Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

tuan_ok

Well-Known Member
Bác đang dùng isolator Pi . Bác check hộ nhạc 24/192 có phát ok ko vậy a . Thanks ...
Em dùng moode beta 12 , thử thì phát nhưng không có tiếng , pause lại là treo cứng moode luôn a, phải tắt nguồn .Đã thử 24/96 và 24/192 đều bị thế cả. Tối nay em cắm thẻ moode 3.8.4 thử lại xem sao.
Chúc mừng anh hoàn thành dự án. Bố trí đẹp và hợp lý quá.
Thank bác hêh :p:D
Dude, hàng hãng cũng đẹp cỡ này là cùng!
Thank bác :D:)

linh0983

Well-Known Member
Em dùng moode beta 12 , thử thì phát nhưng không có tiếng , pause lại là treo cứng moode luôn a, phải tắt nguồn .Đã thử 24/96 và 24/192 đều bị thế cả. Tối nay em cắm thẻ moode 3.8.4 thử lại xem sao.
Mình cũng y như vậy nếu ko có isolator Pi nhạc 24/192 nghe tốt ko phải player đâu bác . Ko biết isolator Pi nó có hỗ trợ 24/192 hay ko ? :oops:

nhatduongaudio

Active Member
Isolator nó chỉ can thiệp vào phần nguồn điện và cách ly mà bác linh nó đâu có liên quan đến hỗ trợ 24/192 gì đâu. Bác cấp nguồn dc mấy V cho isolator vậy

linh0983

Well-Known Member
Isolator nó chỉ can thiệp vào phần nguồn điện và cách ly mà bác linh nó đâu có liên quan đến hỗ trợ 24/192 gì đâu. Bác cấp nguồn dc mấy V cho isolator vậy
5v bác ơi . Vậy mà ko chơi được nhạc 24/192 a . Nếu ko có isolator thì bình thường a . Cũng là isolator này DAC9018 mình còn chơi được DSD và PCM hires mà . Sao cho qua con 502DAC Pro chỉ chơi được nhạc 16/41 a . :cool:

nhatduongaudio

Active Member
Không biết Isolator của IAN có khác gì bên Allo mình cung cấp không chứ nếu là ISOLATOR của Allo thì mình thử nghiệm tốt nhất là trong khoảng 7v-8v dưới mức đó chạy không ổn

valst

Member
Em chắc tai trâu. Dùng iPower hay cục nguồn cho Pi bình thường thấy cũng thế! :D

Báo các các bác, con USBridge ngon đấy ạ! Có nó nghe khác hẳn, đặc biệt dãi cao. Chẳng hạn tiếng cái "xập xèng" (em ko biết tên nó là gì, thường hình trụ cao cỡ 7cm đường kính cỡ 20cm, gắn rất nhiều "nắp ken" ở vòng ngoài....), bình thường chỉ nghe một chiều thì giờ nghe rõ cả hai chiều (nguyên tắc các xập xèng khi lắc qua lại....những cái "nắp ken" nó phải quay lại....rồi sau đó mới xập...khi bị đập vào tay... kêu tiếng to hơn?). Tks bác @trung224 đã gt USBridge.

Liên quan Volumio bản 2.348, em bị vấn đề với ổ cứng cắm USB. Nếu cắm trước khi khởi động thì không nhận, mà cắm sau khi khởi động thì nó tự động quét lại toàn bộ ổ cứng! Có bác nào bị vậy ko ạ? Và giải pháp? Em nghĩ lúc khởi động nó cấp nguồn cho ổ cứng USB không đủ để ổ cứng khởi động... Nếu khởi động xong rồi mà cắm ổ cứng vào thì nó lại cấp nguồn đủ.

Tks các bác.

caigoc

Member
Em chắc tai trâu. Dùng iPower hay cục nguồn cho Pi bình thường thấy cũng thế! :D

Báo các các bác, con USBridge ngon đấy ạ! Có nó nghe khác hẳn, đặc biệt dãi cao. Chẳng hạn tiếng cái "xập xèng" (em ko biết tên nó là gì, thường hình trụ cao cỡ 7cm đường kính cỡ 20cm, gắn rất nhiều "nắp ken" ở vòng ngoài....), bình thường chỉ nghe một chiều thì giờ nghe rõ cả hai chiều (nguyên tắc các xập xèng khi lắc qua lại....những cái "nắp ken" nó phải quay lại....rồi sau đó mới xập...khi bị đập vào tay... kêu tiếng to hơn?). Tks bác @trung224 đã gt USBridge.

Liên quan Volumio bản 2.348, em bị vấn đề với ổ cứng cắm USB. Nếu cắm trước khi khởi động thì không nhận, mà cắm sau khi khởi động thì nó tự động quét lại toàn bộ ổ cứng! Có bác nào bị vậy ko ạ? Và giải pháp? Em nghĩ lúc khởi động nó cấp nguồn cho ổ cứng USB không đủ để ổ cứng khởi động... Nếu khởi động xong rồi mà cắm ổ cứng vào thì nó lại cấp nguồn đủ.

