Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

lamphuonghoang

Active Member
Nói về Đà Nẵng thì em giống bác Chip, Đà Nẵng sạch đẹp, nhiều món ăn ngon, bãi biển thì theo cá nhân em là tuyệt vời. Đà Nẵng rất đáng là nơi để du lịch và nghỉ ngơi mỗi khi mệt mỏi vì cuộc sống.

RinSu

Member
Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

em lạy cụ chip...cụ bắn đại dùm em phát...nhấp mải thế này mệt không chịu được

xuanbinhsg

Bài viết hay và rất thú vị....phải chi được in thành cuốn cẩm nang nho nhỏ thì quá tốt...
Cám ơn bác Chip...!!

truonghd

Well-Known Member
Re: Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

em bận à? :)

Muốn nhanh thì phải từ từ.

Cái câu này dành cho chạy xe đường dài mà Chip
Nhìn đồ ăn thèm quá, đi ngang Tuy Hoà hoài mà chưa ghé lấn nào, toàn ghé Quy Nhơn

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ngày 7: Tuy Hòa - Nha Trang:

Buổi sáng cuối cùng tại Tuy Hòa, trời đẹp, thời tiết rất thuận lợi cho đi du lịch: trời có mây, nắng nhẹ, nền nhiệt dưới 30 độ C. Tạm biệt Tuy Hòa, gia đình em lên đường xuôi xuống Nha Trang. Sáng nay cả nhà sẽ ghé Hải Đăng Đại Lãnh tại Mũi Điện - điểm cực Đông của tổ quốc, nơi đón ánh bình minh đầu tiên trong ngày của Việt Nam. Có 1 option khác hoành tráng hơn là đón bình minh trên ngọn hải đăng nổi tiếng này nhưng phải ngủ đêm tại Mũi Điện. Phương án này hơi bất tiện và có thể ảnh hưởng đến lịch trình ăn chơi dày đặc phía trước nên cả nhà em không chọn.

Đường xuống Mũi Điện có thể đi theo QL1 quen thuộc hoặc đi theo đường ven biển Phước Tân - Bãi Ngà. Đương nhiên là phải đi theo cung đường ven biển lãng mạn rồi, ra QL1 bon chen với xe tải Bắc Nam chi cho khổ.

attachment.php

Tạm biệt Tuy Hòa nhé, hẹn ngày tái ngộ

attachment.php

Tiểu đội lính rèn luyện hành quân trên đường

attachment.php

Con đường uốn lượn sát bờ biển, cảnh đẹp như tranh

attachment.php

Ngoài nhà em ra không thấy bóng dáng chiếc xe nào, kể cả xe máy cũng không

attachment.php

Sáng sớm biển trời xanh ngắt một màu

attachment.php

Sau 20 phút đã đến nơi, cả nhà bỏ dép đi giày thể thao để sẵn sàng cho đoạn đường đi bộ lên ngọn hải đăng

attachment.php

Quãng đường thoai thoải men theo triền núi dẫn đến ngọn hải đăng dài khoảng 3km, cả nhà cùng nhau đi bộ

attachment.php

Xuất phát nào, bọn trẻ con chạy trước, người lớn theo sau, phía xa là trạm gác nơi em gửi xe

attachment.php

Đường dễ đi, có cả làn dành cho xe lăn

attachment.php

Càng lên cao cảnh vật càng hùng vĩ

attachment.php

Con gái có vẻ rất enjoy chuyến hành trình

attachment.php

Trong khi con trai bắt đầu chán vì đi bộ hoài chưa tới

attachment.php

Cô chị cứ phăm phăm tiến bước giữa cảnh nước non Đại Lãnh

attachment.php

Ngọn hải đăng đã hiện ra phía trước

attachment.php

Phía bên dưới là 1 bãi cát rất đẹp, có thể tắm tốt

attachment.php

Đến đoạn này thì đường đi nẳm giữa rừng thông xanh mát

attachment.php

Có rất nhiều con bọ bi trên đường, lúc nó cuốn lại thì tròn như viên bi, rất cứng chắc

attachment.php

Sắp tới rồi, hành trình 3km sắp được chinh phục

attachment.php

Bãi tắm lúc nãy ở góc nhìn cao hơn

Ngay dưới chân ngọn Hải Đăng là một trạm biên phòng. Vé tham quan dành cho khách leo lên ngọn hải đăng là 10k/người lớn. Trạm có vườn rau xanh tốt và nuôi khá nhiều gà, chó. Cả nhà háo hức leo lên ngọn hải đăng.

attachment.php

Cởi giầy dép để bên ngoài, quãng đường lên hải đăng được các chú bộ đội lau sạch bóng như ở nhà mình vậy

attachment.php

Cảnh mũi Đại Lãnh buổi sáng trời đẹp

attachment.php

Chân trời bao la trước mặt, cứ bơi thẳng hướng này sẽ đến được Mỹ

attachment.php

Các tấm pin mặt trời trên nóc trạm

attachment.php

Phía dưới kia là cột mốc cực Đông, nơi gia đình em sắp chinh phục

Sau khi "thu vào tầm mắt muôn trùng nước non" trên ngọn hải đăng Đại Lãnh, cả nhà leo các bậc thang gỗ sạch bóng xuống dưới chân hải đăng. Để ra cột mốc Mũi Điện có 2 cách: một là trở ngược ra theo đường vừa nãy, sẽ gặp ngã 3 để rẽ xuống, hai là theo đường mòn đi tắt từ hải đăng xuống - đường này ngắn nhưng hiểm trở hơn. Sẵn máu thám hiểm, em rủ cả nhà theo đường tắt. Với thanh niên thì đường này cũng đơn giản, nhưng với gia đình có 2 đứa con nít dưới 7 tuổi và bà ngoại ngoài 60 thì đây là một thử thách thực sự. Nhưng không có gì là không thể, sau 20 phút chinh phục từng tảng đá thì nhà em cũng đến nơi an toàn.

attachment.php

Ngọn hải đăng và đoạn đường tắt mạo hiểm vừa đi qua

attachment.php

Tấm hình lưu niệm cho 2 con tại điểm cực Đông của tổ quốc

attachment.php

Biển Đông ngắm nhìn từ điểm cực Đông - mũi Điện

Sau khi nghỉ ngơi vãn cảnh tại mũi Điện, cả nhà theo đường triền núi lúc nãy đi bộ ngược trở ra. Trời bắt đầu có nắng. Trên đường đi cả nhà bày ra những trò hỏi đáp đơn giản để 2 nhóc phấn chấn không cảm thấy mệt mỏi. Đã được rèn luyện từ trước nên bọn trẻ nhà em có thể tự xử được những quãng đường thế này hoặc hơn (hồi đi Sin bọn nó đi bộ từ sáng đến tối như bố mẹ chúng, mệt thì ngồi nghỉ chứ không bế ẵm). Sau tổng cộng khoảng 7km dốc lên dốc xuống và có đoạn leo-núi-một-cách-nghiêm-túc, cả nhà ra đến xe, cởi giày, xỏ dép và tiếp tục hành trình.

(còn tiếp)

GENERALS

Ban Quản Trị

Tuyệt vời quá........... quá phe6eeeee...

Chỉ muốn bỏ lại hết mọi thứ tất bật của cuộc sóng sau lung và bỏ 5-10 ngày ra mà lên đường Phượt du cho thoả chí...........

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tuyệt vời quá........... quá phe6eeeee...

Chỉ muốn bỏ lại hết mọi thứ tất bật của cuộc sóng sau lung và bỏ 5-10 ngày ra mà lên đường Phượt du cho thoả chí...........

Nói làm liền, ăn chơi không sợ mưa rơi :)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ngày 7: Tuy Hòa - Nha Trang:

Theo đúng lịch trình, xe rời Mũi Điện lúc 11.00 để 30 phút sau ăn trưa ở Đại Lãnh. Qua Vũng Rô một chút là đến Đại Lãnh, ở đây không thể không dừng lại thưởng thức món lẩu mực nổi tiếng. Lẩu mực thì ở đâu cũng có, nhưng ở vùng này nó đặc biệt ở chỗ con mực mới đánh bắt còn tươi sống cho vào nồi lẩu ngay, hương vị thơm ngon hơn hẳn mực ướp u-rê của thành phố. Đoạn QL1 này hàng quán san sát. Gia đình em chọn 1 quán có xe biển xanh đậu đằng trước, chủ quán biết ý dọn ngay ra 1 nồi lẩu mực 4 người. Mực ống thả lẩu to cỡ 2 ngón tay, mình tròn căng, không sơ chế (còn nguyên bầu mực), vị ngọt đượm nhớ mãi.

attachment.php

Nồi lẩu toàn mực là mực bốc khói tỏa hương thơm quyến rũ

attachment.php

Mời các bác

Một bữa lẩu mực no căng cho cả nhà giá 300k, thêm chai khoáng Đảnh Thạnh giải khát. Xong bữa trưa, cả nhà tiếp tục hành trình đến thành phố biển Nha Trang. 14.00 xe đến nơi, em không check in khách sạn ngay mà đi thẳng đến iResort - địa điểm tắm bùn khoáng cao cấp nằm trong bảng lịch trình. Ở Nha Trang có thể tắm bùn khoáng ở 2 địa điểm nổi tiếng: một là tắm bình dân ở khu vực Tháp Bà, giá cả tương đối bình dân, hai là thưởng thức dịch vụ cao cấp hơn ở iResot, giá nhỉnh hơn một chút. Theo em, iResort rất đáng đồng tiền bát gạo, những gì được tận hưởng ở đây xứng đáng với từng đồng bỏ ra. Vé cho dịch vụ trọn gói cả tắm bùn và tắm khoáng đối với gia đình em (5 người) là 300k/người lớn, 150k/trẻ em cao 1.1-1.3m. Cả 2 nhóc nhà em đúng ra đều phải mua vé cả vì cao trên 1.1m, nhưng em ngoại giao được với đồng chí quản lý chỗ đó nên được miễn phí 1 bé, vậy nên chi phí cho cả nhà là 1050k, bồn tắm bùn 5 người riêng cho gia đính, chơi chán thì thôi.

attachment.php

Nhìn khu vực để xe đã thấy sự chỉn chu của iResort

attachment.php

Khách theo đoàn đang chờ mua vé

attachment.php

iResort đón tiếp rất nhiều khách nước ngoài, đặc biệt là Nga, vì vậy có hẳn 1 tiếp tân người Nga

attachment.php

Khu cảnh dịu dàng khi vừa bước qua cổng soát vé

attachment.php

Cảnh quan được chăm sóc rất chu đáo

Quy trình tắm bùn khoáng cụ thể như sau:
- đầu tiên là tắm khoáng bằng vòi sen để xả sạch bụi trần
- kế tiếp là tắm bùn khoáng - 1 chất lỏng mịn, nóng và có màu như phù sa, chứa các khoáng chất có lợi cho sức khỏe. Ngâm ở đây khoảng 20 phút là vừa đủ
- xả sạch bùn khoáng
- sử dụng các liệu pháp tắm và massage khoáng (ngâm chân, massage dưới thác, phun khoáng...)
- ngâm sauna và bơi ở hồ khoáng nóng
- cuối cùng là tắm xả

Mỗi khu vực đều có nhân viên hướng dẫn chu đáo, cơ sở vật chất cao cấp, sạch sẽ. Lúc tắm bùn 2 nhóc nhà em nhất quyết không chịu xuống vì từ bé đến giờ chúng chưa bao giờ ngâm mình vào thứ chất lỏng "đáng sợ" như vậy. Phải khuyến khích mãi thì cuối cùng mới chịu xuống cùng người lớn, nhưng vẻ mặt trông vẫn đậm vẻ e ngại. Em có chụp một số hình lúc tắm bùn nhưng xin giữ lại không post vì lý do cá nhân :)

attachment.php

Hỏi mấy bác nhiếp ảnh: chụp macro lên lông thế này đã đạt chưa?

attachment.php

Đến khi ngâm khoáng cu cậu mới hết e ngại, mặc dù nước vẫn chưa "sạch" như ý

attachment.php

iRerost rộng, nhiều chỗ vui chơi cho cả người lớn lẫn trẻ em, rất phù hợp với gia đình

attachment.php

Massage dưới thác nước khoáng

attachment.php

Hồ bơi khoáng nóng và sauna

attachment.php

Bọn trẻ rất thích ở đây, vẫy vùng nô đùa chí chóe

Buổi tắm bùn khoáng tại iResort khiến mọi người tan biến mệt mỏi. Vui chơi trong iResort đến tận 18.00 thì nghỉ. Sau khi tắm xong cảm giác khoan khoái nhẹ nhàng rất thư thái lan tỏa khắp cơ thể. Ngày mai cả nhà sẽ có một buổi vui chơi từ sáng đến tận tối trong Vinpearl Land, vì vậy buổi tắm khoáng này là một chuẩn bị rất tốt để tất cả có thể lực để vui chơi trọn vẹn cả ngày dài. Khi cả nhà vừa lên xe, trời bỗng chuyển mưa.

Cả nhà di chuyển đến 39 Lê Quý Đôn để thưởng thức bữa tối với đặc sản: xôi xéo vịt. Tới nơi quán đóng cửa, thế là chuyển sang kế hoạch B: nem nướng. Ăn nem nướng tại Nha Trang thì khách du lịch thường chọn quán Đặng Văn Quyên vốn đã rất nổi tiếng. Tuy nhiên thổ địa tại Nha Trang thì lại khuyên ăn ở quán đối diện (tên quán là Vũ Thành An), chất lượng tương đương mà chỗ ngồi thoải mái hơn nhiều. Trời mưa ngày càng nặng hạt. Tới quán nem nướng thì cảnh tượng khá trớ trêu: quán Đặng Văn Quyên phần lớn diện tích nằm trên vỉa hè, cơn mưa ập đến nhanh quá nên dọn không kịp, các bữa ăn dang dở vẫn còn trên bàn, mưa ướt sũng, khách thì chen chúc nhau đứng trú mưa trong diện tích ít ỏi còn lại trong quán. Phía đối diện, quán Vũ Thành An đông nghẹt. Rất may là còn chỗ, em đậu xe cách đó vài căn rồi chạy ù vào. Mưa to quá, sấm chớp đùng đùng, em để máy ảnh trong xe.

Đĩa nem nướng to tướng được dọn lên. Cả nhà ai nấy đều đói meo sau một buổi chiều tắm khoáng chất lượng, thực hiện quy trình cuốn-chấm-nhai rất khí thế. Nem nướng rất ngon, xong bữa no căng cả nhà đứng dậy giật mình vì cái hóa đơn: 130k. Vợ em một lần nữa thốt lên: rẻ kinh dị. Một điểm cộng to đùng cho nem nướng Vũ Thành An.

Ở SG, mỗi khi mưa lớn sẽ có nhiều điểm ngập xuất hiện. Ở Nha Trang thì ít hơn, chỉ có một điểm ngập duy nhất bao trùm tất cả. Các tuyến phố đều chìm dưới nước một cách đồng đều, độ sâu khá ổn định cỡ ống chân. Tuy nhiên sedal vẫn đi tốt. Về khách sạn thì sớm quá, cả nhà nổi hứng đi ăn kem. Ừ thì ăn kem. Trong cẩm nang hành trình, nhà em ghé thử vào Paloma đường Lê Thánh Tôn. Nói chung với giá đó thì kem cũng được chứ không xuất sắc lắm. 190k cho 5 viên kem đủ vị khác nhau theo ý thích mỗi người, viên kem to, ăn mãi mới hết.

Xong một ngày thỏa mãn, cả nhà về khách sạn để mai dậy sớm đi chơi Vinpearl.

(còn tiếp)

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ngày 8 - Nha Trang:

Ngày hôm nay cả nhà vui chơi trong VinPearl Land. Trước tiên là ăn sáng cái đã. Vợ em rất sáng suốt khi đặt khách sạn không kèm ăn sáng. Với lựa chọn này cả nhà có thể thưởng thức đặc sản tại địa phương, không lệ thuộc vào những bữa buffet nhàm chán gần như nhau tại các KS.

Món sáng nay là bánh canh lòng cá. Đây là 1 quán vỉa hè ở ngã 3 Thống Nhất - Bà Triệu. Quán rất đông, chủ yếu là dân địa phương. Sau khi yên vị, cả nhà gọi 4 tô bánh canh, thêm 1 tô lòng cá + trứng cá ăn kèm. Rất ngon các bác nhé. Giá là 80k cho tất cả. Ấm bụng rồi, lên đường ra cáp treo thôi.

Đây là ngày đặc biệt dành cho 2 nhóc nhà em. VinPearl thì gia đình em cũng đi một lần rồi nên cũng không còn lạ lẫm chi, tuy nhiên lần này phát hiện ra một cách kiếm tiền khá dễ dàng của dân kinh doanh du lịch. Thế này nhé: vé vào chơi ở Vin là 450k cho người lớn đã bao gồm cáp treo khứ hồi, nhưng nếu là đoàn khách du lịch qua công ty thì trưởng đoàn được miễn vé, vào bằng thẻ FOC. Dựng lên 1 công ty du lịch, bắt quen với các gia đình hay nhóm đông đông, sau đó mua vé cho họ, trong đó đặt 1-2 người vào vị trí hướng dẫn viên để nhận vé FOC thay vì vé thường, thế là ăn được khoảng 400k mỗi vé, 2 bên đều có lợi. Vài cuộc điện thoại, 1 bản fax, ít phút gặp gỡ và hướng dẫn, mỗi ngày 2 nhóm, thế là thu nhập vọt lên 24triệu/tháng ngon lành, mùa cao điểm có khi hơn.

Nhà em 3 lớn 2 nhỏ, trong đó 2 lớn sử dụng vé FOC (trả tiền cho bạn ấy 400k/vé FOC), tiết kiệm 100k không nhiều nhưng cái chính là giúp đỡ lại bạn bên công ty du lịch vì đã nhiệt tình hướng dẫn và giúp đỡ thông tin khi gia đình em ở Nha Trang. Lúc qua cổng kiểm soát, em cầm FOC qua chót lọt, bà xã em cuối đoàn bị hỏi "chị mua vé này hết bao nhiêu?". Vợ em tỉnh táo đáp liền: "tôi là hướng dẫn viên du lịch". Nhân viên soát vé không thắc mắc gì thêm nữa. Hehe.

Vin thì chắc chẳng có gì để kể vì vào đó thì như khuôn đúc cả rồi, cũng là những trò chơi đó, dịch vụ đó, quảng cáo đầy ra trên mạng.

attachment.php

Yên vị trên cáp treo, mùa du lịch đông nên phải xếp hàng mất 20 phút

attachment.php

Gia đình em đến Vin từ trước 9.00

attachment.php

Lúc này Vin còn khá vắng

attachment.php

9.00 tất cả các trò chơi trong Vin đã hoạt động

attachment.php

Chơi chán bên ngoài thì vào Thủy Cung cho mát

Chuyến đi dành cho 2 nhóc là chủ yếu nên người lớn chỉ có vai trò hỗ trợ. Bọn trẻ chỉ đâu thì vào đấy. Ở bên ngoài nắng và đông, xếp hàng mỗi trò lên tới 15'-45' nên cả nhà loanh quanh ở khu trò chơi điện tử, vừa mát, nhiều trò mà không phải xếp hàng. Trong khu này thì chỉ có mấy rạp phim 4D là đông, nhưng mấy cái món này chả lạ lẫm gì với mấy nhóc nhà em nên chúng chẳng màng. Được cái khu trò chơi rộng, nhiều máy xịn nên lang thang ở đây cũng thích. 2 con chơi khí thế, 2 vợ chồng cũng chơi nhiệt tình, chỉ có bà ngoại là không tham gia. Nếu quy đổi ra xèng để chơi ở Vincom thì riêng ở khu điện tử đã coi như lời tiền vé.

Buổi trưa cả nhà fastfood ở Lotteria cho tiện. Chiều thì đóng đô ở khu công viên nước, chơi hết các trò. Bọn nhóc vui lắm. Chúng nó cũng bạo, trò trượt nước nhiều làn (nằm sấp trên tấm xốp hình chữ nhật) chơi cùng chúng 3 lần rồi vẫn đòi chơi nữa, thế là em bảo 2 con lên tự chơi dám không, chúng nó gật liền. Chị dắt tay em kéo theo 2 cái tấm trượt phi thẳng lên thượng nguồn, bố mẹ đứng ở đầu hạ nguồn đón sẵn. Lúc lên trên thấy trẻ con nhỏ xíu không có người lớn đi kèm nên người ta ngăn lại. Mình bảo nhân viên trực hạ nguồn bộ đàm lên bảo "cứ cho tụi nhỏ trượt đi, bố mẹ nó đứng đón dưới này nè". Thế là 2 nhóc trượt ào xuống, cười toe, đòi đi tiếp.

Nhân vụ này em lan man chút, quan điểm nuôi dạy con của em hơi khác với truyền thống Việt Nam. Em không bảo bọc, cố gắng đứng ngoài cuộc theo dõi và giúp bọn trẻ khi chúng cần. Em sẵn sàng cho chúng thử cảm giác cho tay vào lửa, cho tay vào quạt... để chúng học một cách sinh động thế giới xung quanh và rút ra cách ứng xử hợp lý, dù có hay không sự hiển diện của người lớn. Tất nhiên mỗi gia đình có quan điểm vấn đề này khác nhau, và cách nào cũng có ưu và khuyết điểm.

Thôi trở lại với VinPearl. Chơi chán ở công viên nước thì cả nhà dự Carnival. Toàn các mẫu xinh đẹp trong trang phục rực rỡ. Em chụp khá nhiều hình nhưng mất hết vì cái thẻ nhớ backup lâu không sử dụng đến nay dở chứng. Thật tiếc. Buổi tối tại Vin còn nhạc nước nữa nhưng hồi trước đã xem và không thấy đặc sắc lắm nên nhà em bỏ qua, về sớm để tránh cảnh chen chúc xếp hàng về lại Nha Trang sau khi nhạc nước kết thúc. Chuyến về nhà em chọn đi bàng phà và đó là quyết định đúng đắn. Phà chạy chậm hơn cáp treo nhưng không tốn thời gian xếp hàng chờ đợi, tính ra thì mất ít thời gian hơn.

Cả nhà lấy xe và cương quyết phải thưởng thức món xôi xéo vịt đã bị hụt tối qua. Nha Trang lại mưa nhưng không lớn. May quá quán xôi xéo vịt mở cửa. 4 đĩa xôi xéo + 1 con vịt nướng + 1 tô miến vịt được dọn lên. Ngon tuyệt các bác ạ. Vịt ở đây nhỏ kiểu như vịt cỏ, ướp tẩm gia vị và nướng ngay tại lò than trước quán, thơm ngon tuyệt vời. Tiếc là cái thẻ nhớ mắc dịch teo mất rồi nên không có hình minh họa. Bữa tối ngon miệng nên cả nhà kêu thêm 2 đĩa xôi nữa. Sau khi đã no căng, cái hóa đơn đưa ra 2 vợ chồng trợn mắt: 178k cho tất cả. Rẻ kinh dị!

Sau một ngày vui chơi đã đời, cả nhà về khách sạn. Nha Trang lại mưa nên không dạo biển đêm. Tất cả ngủ sớm để mai đi tiếp, cũng cuốc bộ nhiều.

(còn tiếp)

genzo1984

Well-Known Member

gia đình bác Chip hạnh phúc quá, ghé qua Tuy Hòa quê em nhà bác Chip đến những quán đó là gần đúng bài rồi, chắc có thổ địa chỉ dẫn nên mới biết những quán như vậy
vợ chồng em cũng vừa đi Đà Nẵng-Hội An về.
- đến Hội An thì nhất định phải đi cano ra Cù Lao Chàm, rất đẹp và thú vị. em cũng ăn cơm gà Hội An rồi, cơm gà rất ngon, nhưng nước chấm là nước tương (ở miền Trung gọi là xì dầu), đối với em cơm gà ngon thì phải có nước mắm gừng ngon, bác Chip k thưởng thức cơm gà Tuy Hòa để so sánh với cơm gà Hội An rồi
- em đồng quan điểm bác Chip là cầu Rồng rất đẹp, và các cây cầu còn lại của ĐN cũng rất đẹp. nhà bác Chip đi ĐN mà k đi Bà Nà chơi à?

Nhok

gia đình bác Chip hạnh phúc quá, ghé qua Tuy Hòa quê em nhà bác Chip đến những quán đó là gần đúng bài rồi, chắc có thổ địa chỉ dẫn nên mới biết những quán như vậy
- đến Hội An thì nhất định phải đi cano ra Cù Lao Chàm, rất đẹp và thú vị. em cũng ăn cơm gà Hội An rồi, cơm gà rất ngon, nhưng nước chấm là nước tương (ở miền Trung gọi là xì dầu), đối với em cơm gà ngon thì phải có nước mắm gừng ngon, bác Chip k thưởng thức cơm gà Tuy Hòa để so sánh với cơm gà Hội An rồi
- em đồng quan điểm bác Chip là cầu Rồng rất đẹp, và các cây cầu còn lại của ĐN cũng rất đẹp. nhà bác Chip đi ĐN mà k đi Bà Nà chơi à?

Em hay đi du lịch, nhưng có 1 điểm yếu là ăn rất ít, em ko thể ăn được nhiều nên hầu như đặc sản em đều khó thưởng thức vì đi 1 mình :((. Nhưng cái chính, mục đích em đi là thiên nhiên, con người và cảm nhận của mình. Cũng ghen tị vs Chip vì đi được ăn nhiều thứ hay ho đó, hy vọng sau này sẽ cải thiện tình hình ăn uống để còn tận hưởng trọn vẹn cuộc sống :))

ĐN em đi khá nhiều, mỗi tội riêng Bà Nà thì em nghĩ chỉ đi 1 lần cho biết, khu ý trẻ con thích thôi chứ cho em thì chịu :))

Mấy năm nay chưa quay lại Nha Trang, em thật sự ko có hứng thú vs NT lắm, ấn tượng ko có mấy :)), chỉ có hứng với Phú Quốc, đáng nhẽ nếu ko vướng chuyến Sing là em sẽ đi PQ, mỗi tội ko thể sắp xếp cv để đi được, tiếc đứt cả ruột, huhu :(

Thoai, lẩm bẩm nhiều quá, hóng bài tiếp của Chip nào :p

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cù Lao Chàm lặn biển thì mình đã đi rồi. Địa điểm đó rất thú vị nhưng hợp với người lớn hơn là trẻ con.
Bà Nà @ Đà Nẵng rất hợp với bọn trẻ ở khu vui chơi, nhưng đã bố trí 1 ngày ở VinPearl rồi thì không cần thiết nữa. Khí hậu mát mẻ trên đó cũng kiểu Đà Lạt, mà Đà Lạt thì nhà mình tính riêng năm nay cũng đi được 3 lần rồi. Vậy nên dành thời gian đi những chỗ khác.
Em hay đi du lịch, nhưng có 1 điểm yếu là ăn rất ít, em ko thể ăn được nhiều nên hầu như đặc sản em đều khó thưởng thức vì đi 1 mình :((. Nhưng cái chính, mục đích em đi là thiên nhiên, con người và cảm nhận của mình. Cũng ghen tị vs Chip vì đi được ăn nhiều thứ hay ho đó, hy vọng sau này sẽ cải thiện tình hình ăn uống để còn tận hưởng trọn vẹn cuộc sống :))

ĐN em đi khá nhiều, mỗi tội riêng Bà Nà thì em nghĩ chỉ đi 1 lần cho biết, khu ý trẻ con thích thôi chứ cho em thì chịu :))

Mấy năm nay chưa quay lại Nha Trang, em thật sự ko có hứng thú vs NT lắm, ấn tượng ko có mấy :)), chỉ có hứng với Phú Quốc, đáng nhẽ nếu ko vướng chuyến Sing là em sẽ đi PQ, mỗi tội ko thể sắp xếp cv để đi được, tiếc đứt cả ruột, huhu :(

Thoai, lẩm bẩm nhiều quá, hóng bài tiếp của Chip nào :p
Ẫm thực là 1 phần quan trọng của đi du lịch em nhé, nhưng đúng là đi 1 mình rất khó thưởng thức.

Em thích cảnh đẹp thiên nhiên như thế thì chắc đã thu xếp 1 chuyến Tây Bắc ra trò rồi chứ nhỉ?

Nhok

Rất tiếc là Tây Bắc em chưa đi chuyến nào ra trò cả, vì lịch đi của các bạn phượt hầu như chưa gặp được em phát nào :-<. Nên cứ đi từng tý một, cũng buồn :(

Đi Tây Bắc phải đi ít nhất 1 tuần mới đi đủ các cung, em chỉ đi xe máy thôi, nên thời gian nó cũng dài, nhiều nhóm phượt có plan rất sớm nhưng đa phần rơi vào những khoảng thời gian cuối tháng - đầu tháng, em lại bận 2 cái này. Làm hành chính mà, nên vẫn ngậm ngùi để dành anh ạ

Thực tế lên Bà Nà giống y chang ĐL, mà ks ở đó đắt mà ăn uống chẳng ra gì đâu, đầu tháng 7 em có chuyến đi Đà Lạt, hóng quá, háo hức cực, vì 3 năm rồi giờ mới quay lại mà :p. Các bác SG sướng thật, đi xe khách có 6,7h là lên đến TP ĐL đẹp như mơ, bọn em cũng đi thế lên Sapa mà nó cũng đep, nhưng mang vẻ đẹp khác :)). Núi rừng Tây Bắc hùng vĩ và kiêu sa, hê hê. Còn Đà Lạt thì là mộng mơ (và em sợ cả ma ĐL nữa, nghe thấy truyện ma mà nghĩ lên ĐL sởn da gà :-SS). Sapa em cũng chưa đi bao giờ đâu, vì thấy bảo lên đó 1 mình dễ bị bắt cóc =)). Nhưng thấy các bác SG đi Sapa đều chê và bảo ko bằng ĐL :D

Haiz, nói đến đi là chân đã cuồng rồi, chết mất thôi @-)

genzo1984

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Cù Lao Chàm lặn biển thì mình đã đi rồi. Địa điểm đó rất thú vị nhưng hợp với người lớn hơn là trẻ con.
Bà Nà @ Đà Nẵng rất hợp với bọn trẻ ở khu vui chơi, nhưng đã bố trí 1 ngày ở VinPearl rồi thì không cần thiết nữa. Khí hậu mát mẻ trên đó cũng kiểu Đà Lạt, mà Đà Lạt thì nhà mình tính riêng năm nay cũng đi được 3 lần rồi. Vậy nên dành thời gian đi những chỗ khác.
Cù Lao Chàm thì ngoài lặn biển ra cũng có tiết mục bơi ở biển cũng hấp dẫn lắm, phù hợp với trẻ con mà bác Chip, em thích cảm giác đi ca nô tốc độ cao ra Cù Lao Chàm, trẻ con sẽ rất thích
bác Chip đi Vinpearl tắm biển thì cũng k khác tằm biến ở Cù Lao Chàm, chỉ khác cảm giác đi cano 20phut thôi

chienhuubob

Ðề: Re: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Cho mình hỏi tí,mình muốn làm một chuyến rập khuôn như Chip,nhưng với nguyên đại gia đình bằng xe 15 chổ mec sprinter,Chip thấy có ổn không.Do mình thấy có mấy con đường nhỏ đẹp quá.Cám ơn Chip.Bài viết rất có duyên,rất nhiều kinh nghiệm thực tế.

