Đừng bỏ phí tín hiệu HD Analog từ soundcard

CafeNovember

Ðề: Đừng bỏ phí tín hiệu HD Analog từ soundcard

Chào các bác,

....Tôi còn 1 bộ HTPC sử dụng soundcard Auzentech X-Fi Prelude 7.1 đã nâng cấp OpAMp (giá nâng cấp OpAmp còn đắt hơn cả giá soundcard luôn) chuyên để nghe nhạc stereo & lossless music. Cũng với cách chơi trên tôi dùng tín hiệu analog từ cardsound nối thẳng (dây Crystal cable) vào 2 x Cary monoblock tube power model CAD 100 ra loa Sonus Faber Grand Piano. Bộ HTPC này đã gây sốc khi kết nối với Cary 805 & Tannoy Westminster Royal cho nhiều bác audiophile đấy.

...
Quá sốc khi bạn dùng soundcard gắn với :
(dây Crystal cable) vào 2 x Cary monoblock tube power model CAD 100 ra loa Sonus Faber Grand Piano. Bộ HTPC này đã gây sốc khi kết nối với Cary 805 & Tannoy Westminster...
Vậy theo bạn thì soundcard này tương đương với Pre tầm giá khoảng bao nhiêu?
Còn theo mình ( dân a-ma-tơ ) thì với bộ dàn Audio trên thì cái Pre xứng tầm thì bèo-bọt lắm cũng phải Usd 5,000.
Hay theo bạn thì soundcard hay hơn Pre về khoản xử lý tín hiệu stereo?
Mình cũng mong nó là như vậy vì sắm soundcard vừa rẻ hơn bao nhiêu lần sắm Pre, mà lại còn nghe nhạc hay hơn nữa,

Nghe bằng tai, nhìn bằng mắt và đánh giá bằng các tiêu chuẩn kỹ thuật chứ sao bạn lại lấy giá tiền để đánh giá mọi thứ nhỉ? Đối với Audio thì giá tiền ko nói lên hết vấn đề đâu nhé! ví dụ cái amp Gian Card của 47Lab nó bán 1500$ + PSU modul 1800% em DIY cả bộ chỉ mất 500kvnd, nếu có 3000% thì còn khối amp để lựa chọn hay và dễ phối ghép hơn cái Gain card kia nhiều bác ạ.
Điều này nói lên rằng chơi là phải có hiểu biết ( ngộ ) đúng với tiêu chí "ngon bổ rẻ "
Đúng là chúng ta đang quá xem thường cái computer mỗi khi nghĩ đến chuyện dùng nó làm nguồn âm. Bác có biết tất cả các hãng thu âm và mix nhạc nổi tiếng cho cả thế giới và đặc biệt là các audiophile đều dùng computer và xuất âm ra từ đường sound card ko? Họ hay dùng mấy cái PCI Cards của Lynx Studio, RME, nếu xét về giá thì bác cứ tham khảo xem nó có rẻ ko nhé? cái Auzentech X-Fi Prelude 7.1 của bác mandm2009 cũng thuộc loại ngon bổ rẻ chứ ko đơn giản như mấy cái Realteck integrated digital audio mà mọi người thường nghĩ đâu :d
Dùng máy tính làm nguồn phát là 1 giải pháp vừa rẻ vừa ngon ( ít nhất trong đk kinh tế khó khăn như Vn thì ta càng ko nên phung phí tiền của ) đã được 1 số audiophile khẳng định.
Mỗi người chơi 1 kiểu, cảm nhận 1 kiểu, miễn sao ta thấy hay là được các bác nhỉ?
Vài lời góp vui cùng các bác, có gì sai xót mong các bác lượng thứ :D
thân!

CafeNovember

Thích nhất không phải là cái system của bác, về kĩ thuật, tôi cũng đang cố gắng là một hệ thống nghe nhạc hòan tòan dựa vào nền Linux và các hardware "thân thiết" với opensource. Tôi thích bác nhất ở chỗ ... niềm say mê của bác.

Bác Taitrâu ới cái vụ "Linux và các hardware "thân thiết" với opensource" của bác đến đâu rùi? thông báo kết quả cho em chiêm ngưỡng với!
Thú thực với bác là em cũng có chương trình giống bác dưng mờ đang tắc chỗ Linux OS và cái interface, khi nào có time mời bác cafe em xin học hỏi bác mấy điều nhé!
Xin lỗi bác chủ thớt em ngoài lề 1 tí!
thân!

giancarlo

Giờ mới thấy cái bài này. ko biết chú chủ thớt có thể cho con ghé nghe thử đc ko, nghe mô tả thấy ghiền quá xá :(

onggia

Well-Known Member

Hôm nay mới được chiêm ngưỡng bộ dàn của bác,em thỉnh thoảng cũng đú đởn diy điểng nên rất khâm phục có sự kỳ công của bác.Chỉ tiếc ko ở HCM để khi nào có dịp qua tham quan trực tiếp bộ dàn của bác.

Bên trên