Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Re: Ðề: Re: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Có thể do đặc tính dân trong ấy, sôi động mà, như em thì ngoài HN bon chen đủ rồi, muốn đi đâu đó để nghỉ ngơi, hít thở không khí với lại thay đổi cs 1 chút, nên HN vào ĐL cũng nhiều lắm đó, chỉ tiếc là vé máy bay đắt quá nên cũng hạn chế, chứ mà ví dụ như bay ĐN thì em nghĩ sẽ đông hơn :))

Với lại đi nhiều thì chán là đương nhiên, như Chip bảo năm nay đi 3 lần, em đi ĐN 1 năm 2 lần cũng đã chán lè lưỡi rồi ý chứ :)). Chả qua có ty Cà, ngockute vs Pantau cùng vs các bác HD ĐN nên em mới thích vào :p.

Hóng bài tiếp của Chip mà chưa thấy :((. Cho nốt bài đi để hôm off ko bị nhắc nợ bài nha Chip xinh :x

Chắc gần hết rồi em ạh... NT thì như thế gần như đã quá nhiều và ko còn gì hấp dẫn như những chặng trước..kekeke

Nhok

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Chắc gần hết rồi em ạh... NT thì như thế gần như đã quá nhiều và ko còn gì hấp dẫn như những chặng trước..kekeke

Hehe, thì còn 1 ngày nữa thôi mà Chip om mãi :D

Em đi hết rồi nên sang năm có đi thì đi nước ngoài thôi, đi trong nước quá nhiều rồi :((, đúng là đi càng nhiều thì càng chẳng có gì hấp dẫn cả, nhiều khi đến xong nghĩ chả biết đi đâu lại nằm ườn ở khách sạn ngủ đã mắt ý chứ :-<

genzo1984

Well-Known Member
Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

em nghĩ bác Chip đang làm một cái kết thật đẹp đây mà
những gì tinh túy nhất, đẹp nhất và những câu văn hay nhất bác Chip đã dành cho những phần trên rồi; do vậy suy nghĩ một cái kết thật đẹp thì hơi bị khó, trình của bác Chip chắc sẽ vượt qua trở ngại này=D>

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Cho mình hỏi tí,mình muốn làm một chuyến rập khuôn như Chip,nhưng với nguyên đại gia đình bằng xe 15 chổ mec sprinter,Chip thấy có ổn không.Do mình thấy có mấy con đường nhỏ đẹp quá.Cám ơn Chip.Bài viết rất có duyên,rất nhiều kinh nghiệm thực tế.
Sprinter đi tốt bác ạ, đoạn hẹp nhất là đường vào suối voi, nhưng county còn chạy được thì sprinter sợ gì.
Nói thật với em dân SG ko thích đi ĐL nhiều bằng đi miền biển như Mũi Né, Nha Trang đâu ^^

Đúng là khí hậu trong lành và đẹp đó, nhưng mà 1 ngày thôi, ngày thứ 2 là phát chán muốn phắn về ngay tắp lự..kekeke
Đà Lạt có 2 thứ hấp dẫn: khí hậu và ẩm thực. Chỗ chơi thì đúng là nhanh hết.
em nghĩ bác Chip đang làm một cái kết thật đẹp đây mà
những gì tinh túy nhất, đẹp nhất và những câu văn hay nhất bác Chip đã dành cho những phần trên rồi; do vậy suy nghĩ một cái kết thật đẹp thì hơi bị khó, trình của bác Chip chắc sẽ vượt qua trở ngại này=D>
Ngày hôm nay bận tối mắt, gần đến sinh nhật HD rồi nên chạy tóe khói, anh em thông cảm.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ngày 9: Nha Trang:

Sau 1 ngày ăn chơi nhảy múa đã đời ở Vinpearl, hôm nay là ngày cả nhà đi vịnh và đảo. Để đơn giản, cả nhà chọn đi theo tour. Nha Trang có rất nhiều tour đi đảo trong ngày, nhưng đi tour Đảo Khỉ thích hợp với bọn trẻ hơn cả vì được tiếp xúc rất nhiều con vật thú vị, còn người lớn thì vẫn có những trò chơi phù hợp lứa tuổi. Tour Đảo Khỉ đón khách tận khách sạn lúc 8.00, đưa khách tham quan vịnh Nha Phu, qua Hòn Hèo tham quan tắm biển rồi ăn trưa ở đó, sau đó qua tiếp Đảo Khỉ và trả khách về lúc 16.30. Giá tour 380k/người lớn nhưng em mua thông qua bạn làm ở du lịch (hôm qua bùa 2 cái vé FOC đó) chỉ có 360k. Vé trọn gói bao gồm cả ăn trưa luôn rồi.

attachment.php

Dậy sớm, ăn sáng và ra biển chơi trước khi xe tour đến đón

attachment.php

Trời nhiều mây, nước biển lạnh, xa xa là rặng núi mờ sương rất huyền ảo

attachment.php

Đúng 8.00 xe đến tận bãi biển đón nhà em lên, xe Aero space đàng hoàng

attachment.php

Nhà em đi trên chiếc tàu 2 thân Long Phú 17, chạy còn nhanh hơn cả chiếc cano bên cạnh

attachment.php

8.30 tàu rời bến, thẳng tiến Hòn Hèo (Hèo là cây mây đó, đảo này xưa trồng nhiều mây)

attachment.php

Tàu chạy khá nhanh, tàu kín chỗ vì mấy đoàn cùng ngồi chung

attachment.php

Khung cảnh vịnh Nha Phu rất đẹp, trên mây dưới gió

attachment.php

Nơi đây bè nổi nuôi hải sản khá nhiều

attachment.php

Sau nửa giờ rẽ sóng thì đoàn thì đến nơi

Trên đảo này có nhiều hoạt động vui chơi. Người lớn có thể bắn paintball (giá mắc như quỷ - 4k/viên đạn súng sơn), chơi dù kéo, trẻ em cho động vật ăn, xem xiếc thú, ai thích cảnh đẹp thì đi sâu vào đảo có thể chụp hình, không thì đơn giản nhất là tắm biển.

Nói chung đi tour thì mọi thứ nó như công thức rập khuôn rồi, chưa đi thì lạ chứ đi rồi thì không muốn làm lại cái thứ hai.

attachment.php

Khu bắn súng sơn

attachment.php

Bọn trẻ nhà em rất thích tiết mục này

attachment.php

Như này nữa

attachment.php

5k 1 bó rau muống, cho hết con này đến con kia ăn

attachment.php

Hết hươu sao lại đến đà điểu

attachment.php

hết đà điểu lại đến gà

attachment.php

Tranh thủ đi sâu vào đảo

attachment.php

Làm tí lưu niệm

attachment.php

Rồi quay trở ra xem xiếc thú

Trời đẹp, cả nhà ra bãi cát tắm biển. Em rủ vợ bay dù kéo. Giá bay 600k cho cả 2 người, được 1 vòng. Trò này em đi hồi trước rồi, thuyết phục vợ một hồi thì chịu bay. Lúc thỏa thuận mấy em bên dịch vụ cứ gạ: thêm 200k nữa em kéo đoạn đường dài gấp đôi. Em bảo thôi cứ kéo bình thường được rồi, gấp đôi nhỡ bà xã không chịu được thì mệt.

attachment.php

Biển êm, tuy nhiên nước không trong như ngoài Đà Nẵng

attachment.php

Cát vàng không mịn lắm, bãi cát thoải, trẻ em tắm an toàn

attachment.php

2 vợ chồng tí tởn bay dù, nhờ con gái chụp hình hộ

attachment.php

Được cano cao tốc "thả diều" lưng chừng trời cũng thú vị lắm

attachment.php

Ai chưa chơi thì nên chơi cho biết, trò này trông thế nhưng an toàn, cảm giác không đáng sợ bằng roller coaster đâu

Vui chơi loáng cái thì đến trưa, cả đoàn bị lùa vào nhà hàng. Bữa trưa của tour thì không trông mong gì nhiều, ăn quấy quá cho xong. Sau đó lên tàu đi tiếp đảo khỉ. Đầu giờ chiều trời vẫn nhiều mây nên không có nắng. Tàu chạy nhanh, gió biển thổi lồng lộng. Ra boong trước hóng gió thật tuyệt. Bên trong khoang tàu bà con ngủ gật gần hết - phí cả cảnh đẹp.