genzo1984

Well-Known Member

Cho mình hỏi tí,mình muốn làm một chuyến rập khuôn như Chip,nhưng với nguyên đại gia đình bằng xe 15 chổ mec sprinter,Chip thấy có ổn không.Do mình thấy có mấy con đường nhỏ đẹp quá.Cám ơn Chip.Bài viết rất có duyên,rất nhiều kinh nghiệm thực tế.
đường nhỏ thì chỉ có con đường dẫn đến Mũi Cực Đông là nhỏ thôi, nhưng xem Spinter chạy vào tốt, mấy đoàn chụp hình cưới hay đến đây chụp đấy bác

GENERALS

Ban Quản Trị

Rất tiếc là Tây Bắc em chưa đi chuyến nào ra trò cả, vì lịch đi của các bạn phượt hầu như chưa gặp được em phát nào :-<. Nên cứ đi từng tý một, cũng buồn :(

Đi Tây Bắc phải đi ít nhất 1 tuần mới đi đủ các cung, em chỉ đi xe máy thôi, nên thời gian nó cũng dài, nhiều nhóm phượt có plan rất sớm nhưng đa phần rơi vào những khoảng thời gian cuối tháng - đầu tháng, em lại bận 2 cái này. Làm hành chính mà, nên vẫn ngậm ngùi để dành anh ạ

Thực tế lên Bà Nà giống y chang ĐL, mà ks ở đó đắt mà ăn uống chẳng ra gì đâu, đầu tháng 7 em có chuyến đi Đà Lạt, hóng quá, háo hức cực, vì 3 năm rồi giờ mới quay lại mà :p. Các bác SG sướng thật, đi xe khách có 6,7h là lên đến TP ĐL đẹp như mơ, bọn em cũng đi thế lên Sapa mà nó cũng đep, nhưng mang vẻ đẹp khác :)). Núi rừng Tây Bắc hùng vĩ và kiêu sa, hê hê. Còn Đà Lạt thì là mộng mơ (và em sợ cả ma ĐL nữa, nghe thấy truyện ma mà nghĩ lên ĐL sởn da gà :-SS). Sapa em cũng chưa đi bao giờ đâu, vì thấy bảo lên đó 1 mình dễ bị bắt cóc =)). Nhưng thấy các bác SG đi Sapa đều chê và bảo ko bằng ĐL :D

Haiz, nói đến đi là chân đã cuồng rồi, chết mất thôi @-)

Nói thật với em dân SG ko thích đi ĐL nhiều bằng đi miền biển như Mũi Né, Nha Trang đâu ^^

Đúng là khí hậu trong lành và đẹp đó, nhưng mà 1 ngày thôi, ngày thứ 2 là phát chán muốn phắn về ngay tắp lự..kekeke

Nhok

Re: Ðề: Re: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Nói thật với em dân SG ko thích đi ĐL nhiều bằng đi miền biển như Mũi Né, Nha Trang đâu ^^

Đúng là khí hậu trong lành và đẹp đó, nhưng mà 1 ngày thôi, ngày thứ 2 là phát chán muốn phắn về ngay tắp lự..kekeke

Có thể do đặc tính dân trong ấy, sôi động mà, như em thì ngoài HN bon chen đủ rồi, muốn đi đâu đó để nghỉ ngơi, hít thở không khí với lại thay đổi cs 1 chút, nên HN vào ĐL cũng nhiều lắm đó, chỉ tiếc là vé máy bay đắt quá nên cũng hạn chế, chứ mà ví dụ như bay ĐN thì em nghĩ sẽ đông hơn :))

Với lại đi nhiều thì chán là đương nhiên, như Chip bảo năm nay đi 3 lần, em đi ĐN 1 năm 2 lần cũng đã chán lè lưỡi rồi ý chứ :)). Chả qua có ty Cà, ngockute vs Pantau cùng vs các bác HD ĐN nên em mới thích vào :p.

Hóng bài tiếp của Chip mà chưa thấy :((. Cho nốt bài đi để hôm off ko bị nhắc nợ bài nha Chip xinh :x

Bên trên