Dùng Mac mini như.... HTPC

tml3nr

Moderator
Sau một thời gian vật vã với Apple TV + PC, iPad, iPhone, Macbook... rồi đến Android TV box, cuối cùng em thử qua Mac mini. Đến hôm nay tạm ổn, em xin kể vài trải nghiệm linh tinh và mong được chia sẻ thêm kinh nghiệm từ các anh chị đi trước ạ.

Sau một tuần thử các phần mềm xem phim trên Mac OSX, thấy không ổn em chuyển qua chạy Windows 8.1. Sau khi cài xong BootCamp driver em update driver mới nhất của Intel HD 4000, hình ảnh và màu sắc đẹp hơn driver của BootCamp khá nhiều.

Cấu hình Mac mini MD387ZP/A (late 2012):

Windows 8.1 support onscreen keyboard tốt, em chưa làm được cho nó bật tự động khi mình click vào ô text, khi cần dùng phải click cho nó bật lên:

Disable IT Content, việc này giúp cho video hiển thị trên TV đẹp và chuyển động mượt mà hơn:

Chuyển Power Management sang High Performance, việc này giúp xem phim online trên web mượt hơn:

Bật display scaling để phóng to cho dễ nhìn trên TV:

May mắn là Windows 8.1 cho phép mình định ứng dụng nào khi chạy bỏ qua display scaling, việc này giúp cho phần mềm hiển thị đúng resolution, thí dụ như khi xem phim ở hdviet.com, web hiển thị được đủ 1080:

Em thử xem blu-ray bằng PowerDVD 14 và Arcsoft TMT 6, thấy thích PowerDVD hơn, không hiểu sao nó không resume được.

Sau một tuần lọ mọ các kiểu cấu hình MPC-HC, em thấy set như sau khá ổn, dùng MPC-HC + madVR + ReClock, em set như sau (nghe audio 2 kênh trên TV):

Settings MPC-HC:

Settings madVR:

Settings ReClock:

Sau gần một tháng sử dụng, em thấy ok, với mức giá này em thấy không cao hơn nhiều so với Intel NUC và các Mini PC kiểu Zotac, các nhu cầu xem phim online, offline tạm ổn, do chạy Windows nên việc chia sẻ file trong LAN rất thuận tiện. Wireless của Mac mini chạy được 70mbps nên xem trên Wireless LAN không bị vướng.

--.--.--.--.--.--.--.--.--.--.--.--.--.--.--.--.--.--

My sharing: http://www.hdvietnam.com/tags/tml3nr/

Chỉnh sửa lần cuối:

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Dùng Mac mini như.... HTPC

Trước e cũng băn khoăn mãi về việc có nên dùng Mac mini ko, mà chưa dám thử. Chúc mừng bác chủ tìm đc hàng ưng ý. Em này bác thay cái HĐD của nó bằng 1 e SSD còn ngon hơn nữa

tml3nr

Moderator
Ðề: Dùng Mac mini như.... HTPC

Trước e cũng băn khoăn mãi về việc có nên dùng Mac mini ko, mà chưa dám thử. Chúc mừng bác chủ tìm đc hàng ưng ý. Em này bác thay cái HĐD của nó bằng 1 e SSD còn ngon hơn nữa

Trước khi mua em cũng sợ nó không đủ mạnh, nhưng không biết chờ đến khi nào mới có dòng mới nên em mua đại luôn, may mà nó chạy trơn tru blu-ray và file lớn.

Windows 8 support mode hybrid sleep nên xài cũng tiện lắm bác ạ, khi không dùng em chỉ cần sleep, nó sẽ tự động hibernate rồi chuyển sang sleep, bật chuột wireless lên là Windows lên liền. Trong khi sleep chẳng may mất điện thì khi mình mở máy nó lấy hibernate ra nên khởi động cũng rất nhanh. Nếu thay SSD mình mất dung lượng mà cũng không lợi nhiều. Ổ HDD của nó 5400rpm nhưng em thấy chạy cũng khá nhanh, không khó chịu.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên