Đừng bỏ phí tín hiệu HD Analog từ soundcard

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Đừng bỏ phí tín hiệu HD Analog từ soundcard

bị lỗi sao vậy bác...có thể cho em biết..
HCM cũng có 1 bác alo em vì Card lỗi..k hoàn chỉnh chức năng được
cài Asus Xonar nên lưu ý:

k cài bất kỳ món j từ CD driver đi kèm
lên web download toàn bộ driver mới nhất của nói về thì mới có tác dụng...
http://support.asus.com/download/download.aspx?SLanguage=en-us

-Chết mịa..em gửi trả mất rùi...k gặp bác sứm..grư...grư

tieuthieugia

Well-Known Member

-Chết mịa..em gửi trả mất rùi...k gặp bác sứm..grư...grư

bác biết em dùng muh sao k pm cho em sớm...
HDAV 1.3 Deluxe theo thử nghiệm thì chưa hợp với Windows 7...
em nghỉ k nên ham đẹp ...cứ XP là nện cho khỏe...

quanghaiphong

Well-Known Member

bác biết em dùng muh sao k pm cho em sớm...
HDAV 1.3 Deluxe theo thử nghiệm thì chưa hợp với Windows 7...
em nghỉ k nên ham đẹp ...cứ XP là nện cho khỏe...

-Biết bác dùng lâu rùi nhưng ko nghĩ ra,em lại rất bạn vì đang săn mấy cặp pow rời....thế phải cài xinXP 64bit hả bác

tieuthieugia

Well-Known Member

-Biết bác dùng lâu rùi nhưng ko nghĩ ra,em lại rất bạn vì đang săn mấy cặp pow rời....thế phải cài xinXP 64bit hả bác

xp nào cũng ok...vista đa phần là ok nhưng cũng có khi [1 vài bác đã khóc] nó khìn khìn

manhthang

Huyền Thoại

xp nào cũng ok...vista đa phần là ok nhưng cũng có khi [1 vài bác đã khóc] nó khìn khìn

Máy tính của em không cài được XP mới đau.
Cứ cài driver cho cái card ATI 4670 xong là là màn hình báo no sign.

buihung

Administrator

bị lỗi sao vậy bác...có thể cho em biết..
HCM cũng có 1 bác alo em vì Card lỗi..k hoàn chỉnh chức năng được
cài Asus Xonar nên lưu ý:

k cài bất kỳ món j từ CD driver đi kèm, chỉ dùng số Seri cho TMT [ soft TMT cũng down mới lun nhe]
lên web download toàn bộ driver mới nhất của nói về thì mới có tác dụng...
http://support.asus.com/download/download.aspx?SLanguage=en-us

Lỗi PC không nhận ra card, đã cài bản win sạch, cài driver mới dow mà vẫn không ăn thua, em nghi lỗi phần cứng rồi.

buihung

Administrator

Bác Quanghaiphong bao tuổi rồi sao lên diễn đàn mà ăn nói chả ra gì! Cần xem lại tư cách?

Câu bác quote lại của bác quanghaiphong em đọc chả thấy có vấn đề gì, bác ấy ít tuổi nên xưng em thì có gì sai à?

manhthang

Huyền Thoại

Em dùng card HIS 4670 IceQ mà, hay là bọn HIS sài driver lởm rồi :mad:

connspeedmobile

Ko phải em ko tin bác. Nhưng thông tin bác đưa ra. Em thấy có vấn đề gì đó Em nghi ngờ bác hơi bốc phét tí :^o, đặc biệt chỗ cái TV của bác. Có chắc bác đang ở VN và sở hữu nó ko ạ
Và hình như bác ko phải là dân HD mà là dân chơi tốc độ thì phải

Không nên coi thường người khác. Tin hay k tin do mình. Chắc bạn chưa bao giờ nhìn thấy dàn giải trí vài triệu $ nhĩ. Công cụ âm thanh nó có thể chất đến tận nóc nhà nếu cứ chồng xếp lên nhau. >:) nói bán buồn chịu: dỡ hơi quá đi

manhthang

Huyền Thoại

Trước mình dùng con Giga 4670 toàn lên trang chủ của ATI tải driver về thôi, chả bao giờ dùng driver theo card.

