Dune Dou chỉnh đường ra Optical chỗ nào vậy?

nokian9x

Well-Known Member
AE sao chỉnh Dou đường ra Optical được nhỉ? Mình vào phần setup/Audio có 2 đường chọn là PCM và Stream. Không tìm thấy chỉnh đường ra Optical hay Coax chỗ nào cả. Hay Dou mặc định ra khi cắm vào nhỉ? Các bác vọc chỗ này rồi chỉ mình nhé.

hongquan2009

Well-Known Member
Dune nó chỉ có chỉnh PCM và BitStream thôi bác nhé,nếu bác chọn PCM thì dune nó giải mã rồi xuất âm thanh ra tất cả các đường âm thanh,còn khi bác chọn BitStream thì Dune sẽ Pass âm thanh qua HDMI,optical và coaxial để AVR giải mã...nói chung bác cắm vào đâu cũng có tiếng ra.

nokian9x

Well-Known Member
Ðề: Dune Dou chỉnh đường ra Optical chỗ nào vậy?

Thế thì chuối nhỉ? Mình thử cả PCM, Stream đều ra tiếng hết. Mà hầu như không khác biệt gì? Thế thì làm làm gì cho thêm chi phí đắt đỏ nhỉ?

toilatoi1504

Well-Known Member
Re: Ðề: Dune Dou chỉnh đường ra Optical chỗ nào vậy?

Thế thì chuối nhỉ? Mình thử cả PCM, Stream đều ra tiếng hết. Mà hầu như không khác biệt gì? Thế thì làm làm gì cho thêm chi phí đắt đỏ nhỉ?
PCM là Dune sẽ giải mã rồi xuất ra các cổng còn để bitstream thì Dune sẽ ko làm gì cả để nguyên gốc thế nào thì xuất ra thế ý (cái này hỗ trợ HD audio 7.1 còn PCM thì ko) em hiểu thế có đúng không ạ?

le_hung214

Khác nhau nhiều chứ bác :-SS

Black Dragon

Well-Known Member
Bác muốn đưa âm thanh qua cổng Optical thì đơn giản :
- Digital Audio Output Mode : Original (Bitstream)
- HDMI Audio : Disable
Vậy là được

hd360sg

Sao vấn đề đơn giản mà bác lại làm phức tạp lên thế nhỉ ? bác muốn dùng optical thì cứ cắm optical là dùng thôi, setup chi phiền phức cho mệt, Dune nó làm thế là nhắm đến hỗ trợ tối đa cho khách hàng sử dụng rùi, thích dùng cổng nào thì cứ cắm cổng đó vô là xong. hihi

meocon

Well-Known Member

Xài optical thì vô setup - Audio - Digital Audio Output Mode : Original là xong

nokian9x

Well-Known Member

Dune vụ này chuối. Tối qua ngồi nghịch 1 tí. Nếu chuyển Original thì cái điều khiển volumn của Dune vô tác dụng (ah, gần vô tác dụng chỉ tác dụng mức 0 và 2%). Nếu như dùng Original thì khi nghe Str từ file hoặc CD từ DVD Ext như thể nói thầm luôn (mình cắm thử cả Optical và Coaxial kết hợp với Audio L, R) chuyển sang rece cổng CD cũng gần như câm.

toilatoi1504

Well-Known Member

Dune vụ này chuối. Tối qua ngồi nghịch 1 tí. Nếu chuyển Original thì cái điều khiển volumn của Dune vô tác dụng (ah, gần vô tác dụng chỉ tác dụng mức 0 và 2%). Nếu như dùng Original thì khi nghe Str từ file hoặc CD từ DVD Ext như thể nói thầm luôn (mình cắm thử cả Optical và Coaxial kết hợp với Audio L, R) chuyển sang rece cổng CD cũng gần như câm.

Mình để original tiếng vẫn ầm ầm có sao đâu.

manhthang

Huyền Thoại

Bác coi chừng Dune Duo mà biết lên HDVN viết comment thì nó nói ngược lại cho coi :))

snackfish

Member

Với Duo nhà em thì volume trên remote chỉ có tác dụng khi audio ở dạng PCM còn khi chuyển qua Bitstream thì đã chuyển sang dạng digital rồi nên volume sẽ ko có tác dụng nữa

hd360sg

Với Duo nhà em thì volume trên remote chỉ có tác dụng khi audio ở dạng PCM còn khi chuyển qua Bitstream thì đã chuyển sang dạng digital rồi nên volume sẽ ko có tác dụng nữa

Tuy nhiên vẫn phải để tối thiểu ở mức âm lượng là 1

nokian9x

Well-Known Member

Con Duo mình đã thử 2 chế độ PCM, BIT trên 2 cái Amply (1 Analog, 1 Digital) thì thấy như sau:
- Amply Analog thì cho dù để PCM hay BIT thì âm thanh vẫn ra như nhau về âm lượng.
- Amply Digital mình cắm đường Quang, đường Analog và chuyển BIT hoặc PCM thì thấy âm lượng nếu không phải 5.1 thì tiếng rất bé. Mình đã chuyển đượng nhận của Amply là CD hoặc Tuner cũng vậy. Chỉ 5.1 tiếng mới đúng. Mình chưa hiểu ra sao nữa.

Bên trên