Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

pen88

Ðề: Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

Tác giả chỉ nói đến dòng nhạc thời đó gọi là "Làn sóng xanh" mà thôi (có lẽ tác giả cũng chỉ là thế hệ cuối 8x, hoặc 9x mà thôi). Tôi thì chẳng hiểu nhiều về âm nhạc, cũng như cách thưởng thức nó, tôi chỉ đơn giản là nghe và cảm nhận thôi. nhưng theo tôi nghĩ rằng thời điểm đó kiểu nhạc mà để lại rất nhiệu dấu ấn và tình cảm của thế hệ 7x và 8x như Tôi thì có lẽ là loại "nhạc vàng" và dòng nhạc "Quê hương" (cũng có thể gọi là nhạc vàng), tôi nghĩ rằng nó ăn sâu vào tâm hồn nhiều người, thuộc thế hệ 7x và 8x. Chứ còn kiểu nhạc như tác giả thì cũng chỉ một bộ phận nhỏ mà thôi.

leo_d_kenvin

Oldskull v-pop mixtape :))

hnst2008

Member

Mình thích bài này. Không biết xếp vào loại nào...

[video=youtube;EQOzkfEu7V0]http://www.youtube.com/watch?v=EQOzkfEu7V0[/video]

meamthanh11

Active Member

trước hết cám ơn bác chủ có bài viết hay, cái việc cứu này ngoài bác chủ ra thì mỗi thành viên chúng ta hãy chung tay làm sạch dọn rác ca sỹ nhạc sỹ tào lao. và thật sự ca sỹ nhạc sỹ trẻ bây giờ tìm 1 người có tài chuyển hồn bài hát hay,ý nghĩa trong sáng thì như mò kim đáy bể.
chúng ta hãy hướng người thân đặc biệt giới trẻ (như tờ giấy trắng) con cái,a chị e trẻ tuổi đến với âm nhạc thực thụ,phải nghe nghĩ hiểu 1 cách nhân văn,chứ nhìn rồi nghe mấy ca sỹ nhảm nhí rồi làm giàu cho nó để nó khoe khoang tào lao thì mình thật phí tiền và mệt lỗ tai lại thêm bực bội.chúng ta ko nghe ko xem,ko up thảm họa lên net,ko nhắn tin, ko mua vé xem xiếc để cho nó lụi tàn rối cái hay cái tinh túy sẽ sống lại thôi.
mà có 1 thảm họa nữa là bây giờ 1 số ca sỹ trẻ bày đặt học đòi hát nhạc vàng nữa mới ghê chứ, kinh hoàng lỗ tai và tụi hòa âm phối khí cũng hùa theo làm mất giá trị dòng nhạc này quá.

HD113

Nhạc trẻ VN may ra vẫn còn những bài nhạc đó . . . Còn nhạc những năm gần đây thú thiệt là mình ko biết bài nào hết . . . Có lẽ vì nhạt wá nên chả đọng lại gì, đành way về với đồ cổ thế mà hay.

mds_mds

Well-Known Member
Chị cứ ngồi chờ đó, em cứu cho xem. Hé hé! :D

Khó lắm bác ạ. Trừ phi 1 bộ phận lớn nhạc sĩ quay lại như ngày xưa. Mà hình như giai điệu đã quá nhiều đến nỗi ko ai nghĩ ra được giai điệu hay nào nữa. Có nghĩ ra thì lại giống với 1 giai điệu nào đó có thể là nhạc trong nước hoặc quôc tế và bị gọi là đạo nhạc. Hết đất để sáng tác rồi.

Alabama

Nghe mấy bài này lại em rưng rưng nước mắt, nhớ 1 thời tuổi trẻ, nhất là bài Khoảnh Khắc kỷ niệm mối tình đầu xa xưa.

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Tác giả chỉ nói đến dòng nhạc thời đó gọi là "Làn sóng xanh" mà thôi (có lẽ tác giả cũng chỉ là thế hệ cuối 8x, hoặc 9x mà thôi). Tôi thì chẳng hiểu nhiều về âm nhạc, cũng như cách thưởng thức nó, tôi chỉ đơn giản là nghe và cảm nhận thôi. nhưng theo tôi nghĩ rằng thời điểm đó kiểu nhạc mà để lại rất nhiệu dấu ấn và tình cảm của thế hệ 7x và 8x như Tôi thì có lẽ là loại "nhạc vàng" và dòng nhạc "Quê hương" (cũng có thể gọi là nhạc vàng), tôi nghĩ rằng nó ăn sâu vào tâm hồn nhiều người, thuộc thế hệ 7x và 8x. Chứ còn kiểu nhạc như tác giả thì cũng chỉ một bộ phận nhỏ mà thôi.

Bác ạ, ý của bác chủ là "nhạc trẻ", còn nhạc vàng theo cháu hiểu và nghe từ trước thì dành cho nhiều lứa tuổi, nên khó mà phân định là dành riêng cho giới trẻ hay không :) "Nhạc trẻ" hay nhạc vàng cũng đều là âm nhạc, không nên nghĩ bác chủ cho rằng loại này loại kia là tất cả :)
Chúc bác khỏe, cháu mở Chế Linh nghe tiếp đây ạ :)

@hnst2008: em nghĩ bài đấy có thể xếp vào "nhạc đỏ" :D

Oh Svay Chanti

Mình thì rất ấn tượng với bài Viếng lăng Bác - NSND Thanh Hoa trình bày , chắc tại hồi nhỏ mỗi sáng cái loa phường nó lại phát bài này nên không thể quên được :>

Viếng Lăng Bác - NSND Thanh Hoa - 0907456437

Viếng Lăng Bác - Thanh Hoa - CaKhucVietNam.com

Video Viếng Lăng Bác - Thanh Hoa | Video Vieng Lang Bac | Thanh Hoa - Ratvui.Info | Xem Video Clip Mới Nhất | Music Video Nhạc Hàn | Music Video Nhạc Việt Nam | Music Video Âu Mỹ | Xem Clip Hài

thêm bản do ca sĩ Bảo Yến trình bày

Viếng lăng Bác - Bảo Yến - YouTube

Viếng lăng Bác

Nhạc: Hoàng Hiệp, Thơ: Viễn Phương

Con ở miền Nam ra thăm lăng Bác
Đã thấy trong sương, hàng tre bát ngát
Ơi! hàng tre...xanh xanh Việt Nam...
Giông tố mưa xa đứng thẳng hàng
Ngày ngày mặt trời đi qua trên lăng
Thấy một mặt trời trong lăng rất đỏ
Ngày dòng người...đi trong thương nhớ...
Kết tràng hoa dâng bảy mươi chín...mùa xuân
Bác nằm trong lăng, giấc ngủ bình yên
Như một vầng trăng sáng trong dịu hiền
Dẫu rằng trời xanh biếc là mãi mãi
Dẫu rằng biển xanh biếc là mãi mãi
Mà sao nghe nhói...ở trong tim...!

Mai về miền Nam thương trào nước mắt
Mai về miền Nam nhớ Bác khôn nguôi
Muốn làm con chim ca hót quanh năm
Muốn làm bông hoa hương tỏa đâu đây
Muốn làm cây tre...trung hiếu...chốn đây...!

loiruot

Well-Known Member
Các bác nếu đã thưởng thức Thúy Nga 105-Người tình thì ở đó vẫn có các ca khúc sáng tác trong giai đoạn hiện nay nhưng ca từ rất hay, rất đáng nghe(chỉ nói về âm nhạc). Không hiểu sao ở mình lại loạn cào cào thế không biết!!!

dvha

Member

Nhớ lại thời đó, nhà mình may mắn cho máy tính để nghe đĩa CD nhưng giá đĩa gốc hồi đó là 36 ngàn còn đĩa lậu cũng 20 ngàn rồi,m mà lúc đó đang học cấp 3 chưa có nhiều tiền. Thế là chỉ dám mua băng cassette cho rẻ nhưng muốn nghe lại 1 bản phải tua lại mất thời gian. Rồi hồi đó nhạc trẻ VN cũng phổ biến nhờ chương trình "Làn Sóng Xanh". Hồi đó ông anh họ mình còn nói là người ta nghe radio nhiều hơn là xem TV vì TV hồi đó chỉ có mấy đài trong nước chương trình nghèo nàn.
Hồi đó ko dễ dàng để kiếm đc 1 bài hát nhưng bây giờ tải dễ dàng trên internet. Nhưng cũng nhờ vậy mà bài nào nổi tiếng, hay cũng biết hết. Còn giờ thì ca sĩ quá đông nhất là những ca sĩ thị trường, bài hát mới thì quá nhiều nhưng vàng thau lẫn lộn nên nhiều khi muốn nghe 1 bài hát mới có chất lượng cũng khó.
Các nhạc sĩ trên mình đều thích hết, nhưng ấn tượng nhất là nhạc sĩ Việt Anh. Một người rất trẻ nhưng lại viết được những bài hát đẹp cả về ca từ lẫn giai điệu, như là 1 bài thơi. Chẳng thế mà cả Tuấn Ngọc là 1 ca sĩ lão làng chuyên hát những bài hát nghệ thuật cũng hát nhạc của Việt Anh. Thích nhất là bài "Hoa có vàng nơi ấy" vì kể về sự luyến tiếc cho 1 người tình đã xa nhưng vẫn nhìn ra những mặt hay của sự việc "buồn hoài chi ta ơi, nơi ấy hoa vàng cho đẹp mùa sang". Rồi lại nhớ về 1 buổi tối khi đang nằm trên giường nghe radio giới thiệu album mới với ca khúc "Tình yêu tôi hát" do Hồng Nhung và Lam Trường song ca. Phải nói là bài hát đã thu hút mình ngay từ đầu cho đến giờ và khiến cho khoảnh khắc lần đầu tiên nghe ca khúc đó ko bao giờ mình quên được.

Ðề: Re: Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

Các bác nếu đã thưởng thức Thúy Nga 105-Người tình thì ở đó vẫn có các ca khúc sáng tác trong giai đoạn hiện nay nhưng ca từ rất hay, rất đáng nghe(chỉ nói về âm nhạc). Không hiểu sao ở mình lại loạn cào cào thế không biết!!!
hay nỗi gì! chất lượng tệ khủng khiếp! chỉ vì Thúy có một dàn ekip hollywood hỗ trợ nên chất lượng được nâng lên đáng kể! chưa kể mấy màn trình diễn tuyệt diệu của vũ công như màn bay của Pamchu, rồi màn của Hương Thủy,....quá hay nên thấy vậy thôi!

loveinter

Member

Ôi mặt trời bé con, hay quá là hay. Ngày xưa mình cũng thích nghe nhạc trẻ, nhưng chỉ nghe đc đến giai đoạn của Nguyễn Phi Hùng, Đan Trường là hết. Về sau thì không chịu nổi nữa rồi. Giờ chuyển sang nghe nhạc sến và nhạc quê hương, thấy tâm hồn thanh tịnh biết bao.

earl_grey

Well-Known Member
Bây giờ thì các cháu nó quằn quại vì tình yêu, mặc dù phần lớn còn chưa biết yêu là gì.

snicker740

Member

Mình thích nhất bài "Một mình"
"...bao đêm tôi đã một mình... nhớ em. Đêm nay tôi lại một mình."

trungcdc

Member

Tớ thích bài này [video=youtube_share;jYGgUcX98vw]http://youtu.be/jYGgUcX98vw[/video]

Và bài này http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=NsMCRAlZid

trooper

Member
Re: Ðề: Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

E thích bài Khoảnh khắc nhưng không thích phần trình bầy bài này của Ngọc Tân. Em đã nghe nhiều người hát bài này nhưng có điều lạ là em thấy người trình bầy bài hát này hay nhất lại là con bé đồng nghiệp cùng cơ quan với em trước đây. Tiếc rằng không bao giờ có bản thu âm này. Thật ly kỳ đúng không?
Hồi đó em cũng ngạc nhiên lắm, hỏi ra mới biết rằng Trương Quý Hải viết bài này là để tặng riêng cho cô bé đó. Nghe giang hồ đồn đại (mấy cựu sinh viên KTQD) đó là một tình yêu đẹp, cô bé ấy cũng là một ca sĩ phong trào của trường, Trương Quý Hải là một cán bộ của trường. Chuyện tình không thành do gia đình cô bé (bố là một đại gia khởi nghiệp từ Đông Âu) phản đối quyết liệt và cuối cùng ép cô ca sĩ vườn ấy đi du học.
Có lẽ câu chuyện đó có thật vì chỉ khi em nghe hát ít ngày thi co bé ấy xin nghỉ để đi du học. Sau khi hát bài hát đó mình để ý thấy cô bé ấy nước mắt lã chã.
Không lẽ bài hát chỉ dành cho một người? Dẫu truyền thuyết có ly kì rùng rợn đến thế nào, giang hồ có hiểm ác đến thế nào thì cũng phải cám ơn Trương Quý Hải đã cho anh em chúng ta một bài hát hay. Nếu cứ thất tình là sáng tác hay thì mình cầu mong các nghệ sĩ luôn thất tình....ke ke.....

Chỉnh sửa lần cuối:

loiruot

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Đừng quên, vẫn còn một dòng nhạc trẻ tuyệt diệu của Việt Nam

hay nỗi gì! chất lượng tệ khủng khiếp! chỉ vì Thúy có một dàn ekip hollywood hỗ trợ nên chất lượng được nâng lên đáng kể! chưa kể mấy màn trình diễn tuyệt diệu của vũ công như màn bay của Pamchu, rồi màn của Hương Thủy,....quá hay nên thấy vậy thôi!

So với cái loại nhạc chợ búa của mình bây giờ thì cũng đáng quan tâm học hỏi nó đấy bác!!!!

Ceibga

Member

Em muốn tìm lại clip Giấc mơ mong manh của Phương THảo-Ngọc Lễ, hay phát trên VTV ngày xưa mà bjo ko thấy nữa, toàn clip hát live thôi. Các bác VTV giữ hết mấy cái clip ngày xưa là của riêng rồi hay sao ế :(

persians

Member

Cám ơn rất nhiều vì những chủ đề của symphony

Bên trên