Để lúc nào em cài lại xem sao, dạo này làm biếng quá, đến cài Win cũng ngại /:)

Chào các bác,

Sau một thời gian tham gia diễn đàn, tôi thấy hầu hết các bác khi sử dụng HTPC chơi HD đều chỉ lấy tín hiệu optical/coaxal digital out hoặc HDMI passthrough ra receiver. Như vậy các bác đã bỏ phí tín hiệu analog out rất hay của HD souncard như Creative X-Fi Elite Pro hoặc Asus Xonar D2 HDAV 1.3 Deluxe 7.1. Đây cũng là một cách chơi rất kinh tế vì có thể giản lược được pre-amp, DAC và dây tín hiệu. Hôm nay tôi xin chia sẻ cách chơi HD của tôi để chúng ta cùng bàn bạc nhé

Tổng kết thiết bị:

Cấu hình HTPC:

2 x Intel Xeon E5405 (Quad core)@ 2.0 GHz, OC@ 2.4 GHz 20%
Intel skulltrail D5400XS mainboard, 1600 MHz Bus
4G Super Talent fully buffered DDR2 RAM @1600 MHz
PNY Geforce 9800GX2, 1 G (HDMI output)
Asus Xonar D2 HDAV 1.3 Deluxe 7.1 soundcard
Pioneer Blu-ray dual layer (50G) burner BDR-203 (made in Japan)
External HP HD DVD ROM HD 100
Segate 500G 32M cache HDD
Power Supply Corsair 1000W
Thermaltake SwordM Chassis
Complete water cooling system
Toàn bộ hệ thống nặng khoảng 50kg

TV

Samsung Serie 9 LA46A950 46’ Công nghệ đèn LED
Độ tương phản động 2,000,000 : 1
Hình ảnh tuyệt đẹp

Amplifier & speakers:

Marantz SR 14EX THX ultra plus (đã rút cầu chỉ sử dụng power, bỏ hẳn pre-amp)
Sony Power amplifier N220 (dùng để đánh 2 loa side surround)
2 x Front Tannoy Fusion 3
1 x Center Tannoy Santurn S8C
2 x Surround Tannoy Mercury M2.5
2 x Surround back Tannoy Revolution R1,
2 x Powered Subwoofer Phillips SW 040

Cách kết nối:
Tôi lấy tín hiệu analog của front, center, surround back từ soundcard cắm thẳng vào Marantz power sau khi đã rút cầu disable hoàn toàn pre-amp kể cả volume. Tất cả volume đều được điều chỉnh mềm từ driver của soundcard.

Nhờ cách này tôi mới phát hiện phần power của Marantz SR14EX rất hay. Phần pre với công nghệ giải mã lạc hậu đã giới hạn độ hay của nó khá nhiều.

Với output analog 120dB SNR Asus Xonar D2 HDAV 1.3 Deluxe đủ sức cung cấp tín hiệu pre đủ mạnh cho bất cứ Power ampli có mặt trên thị trường.

2 kênh side surround được nối với power Sony N220

Sau khi đã test trên 100 đĩa Blu-ray DD TrueHD, DTS-HD 7.1, DVD A 5.1 bằng dàn này tôi có thể khẳng định cách chơi này quá kinh tế khi so sánh tiền đầu tư với chất lượng âm thanh thu được.

Tôi còn 1 bộ HTPC sử dụng soundcard Auzentech X-Fi Prelude 7.1 đã nâng cấp OpAMp (giá nâng cấp OpAmp còn đắt hơn cả giá soundcard luôn) chuyên để nghe nhạc stereo & lossless music. Cũng với cách chơi trên tôi dùng tín hiệu analog từ cardsound nối thẳng (dây Crystal cable) vào 2 x Cary monoblock tube power model CAD 100 ra loa Sonus Faber Grand Piano. Bộ HTPC này đã gây sốc khi kết nối với Cary 805 & Tannoy Westminster Royal cho nhiều bác audiophile đấy.

Tôi định hôm nào mời bác Chip, Vkc & dinhvannam đến nghe & xem thử để thỉnh giáo thêm nhé

Tôi tạm post lên đây ảnh của bộ HTPC đầu tiên chuyên trị phim HD để các bác xem. Hôm nào rãnh tôi sẽ chụp phòng HT của tôi rồi post lên sau

Chào bác mandm2009
Nghiên cứu bộ HTPC của bác, em rất hâm mộ về lòng đam mê và nhiệt huyết cho sự nghiệp không biết đâu là bến bờ này:confused:
Em mới tập tọng chơi HD và nghe nhạc nên có vài ý kiến nhờ bác chỉ giáo
- Bác đang dùng Asus Xonar HDAV làm sound processor thay thế cho cái Marantz receiver SR14EX của bác. Thay vì việc để cho receiver làm nhiệm vụ xử lý âm thanh ( sound processor hay pre như bác gọi), nhiệm vụ này được thực hiện bởi sound card Asus. Theo em hiểu, máy tính ( desktop tự ráp hay sản xuất tại nhà máy loại thông dụng, bao gồm cả cái được gọi là HTPC hiện nay), được sản xuất nhằm mục đích đa tác vụ, bao gồm cả các ứng dụng như đồ họa, xử lý văn bản, bảng tính... do đó tính ổn định khi sử dụng cho 1 ứng dụng duy nhất là không cao. Điều này chúng ta có thể dễ dàng nhận thấy khi sử dụng các loại PC hay laptop khác nhau ( ví dụ : treo máy, ứng dụng khơi động lúc chậm, lúc nhanh, không ổn định...).
Để dễ dàng so sánh hơn, các máy tính công nghiệp ( Industrial PC), mặc dù được sử dụng trong môi trường rất khắc nghiệt như nhiệt độ và độ ẩm cao, nhưng hoạt động rất ổn định vì chúng được sản xuất cho 1 hoặc 2 nhu cầu duy nhất cho cả đời máy.
Hơn nữa, theo như em tìm hiểu, cái sound card này có đường ra Analog Playback với thông số như sau :44.1K/48K/96K/192KHz @ 16/24bit có nghĩa là có các thông số analogue output tương đương với pre-amp loại khá phổ thông trên thị trường.
Ý kiến của em là nếu bác sử dụng một cái pre ( hay còn gọi là sound processor) khá hơn Marantz mà bác đang dùng, có lẽ hiệu ứng mang lại không kém, trong khi đó hệ thống sẽ tương đối đơn giản hơn.
Dưới đây là review 1 cái sound proccessor hay pre-a,p của Rotel vào năm 2004, có giá USD3,000 ( bây giờ thì chắc là hạ nhiều)
http://www.hometheaterhifi.com/volume_11_1/rotel-rsp-1098-ssp-1-2004-part-1.html
thì bác cũng thấy rằng sản phẩm pre này được sản xuất hết sức chuyên dụng, dùng cho việc xử lý âm thanh kỹ thuật số và cung cấp đường analogue playback.
Cho đến giờ thì em vẫn cứ hiểu nôm na là nếu định chơi hi-fi ( stereo 2 kênh) thì các thiết bị điện tử càng đơn giản thì càng tốt nên có lẽ phần xử lý thông qua bóng đèn vẫn đạt được yêu cầu tốt nhất về việc tái tạo âm thanh.
Hơn thế nữa, do sử dụng loa có độ nhạy cao, amplifier đèn không cần có tầng công suất lớn, do đó hạn chế được việc tín hiệu bị méo do qua quá nhiều tầng khuyếch đại !
Do đó, em e rằng với hệ thống kể trên, có lẽ là sẽ hợ lý hơn nếu như sử dung số tiền đầu tư cho đĩa Bluray có bản quyền để nâng cấp phần cứng bbawfng 1 pre và power amplifier 7.2 để sử dụng với các loa sẵn có của bác.
Còn nếu để nghe nhạc thì thiển ý của em là nên dùng loa khác.
Vài dòng cùng bác để chia sẻ, rất mong có ngày được gặp và thưởng thức hệ thống HTPC của bác.
Một lần nữa, em thấy rất cảm phục và trân trọng sự đam mê và nhiệt huyết của bác trong sự nghiệp NHÌN & NGHE =D>
Em cũng đang mong đến một ngày có điều kiện để xây dựng được hệ thống như của bác
Chúc bác mạnh khỏe

dragonlee

Well-Known Member

Đọc xong cái Thớt này em thấy hơi chóng mặt hoa mắt. Toàn hàng khủng và người khủng.
Quả là ngưỡng mộ.

Bên trên