nói chung
em mặc dù chắc không nhận ra nổi những khác biệt tinh tế như vầy nhưng nhìn bài viết của bác sướng quá sướng. trang chủ hdvietnam từ lâu không thấy những bài viết kĩ thuật như thế, của chính thành viên

Thanhvo31

Well-Known Member
@trung224
Theo nguyện vọng của anh em
Em sẽ lên cấu hình BOM trên file Excel và tìm nguồn ship về.
bác hỗ trợ nhé.
cấu hình có thể dạng PSU kit, Barebone hoặc Full Option, gồm cả Case.

Em thấy vui rồi đấy, hay là mình lên Kickstarter hả các bác.:eek:

Hiện đã có 3.5 bác tình nguyện là chuột bạch ... ạ
1- @do_long_khach : 01 set
2- @justbenice : 01
3- @nguyennam76 :01
4- @Hagemi: 0.5...

VỤ ĐẶT HÀNG NÀY XIN TAM HOÃN
SAU KHI BÁC @trung224 chốt cấu hình lại nhé

Môn đồ của phái cắm rút - PnP có thể chơi bằng iFi power + Pi 3 + Allo DigiOne (đã tích hợp isolator) là cũng khá ổn rồi ạ (như em).

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Em post lại cấu hình của em và cấu hình đề nghị cho các bác
Cấu hình của em đang dùng

Cấu hình đề nghị

Em phải lưu ý luôn: Để transport Pi đạt được hiệu quả em quảng cáo, các bác phải đầu tư đúng mức cho bộ nguồn, ít nhất là như mức cấu hình đề nghị. Tuyệt đối không được tiếc tiền mua mấy cục AC-DC rẻ tiền chất lượng thấp, vì nếu dùng mấy cái đó thì thà em dùng một cái iPower cho nhanh. Bác nào dùng mấy cái đó lắp vào thì đừng hỏi tại sao Transport Pi chả có tác dụng gì
Nếu dùng các LT317, LT1084... thay cho sigma 11 có bị ground loop ko bác?
Sigma 11 có 4 output cùng 1 điện áp hay chỉnh dc 4 mức điện áp khác nhau vậy bác?

Bên trên