Tks các bác.
Moode có chơi đc với USBridge này không bác, cái này mình xuất ra usb dac nào cũng được giống như cổng USB sẵn trên Pi phải không ạ?

valst

Member
Moode có chơi đc với USBridge này không bác, cái này mình xuất ra usb dac nào cũng được giống như cổng USB sẵn trên Pi phải không ạ?

Hi, cái dở của nó là chỉ có volumio và dietpi hỗ trợ. Dietpi thì khó cài đặt và cho đến giờ giao diện tệ lắm. Tất nhiên có thể cài các giao diện khác trên nền dietpi...nhưng chắc cuzng rắc rối và em chưa thử.

giaphongn

Well-Known Member
Hi, cái dở của nó là chỉ có volumio và dietpi hỗ trợ. Dietpi thì khó cài đặt và cho đến giờ giao diện tệ lắm. Tất nhiên có thể cài các giao diện khác trên nền dietpi...nhưng chắc cuzng rắc rối và em chưa thử.
Em thấy Ropieee cài mới củ khoai, chứ Dietpi em thấy cài cũng dễ, em còn cài không cần màn hình. :D

valst

Member
Em thấy Ropieee cài mới củ khoai, chứ Dietpi em thấy cài cũng dễ, em còn cài không cần màn hình. :D
Đúng rồi bác. Không đơn giản như mấy thằng kia (daphile, rune, moode, volumio...) nhưng cũng phải kết nối đến nó qua kênh SSH (hoặc tương đương), chạy mấy lệnh, chờ đợi, kiểm tra...lỗi hay ko... :D

Bác thấy giao diện/player nào OK cho dietpi? Nếu OK cỡ như daphile, rune, moode, volumio... thì tốt quá. Tks.

valst

Member

Tks các bác.
Giải pháp cho vấn đề kết nối ổ cứng qua USB với volumio 2.348:

Chạy lệnh: sudo nano /etc/rc.local
--->>>Thêm 3 dòng bên dưới trước "exit 0" để kết nối (mount) lại ổ cứng được cắm vào cổng USB30 của sparky:

echo -n xhci-hcd.0.auto | tee /sys/bus/platform/drivers/xhci-hcd/unbind
sleep 3
echo -n xhci-hcd.0.auto | tee /sys/bus/platform/drivers/xhci-hcd/bind

tml3nr

Moderator

Tks các bác.
Toàn bộ dàn của anh gồm những gì ạ? Có thể có một cái cổ chai ở đâu đó làm cho khi mình thay đổi 1 món không thấy tác dụng.

Giống như trường hợp dây loa và dây tín hiệu. Khi một trong 2 sợi quá kém hoặc màu âm mâu thuẫn nhau thì thay sợi kia không thấy khác, hoặc tệ hơn.

Thí dụ như cắm nguồn AC qua một ổ cắm nối dài chất lượng kém cũng làm cho các thay đổi trong bộ dàn ít khác biệt.

tml3nr

Moderator
Đúng rồi bác. Không đơn giản như mấy thằng kia (daphile, rune, moode, volumio...) nhưng cũng phải kết nối đến nó qua kênh SSH (hoặc tương đương), chạy mấy lệnh, chờ đợi, kiểm tra...lỗi hay ko... :D

Bác thấy giao diện/player nào OK cho dietpi? Nếu OK cỡ như daphile, rune, moode, volumio... thì tốt quá. Tks.
Anh thử cài MPD cho dietpi xem sao ạ?

giaphongn

Well-Known Member

Hi. Em nói quá lên ấy mà. Chứ vẫn phải dùng SSH và màn hình laptop :p
Em cài Dietpi trên Pi3 để làm bridge cho Roon nên không dùng giao diện cho nó tối giản

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Mình cũng y như vậy nếu ko có isolator Pi nhạc 24/192 nghe tốt ko phải player đâu bác . Ko biết isolator Pi nó có hỗ trợ 24/192 hay ko ? :oops:

Bác xem 2 hình sau thì 502DAC PRO dùng GPIO 5, GPIO 6 để enable clock cho pcm1792 và wm8804. Còn iso ian ko có 2 GPIO đó nên khi cắm iso ian vào thì đương nhiên mình cách ly 2 GPIO đó giữa pi và 502DAC PRO. Nên play nhạc được. Bác kiểm tra 2 GPIO 5 và 6 (tương ứng chân 29, 31) giữa mặt trên và mặt dưới của iso ian xem có thông nhau không ạ. Em không có iso ian nên thực tế không rõ, chỉ xem datasheet của iso ian và 502DAC PRO. :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên