Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

truong_guitar

Anh trung224 cho em hỏi nếu dùng RPi làm bridge -> SU1-> DAC
so với RPi làm transport -> DAC thì cách nào hay hơn ạ
và Rpi làm transport có dùng được ROON không anh?

phamminhkha102

nguon xung.jpg
đây là điện áp khi pi chạy với nguồn xung

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Anh trung224 cho em hỏi nếu dùng RPi làm bridge -> SU1-> DAC
so với RPi làm transport -> DAC thì cách nào hay hơn ạ
và Rpi làm transport có dùng được ROON không anh?
Pi -SU1 thì Pi gọi là bridge hả bác? Vụ này chưa biết. Còn thì dĩ nhiên có SU1 sẽ hay hơn rồi, hơn ít nhất 30%

phamminhkha102

Khi Pi chạy thì nguồn càng ổn định càng ít nhiễu thì sẽ càng tốt bác ah!
Nhìn nguồn tuyến tính nó ổn định thế kia cơ mà@@

linh0983

Well-Known Member
Em dùng moode beta 12 , thử thì phát nhưng không có tiếng , pause lại là treo cứng moode luôn a, phải tắt nguồn .Đã thử 24/96 và 24/192 đều bị thế cả. Tối nay em cắm thẻ moode 3.8.4 thử lại xem sao.
Mình cũng y như vậy nếu ko có isolator Pi nhạc 24/192 nghe tốt ko phải player đâu bác . Ko biết isolator Pi nó có hỗ trợ 24/192 hay ko ? :oops:
Bác xem 2 hình sau thì 502DAC PRO dùng GPIO 5, GPIO 6 để enable clock cho pcm1792 và wm8804. Còn iso ian ko có 2 GPIO đó nên khi cắm iso ian vào thì đương nhiên mình cách ly 2 GPIO đó giữa pi và 502DAC PRO. Nên play nhạc được. Bác kiểm tra 2 GPIO 5 và 6 (tương ứng chân 29, 31) giữa mặt trên và mặt dưới của iso ian xem có thông nhau không ạ. Em không có iso ian nên thực tế không rõ, chỉ xem datasheet của iso ian và 502DAC PRO. :)
Mình ko biết pin 15,22,31 pull up to 3.3v with 4.7K để làm gì ? Sau khi dò mạch mình xã con R 4.7K pin 31 bên phần cách ly board IsolatorPi nhạc 24/192 phát ngay với con 502DAC Pro a . :oops::D
J5: 40PIN isolated GPIO connector :

Hay không bằng hên các bác ơi đèn màu vàng (24/192) trên board 502DAC Pro lung linh . Bác @tuan_ok thử chuột bạch phát là biết ngay nếu muốn nghe thêm nhạc 24/192 a . :rolleyes::p:(

Chỉnh sửa lần cuối:

tuan_ok

Well-Known Member
Mình ko biết pin 15,22,31 pull up to 3.3v with 4.7K để làm gì ? Sau khi dò mạch mình xã con R 4.7K pin 31 bên phần cách ly board IsolatorPi nhạc 24/192 phát ngay với con 502DAC Pro a . :oops::D
J5: 40PIN isolated GPIO connector :

Hay không bằng hên các bác ơi đèn màu vàng (24/192) trên board 502DAC Pro lung linh . Bác @tuan_ok thử chuột bạch phát là biết ngay nếu muốn nghe thêm nhạc 24/192 a . :rolleyes::p:(
:D:D Bác có hình khoanh tròn con R 4.7 K đó không ạ hehe ;), em làm thử phát luôn xem sao a, nhiều khi đang nghe phê , play trúng file phát treo cứng moode làm ức chế thiệt :confused::mad::D

linh0983

Well-Known Member
:D:D Bác có hình khoanh tròn con R 4.7 K đó không ạ hehe ;), em làm thử phát luôn xem sao a, nhiều khi đang nghe phê , play trúng file phát treo cứng moode làm ức chế thiệt :confused::mad::D
Nó đây a ( ngay vòng tròn màu đỏ ) . :oops:

Khi lấy nó ra coi như pin 31 trống vô tình 24.576Mhz clock rơi trúng pin này a . :D:(

mrtran1201

Active Member
Em chắc tai trâu. Dùng iPower hay cục nguồn cho Pi bình thường thấy cũng thế! :D

Báo các các bác, con USBridge ngon đấy ạ! Có nó nghe khác hẳn, đặc biệt dãi cao. Chẳng hạn tiếng cái "xập xèng" (em ko biết tên nó là gì, thường hình trụ cao cỡ 7cm đường kính cỡ 20cm, gắn rất nhiều "nắp ken" ở vòng ngoài....), bình thường chỉ nghe một chiều thì giờ nghe rõ cả hai chiều (nguyên tắc các xập xèng khi lắc qua lại....những cái "nắp ken" nó phải quay lại....rồi sau đó mới xập...khi bị đập vào tay... kêu tiếng to hơn?). Tks bác @trung224 đã gt USBridge.

Liên quan Volumio bản 2.348, em bị vấn đề với ổ cứng cắm USB. Nếu cắm trước khi khởi động thì không nhận, mà cắm sau khi khởi động thì nó tự động quét lại toàn bộ ổ cứng! Có bác nào bị vậy ko ạ? Và giải pháp? Em nghĩ lúc khởi động nó cấp nguồn cho ổ cứng USB không đủ để ổ cứng khởi động... Nếu khởi động xong rồi mà cắm ổ cứng vào thì nó lại cấp nguồn đủ.

Tks các bác.

Bác ơi cho em hỏi bác đang dùng USBBridge xuất ra DAC = usb ngon nghẻ ko? Mấy vấn đề nhiễu đc xử lý ổn chứ ạ. Bác có so sánh với PC trc đây dùng ko?
Em dg ngắm e này để đi với DAC = USB nên tham khảo thêm chút để quyết. Bác tự đặt hay qua bên nào, t/g về có lâu ko ạ?

valst

Member
Bác ơi cho em hỏi bác đang dùng USBBridge xuất ra DAC = usb ngon nghẻ ko? Mấy vấn đề nhiễu đc xử lý ổn chứ ạ. Bác có so sánh với PC trc đây dùng ko?
Em dg ngắm e này để đi với DAC = USB nên tham khảo thêm chút để quyết. Bác tự đặt hay qua bên nào, t/g về có lâu ko ạ?
Hi. DAC Yggdrail. Các phương án:
1) USB Gen 3.
2) Thêm Singxer SU1.
3) Thay USB Gen 3 bằng USB Gen 5 (tất nhiên bỏ SU1).
4) Thay Pi bằng USBridge (tất nhiên USB Gen 5).

Nói chung chất lượng tăng dần theo các phưng án 1->4: 4 > 3 > 2> 1.

Em dùng Canter SE. Phòng rất nhỏ, 9m2, trừ chỗ đồ đạc, bàn ghế...chắc còn 6m2. Từ phương án 3 trở đi nghe rock thấy OK, với 1, 2 thì ko ăn thua.

Nếu đặt từ hãng thì nghe nói có mã giảm giá 10-15%. Em mua ở VN. Shop bảo tồn kho (nhập 2, bán 1 còn 1)... nhưng em đoán là họ thử nghiệm rồi họ bán lại....vì không có dấu hiệu đồ mới theo thông tin trên website của ALLO + còn dữ liệu của họ trên thẻ nhớ. Bảo hài lòng thì chắc ko, mà bảo ko hài lòng...chắc cũng ko đúng...nên thôi em cũng ko giới thiệu shop nào cho bác. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Phương án cuối của bác là usb bridge + usb gen 5 rồi. Phải nói rõ thế kẻo lại có người loay hoay mãi vẫn ko thấy được như bác.

valst

Member
Phương án cuối của bác là usb bridge + usb gen 5 rồi. Phải nói rõ thế kẻo lại có người loay hoay mãi vẫn ko thấy được như bác.
Đã chỉnh bác nhé.

BS: Em chưa có điều kiện để so sánh với transport theo dự án trong topic này! Bác nào có thể so sánh ko? Em có thể gửi USBridge để giao lưu.

tuan_ok

Well-Known Member
Nó đây a ( ngay vòng tròn màu đỏ ) . :oops:

Khi lấy nó ra coi như pin 31 trống vô tình 24.576Mhz clock rơi trúng pin này a . :D:(
Thank bác a, để tối nay em thử phát xem sao :);)
Bác cho hỏi bộ case bác order hay đặt CNC, em làm xấu hoắc ko dám khoe hình ! :(
Case e mua thì nó cũng nguyên bản ,không có lỗ liếc gì đâu bác ah :p:) , các lỗ ốc , lỗ âm thanh ,Pi.. hay Nút power thì mình tự định vị rồi móc ,mài và khoan lỗ theo modun mình gắn thôi bác :).
Case thì nó như vầy

Cnc dùng bằng cơm của em đây :D

Bên trên