attachment.php

Đứng ngay mũi tàu đón gió ngắm vịnh tuyệt lắm

attachment.php

Con gái phởn chí đứng làm mẫu cho em chụp hình

attachment.php

Chụp nhiều lắm, em ấy múa may rất chi là chiên nghịp, cứ như F-fashion ý

attachment.php

Em chỉ post vài tấm gọi là thôi, chứ không thì thành topic khoe con mất

attachment.php

Ngắm cảnh được 1 tí thì cậu em hết pin

attachment.php

Trong khi cô chị chẳng có biểu hiện gì là phải recharge cả

Sau 30 phút chạy tàu thì đến Đảo Khỉ. Đoàn khách bị đánh thức dậy và lùa lên đảo. Những con khỉ trên đảo bắt nguồn từ dự án hợp tác thí nghiệm và sản xuất vắc xin với Liên Xô, sau khi anh cả đỏ tan rã thì chúng được phóng thích và sinh sôi tự nhiên lên tới 1500 cá thể. Khỉ ở đây nhỏ mà dữ, trẻ con đi một mình rất dễ bị chúng bắt nạt. Người lớn không cẩn thận cũng bị tập kích như thường.

attachment.php

Lên đảo Khỉ

attachment.php

Trường đua F1, xe chạy máy nổ cũng bốc phết, mấy khúc cua drift cháy lốp, phê. 50k được 3 vòng.

attachment.php

Khỉ đây

attachment.php

Mấy con bánh tẻ cỡ này láo lắm

attachment.php

Ngắm khỉ chán thì show đua chó bắt đầu

attachment.php

Đây là đang show hàng, ai cảm tình với chú nào thì mua vé đặt cược chú đó

attachment.php

Cuộc đua thật sự chỉ diễn ra trong vòng 6 giây đồng hồ. Cả nhà em trật hết

attachment.php

Màn xiếc sau đó khép lại tour Đảo Khỉ

Tất cả lên tàu về đất liền, xe lại đưa đến tận cửa khách sạn. Bọn trẻ nhà em mệt nhưng có vẻ thích thú. Chương trình chưa dừng lại. Cả nhà lên xe đi Tháp Bà và ăn tối.

(còn tiếp)

Chỉnh sửa lần cuối:

Hóng tiếp :), tks CHip đã chia sẽ !

qwerty_22

Tháng 8 này e cũng tính đi như bác, nhưng chỉ thu xếp được 6 ngày, theo bác e có thể rút ngắn chỗ nào? Tks bác

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ngày 9 + 10: Nha Trang - Sài Gòn:

Sau khi tour trả khách, vẫn còn sớm, nhà em lên xe chạy đi thăm Tháp Bà Ponagar. Đây là một địa điểm chắc ai đi Nha Trang cũng biết. Quấn thể tháp Chăm cổ được bỏ rất nhiều tiền trùng tu nhưng theo em thì rất vớ vẩn. Những nội dung phục chế một cách cẩu thả và làm mất đi vẻ cổ kính của di tích này. Những hoa văn được phục chế lại bằng vật liệu mới tinh trông chẳng giống với những hoa văn gốc nằm bên cạnh, ít ra là về tỉ lệ. Bất cứ ai nhìn vào cũng có thể thấy sự ngớ ngẩn này. Những địa danh tâm linh này thì có bà ngoại nhà em rất hứng thú, vợ chồng em chưa đến tuổi quan tâm nên chỉ hờ hững thăm thú loanh quanh.

attachment.php

Nhìn từ Tháp Bà Ponagar

attachment.php

Ngọn tháp lớn nhất trong khu di tích

attachment.php

Bên trong tháp

attachment.php

Cửa vào của một trong các ngọn tháp

attachment.php

Trẻ em là tấm gương của người lớn - sự thành tâm đã truyền sang bé gái

Theo kế hoạch thì tối đó sẽ thưởng thức hải sản ngon bổ rẻ ở quán Minh Anh đường Tháp Bà ngay gần đó, tuy nhiên sau hơn 1 tuần du lịch ăn đủ loại hải sản tươi ngon thì cả nhà có vẻ không hào hứng với "tinh hoa của biển" nữa. Mặt khác, món xôi vịt quá ấn tượng nên hội ý nhanh và thống nhất là xôi vịt thêm một lần nữa. Lúc này em chưa biết cái thẻ nhớ bị hư nên không chụp món này lại vì hôm qua đã chụp rồi cơ mà, thành ra lại không có ảnh ọt chi cả, hic. Lại một bữa no căng bụng với chi phí 172k cho cả nhà.

Thôi thế là xong 9 tháng ngày ăn chơi. Sáng cuối cùng cả nhà vẫn còn 1 đặc sản cần chinh phục nốt: món bún cá sứa. Theo chỉ điểm thì quán Mịn 170 Bạch Đằng thẳng tiến.

attachment.php

Tô bự chảng, ăn no phè

Tô bún 30k rất nhiều sứa và khúc cá to đùng. Chẳng biết cá gì nhưng thơm và ngọt, thịt chắc nịch, khi ăn thấy dân địa phương cầm muỗng dầm nhỏ ra. Chắc vì vậy người ta còn gọi là bún cá dầm, em đoán thế. Nếu chỉ bún cá không thôi thì 25k/tô. Với chất lượng của tô bún này thì em thấy rẻ. Cả nhà hết 120k

Sau bữa sáng thỏa thê, cả nhà lên xe về Sài Gòn, về với cuộc sống bụi bặm ồn ào với lo toan tất bật. Xe theo QL1 thẳng tiến. Bữa trưa dự định ở Phan Thiết nhưng cả nhà không thiết tha gì, thế là mang thức ăn dự phòng còn lại ra chén sạch, cũng đủ no cho mọi người. Xe cứ thế mà chạy không dừng lại.

Gần về đến thành phố em chọn đi theo đường phà Cát Lái vì nhẩm tính đến đó tầm 15.30 chiều, chắc phà thoáng. Ai dè tính hụt. Đến đầu bên này của phà xe xếp hàng cả cây số. Trời thì mưa, chẳng lẽ vòng lại. Thôi xếp theo luôn chứ biết sao giờ. Sau 90 phút nhích từng gang tay, cuối cùng xe cũng xuống được phà để sang bờ bên kia. Nếu trừ ra 90 phút kẹt phà thì nhà em chạy Nha Trang về tận nhà là 8.5 giờ, không vi phạm tốc độ.

Tổng kết:

Chi phí khách sạn: 9050k

Dốc Lết: Hoàng Khang (**) - 400k
Hội An: Thanh Bình 3 (***) - 800k
Đà Nẵng: Sông Thu (***) - 1000k x 2 ngày = 2000k
Tuy Hòa: Công Đoàn (**) - 420k x 2 phòng = 840k
Tuy Hòa: CenDeluxe (*****) - 1350k x 2 phòng = 2700k
Nha Trang: Ngân Hà (**) - 770k x 3 ngày = 2310k

Chi phí ăn uống: 6093k (đã liệt kê chi tiết trong bài)

Chi phí vui chơi (toàn ở Nha Trang)
I-resort: 900k
Vinpearl: 1830k
Đảo Khỉ: 1560k

Chi phí quà cáp, ăn vặt...: ~1000k

Chi phí xăng xe: tròn 4000k cho 2485km căn cứ theo ODO (lúc đi đầy bình, về tới nhà cũng đầy bình)
tính ra khoảng 1.6k cho mỗi km, mức tiêu hao trên cả chuyến là 6.6 l/100km

Như vậy, chuyến du lịch cho cả nhà là 25.000k, nếu tính 2 trẻ em = 1 người lớn thì mỗi người 6.250k

The end.

RinSu

Member

em cảm ơn bác chip rất nhiều...em học hỏi được rất nhiều về chuyến đi của gia đình bác...chúc bác và gia đình sức khoẽ dồi dào...nhìn 2 cục cưng cũa bác thật dể thương ,đi suốt 9 ngày chắc 2 cháu mệt lắm bác nhỉ...cảm ơn bác .

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Tháng 8 này e cũng tính đi như bác, nhưng chỉ thu xếp được 6 ngày, theo bác e có thể rút ngắn chỗ nào? Tks bác

Cắt Nha Trang, vì Nhà Trang gần, đi lúc nào cũng được, hơn nữa Nha Trang toàn du lịch kiểu đóng hộp (tour), sau này có thời gian đi riêng 1 chuyến.

thangvc

Member
Ðề: Re: Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Cắt Nha Trang, vì Nhà Trang gần, đi lúc nào cũng được, hơn nữa Nha Trang toàn du lịch kiểu đóng hộp (tour), sau này có thời gian đi riêng 1 chuyến.

E đọc bài của bác mà thèm rõ dải :)
E cũng có 1 ước mơ, cũng có 1 khát khao làm quả xuyên việt tận Hà Nội nhưng dự tính vẫn là dự tính bác ạ.
Do công việc nên 1 dạo cung đường miền trung e cũng đi nhiều nên cũng biết kha khá các món ăn và chổ relax. Phải biết bác đi e sẽ tư vấn ít nhất là ăn gì ở đâu rồi vì em thấy bác vẫn còn thiếu 1 số món mà những nơi bác đi qua mà k thưởng thức,tiếc nhất là ăn seafood ở Quy Nhơn Bình Định: cực đỉnh,cực ngon, có những món cực hiếm chỉ có ở Quy Nhơn và quan trọng nhất là giá rẽ nhất miền trung.
Trêu bác nhiêu đủ rồi, dù sao cũng chúc mừng bác có đã chuyến đi thành công.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Re: Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

E cũng có 1 ước mơ, cũng có 1 khát khao làm quả xuyên việt tận Hà Nội nhưng dự tính vẫn là dự tính bác ạ.
Do công việc nên 1 dạo cung đường miền trung e cũng đi nhiều nên cũng biết kha khá các món ăn và chổ relax. Phải biết bác đi e sẽ tư vấn ít nhất là ăn gì ở đâu rồi vì em thấy bác vẫn còn thiếu 1 số món mà những nơi bác đi qua mà k thưởng thức,tiếc nhất là ăn seafood ở Quy Nhơn Bình Định: cực đỉnh,cực ngon, có những món cực hiếm chỉ có ở Quy Nhơn và quan trọng nhất là giá rẽ nhất miền trung.
Trêu bác nhiêu đủ rồi, dù sao cũng chúc mừng bác có đã chuyến đi thành công.
Quy Nhơn em đã lên lịch với đặc sản cua huỳnh đế, nhưng nghe nói phải đúng mùa thì mới ngon.

Bác bổ sung giúp các chỗ em bỏ sót nhé, lần sau em sẽ ưu tiên và viết bài report.

qwerty_22

Ðề: Re: Ðề: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Bác có thể chỉ thêm cho vài chỗ ăn và relax được ko bác? Tks bác

Trêu bác nhiêu đủ rồi, dù sao cũng chúc mừng bác có đã chuyến đi thành công.[/QUOTE]

cuongcvt

Bạn sức khỏe tốt thật. Một mình cầm lái suốt mà chịu được. bái phục

hellomoto

Active Member
một trải nghiệm thật tuyệt cho cả người lớn và bọn trẻ , thích nhất cả nhà đi như thế này

GENERALS

Ban Quản Trị

Bạn sức khỏe tốt thật. Một mình cầm lái suốt mà chịu được. bái phục

Đi ngày và chiều tối nghỉ ngơi, ăn chơi, nói chung ngày lái tầm 8 tiếng thì bình thương bác ạh, đi bao lâu cũng được....

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Re: Du lịch Sài Gòn - Đà Nẵng - Sài Gòn trong 10 ngày 9 đêm

Mặt khác, món xôi vịt quá ấn tượng nên hội ý nhanh và thống nhất là xôi vịt thêm một lần nữa. Lúc này em chưa biết cái thẻ nhớ bị hư nên không chụp món này lại vì hôm qua đã chụp rồi cơ mà, thành ra lại không có ảnh ọt chi cả, hic. Lại một bữa no căng bụng với chi phí 172k cho cả nhà.

Ủa vụ "Xôi vịt nướng" này chưa thấy report ảnh ọt gì nè !?!?!? ^^

qwerty_22

Từ 29/7 - 3/8 này gia đình e sẽ có chuyến xuyên nửa Việt ( Sgòn - Huế - Sgòn), bác nào thuận tiện đi cùng gia dình cho vui.

WindyCity

Active Member
Cám ơn bác Chip đã cho mọi người cùng đi ké qua chuyến du lịch đầy thú vị SG-NT-ĐN với g/đ bác.
Rất nhiều bài học thú vị đem đến cho ACE qua phóng sự của bác từ cách tổ chức, lên lịch tham quan cho mọi lứa tuổi, những quán ăn phải ghé qua + cảnh đẹp của từng vùng.
Mong bác và các bạn sẽ bổ sung thêm các quán ăn đặc sản hay những vùng cần tham quan trên tuyến đường miền Trung.

Bên trên