Đừng tốn tiền mua cáp HDMI cao cấp

Kujimawasato

Well-Known Member
Ðề: Đừng tốn tiền mua cáp HDMI cao cấp

Nói chung tùy vào ý định của mỗi người thôi, xài đồ trung bình thì theo thời gian sẽ biết ngay thôi mà.

tuannhi

Member

Em bị trường hợp như vầy xin các bác trả lời giúp. Em dùng cáp HDIM nối CPU với màn hình tivi Sony Bravia thay cái monitor. (máy em đang dùng GPU Asus GTX970 Trix.)

Tình trạng là khi nhà am bật tắt đèn typ (đèn hùynh quang) ở bất kể vị trí nào trong nhà thì màn hình của em bị chớp tắt (tắt đi rồi sáng trờ lại trong khoảng 1s) rất khó chịu.

Em xin lưu ý là hiện tượng chớp màn hình chỉ xảy ra khi bật tắt đèn huỳnh quang thôi (đèn compact hay quạt và các thiết bị dùng điện khác đều không bị) và chỉ xảy ra khi kết nối CPU với tivi bằng cổng HDIM (cổng DVI không bị).

Xin các cao thủ cho ý kiến ạ. Em xin cảm ơn.
trước mình cũng bị như vậy, mình lấy cọng hdmi của đầu hd SCTV cắm vào thì ngon lành

Đúng vậy, dây dẹt nhìn đẹp nhưng rất kém, hay bị lỗi nhiễu từ lưới điện

có 1 cách khắc phục khá tốt bác à đó là lấy giấy nướng thịt, loại như thiếc ở bao thuốc lá ý hay các loại tương đương vậy.
quấn quanh dây là hết ngay khỏi phải nâng cấp ;))

p/s: đã thử nghiệm trên tivi nhà hàng xóm rất good còn nhà mình ko bị nháy nên ko làm

duytanltl

Member

có 1 cách khắc phục khá tốt bác à đó là lấy giấy nướng thịt, loại như thiếc ở bao thuốc lá ý hay các loại tương đương vậy.
quấn quanh dây là hết ngay khỏi phải nâng cấp ;))

p/s: đã thử nghiệm trên tivi nhà hàng xóm rất good còn nhà mình ko bị nháy nên ko làm

Có lý, nhưng nhìn sợi dây tởm quá he he...

kucheckhot

Mình cũng k rõ chất lượng nó khác nhau như thế nào, nhưng hồi xưa mua làm ngay 1 em giá 900k có cục tròn to, bọc dây vải, cảm giác nó yên tâm hơn cho chất lượng tốt hơn mấy cọng 200 300k :( mặc dù chẳng rõ

caothudeche

Moderator

Lang thang vọc 1 vài clip.
Ở đây Tiện Nghi đã phỏng vấn 2 clip liên có liên quan đến việc truyền dẫn 2 tín hiệu số và tương tự. Anh em tham khảo để khỏi phân vân.
[video=youtube;p83BxydY6-E]https://www.youtube.com/watch?v=p83BxydY6-E[/video]

camplaze

Member

ôi dào cứ cáp nhà sản xuất bán kèm thì đó là cáp có thể chưa tôi ưu nhất nhưng mà dùng ngon rồi

---------- Post added 24-12-2014 at 09:58 ----------

Mình cũng k rõ chất lượng nó khác nhau như thế nào, nhưng hồi xưa mua làm ngay 1 em giá 900k có cục tròn to, bọc dây vải, cảm giác nó yên tâm hơn cho chất lượng tốt hơn mấy cọng 200 300k :( mặc dù chẳng rõ

các bác xài dàn phối ghép nhiều thì chắc cần còn em dàn aio chắc cần gì mua cáp hdmi ngoài nhỉ

duytanltl

Member

Lang thang vọc 1 vài clip.
Ở đây Tiện Nghi đã phỏng vấn 2 clip liên có liên quan đến việc truyền dẫn 2 tín hiệu số và tương tự. Anh em tham khảo để khỏi phân vân.
[video=youtube;p83BxydY6-E]https://www.youtube.com/watch?v=p83BxydY6-E[/video]

Hụ hụ...toàn là chuyện trên trời, nhiều tiền có chắc là hay hơn ít tiền, HD dành cho đại gia hay bình dân?? đó mới là vấn đề...

caothudeche

Moderator

Hụ hụ...toàn là chuyện trên trời, nhiều tiền có chắc là hay hơn ít tiền, HD dành cho đại gia hay bình dân?? đó mới là vấn đề...
Sao bi quan thế bạn? Bạn xem thêm clip về dây dẫn loa thì sẽ được đưa ra một công thức kinh nghiệm.
Dây dợ = 10-15% tổng chi phí.
Nếu bạn mua một hệ thống cỡ 10tr, thì chuyện bỏ ra 1tr cho dây dợ chắc không quá căng, và thị trường cũng có bán.
Cái đắt dành cho đại gia, siêu đắt dành cho đại đại gia.

duytanltl

Member

Sao bi quan thế bạn? Bạn xem thêm clip về dây dẫn loa thì sẽ được đưa ra một công thức kinh nghiệm.
Dây dợ = 10-15% tổng chi phí.
Nếu bạn mua một hệ thống cỡ 10tr, thì chuyện bỏ ra 1tr cho dây dợ chắc không quá căng, và thị trường cũng có bán.
Cái đắt dành cho đại gia, siêu đắt dành cho đại đại gia.

Có lẽ thế, dây dợ tốn khoảng 10 đến 20% hệ thống

pubeseo

nói như bác nếu thằng Nhật và thằng Tàu cùng sản xuất HDMI thì đi mua thằng Tàu cũng như thằng Nhật à?

khong_ai_ca

Well-Known Member

Đừng mua sợi dây Tàu, dây Nhật vừa vừa là được rồi bác!
Hồi đó mình hì hục kết nối mãi từ laptop- HIMD lởm của Tàu - Tivi LED mà không được dù bằng mọi cách. Thử mấy ngày đều không thành công ---> nản, dù đã tham khảo trên mạng cách kết nối.
Rồi một hôm, tình cờ lấy sợi HDMI của cái đầu DVD Pioneer (bán máy tặng kèm) vào thì chao ui... đã thỏa được mộng ước bấy lâu.
PÀ MỊA cái cọng dây Tàu khựa dỏm, mất toi của mình 100k và bao nhiêu là công sức, thời gian.......kakaka

vovinhd

Member

Vừa lượm được 1 cọng trên amazon, ngon bổ rẻ :)

mabuV

Well-Known Member

HDMI: 150k
Optical: 80k

Nối được tất tần tật, laptop vào tv, tv vào loa, hdp vào loa, hdp vào tv ... bla bla ... :D

kithuatso123

Active Member

Mình mua cái cáp hơn 100k về được mấy hôm hỏng. Hôm sau mua cái cáp dẹt được mấy tháng rồi vẫn ngon.

alibaba1978

Well-Known Member

ở đây muốn nói khi mua dây HDMI xịn thì bền hơn,còn khi đã bảo đảm là dây ko đứt thì thằng nào cũng như nhau, nếu mua thì nên để ý ,dây phải có 2 cái cục 2 đầu(chống nhiễu) và dây dỏm dùng lâu sẽ tự hủy hehehe(mình đã bị )

Bên trên