Đường truyền HIMD - TV thường ! có giải pháp này ko ?

hdaadh

cắm từ laptop theo HIMD vào TV thường theo cổng Component (3 màu xanh la, xanh dương, đỏ mà sao ko thấy tìn hiệu gì )
trong khi cắm HDIM - HDIM ( từ laptop vào tv theo đường HDIM - HDIM ) thì ok, ko vấn đề.

vậy là do tv hay do cáp ? bác nào chỉ giáo với.

huytv85

Ðề: Đường truyền HIMD - TV thường ! có giải pháp này ko ?

cắm từ laptop theo HIMD vào TV thường theo cổng Component (3 màu xanh la, xanh dương, đỏ mà sao ko thấy tìn hiệu gì )
trong khi cắm HDIM - HDIM ( từ laptop vào tv theo đường HDIM - HDIM ) thì ok, ko vấn đề.

Theo ý kiến của mình, đầu vào và đầu ra fải jống nhau thì mới truyền tín hiệu đc chứ

hdaadh

Theo ý kiến của mình, đầu vào và đầu ra fải jống nhau thì mới truyền tín hiệu đc chứ

đầu vào và đầu ra phải giống nhau chẳng hạn như HDIM - HDIM thì ok ngon ! nhưng 1 đằng là HDIM 1 đằng là Video hay đại loại là ko có cổng hỗ trợ như HDIM mà chỉ có dạng Component ( 3 dắc cắm ) chẳng hạn thì .....:-/ #:-S

calcifer

Active Member

nếu từ laptop thì bạn có thể tham khảo giải pháp vga->component:

VGA -> component

link:
http://www.tungtuyen.com/index.php?r=product/show&id=204
http://www.vatgia.com/4036/343715/vga-ra-component.html

còn từ hdmi-> component thì mình chưa nghe thấy bao giờ

calcifer

Active Member

mình tìm thấy link nước ngoài, có bán cáp HDMI to Component:
từ site http://www.home-audio-accessories.info

* Connects your HDMI-equipped device to your TV, such high-definition DVD player, HDTV receiver, projector, A/V receiver, Playstation system. * Input Connector: HDMI Male (24K Gold plated) * Output Connector: Component Video (3 x RCA Male) and Audio (2 x RCA Male) * Cable Length: 5ft * Conductor: Copper * Color: Black * Cable supports 1080p, 1080i, 720p, 480p and 480i resolutions * NOTE: DO NOT SUPPORT SIGNAL FROM VCR, COMPUTER OR LAPTOP OUTPUT

tuy nhiên nhìn phần NOTE ở trên sẽ thấy dây chỉ hỗ trợ các thiết bị dân dụng như DVD, HDTV box, PS3... mà kô hỗ trợ tín hiệu từ máy tính Desktop hoặc Laptop

Vậy tạm thời kết luận là vào thời điểm hiện tại, ko có giải pháp nào để nối HDMI -> Component cả

(có loại hộp converter, nhưng nếu có bán ở VN chắc bằng tiền 1 chú HDPlayer rồi, vậy thôi quên chú này luôn, hehe)

hdaadh

Vậy tạm thời kết luận là vào thời điểm hiện tại, ko có giải pháp nào để nối HDMI -> Component cả

thằng e mình no mà biết thế này chắc nó ngất.

nhưng mà mình thấy có 1 loại cáp cho component vì có 1 đầu là HDIM 1 đầu là Cômpnent với 3 dắc cắm ( 2 màu xanh 1 màu đỏ) vác về cắm thì ko thấy tín hiệu gì cả.

nhưng chỉ có điều con laptop của thằng e mình no cũng thuộc dòng HP mà sao khi mình vào Properties/ Setting/ Chọn màn hình thứ 2 để setup mà ko đc.
nó chỉ cho hiển thị 1 màn hình là màn hình của laptop.

Card màn hình nó dùng là NVIDIA Geforce 8400

Có thể hướng dẫn mình xíu đc ko để về setup cho thằng e.Nó thấy mình có bộ HD mới tậu nó đòi bằng đc nên chiều nó tí.
bác nào giúp với nhé.

calcifer

Active Member

tóm lại là từ laptop HP gì đó chỉ có 2 phương án:

1. xài tivi LCD/plasma có HDMI: cắm thẳng hdmi->hdmi
2. xài tivi bự CRT: cắm vga-> component

còn hdmi->component chắc là ko được

mà đã ko được rồi thì chỉnh setting này nọ cũng sẽ vẫn ko được bạn ạ

hdaadh

tóm lại là từ laptop HP gì đó chỉ có 2 phương án:

1. xài tivi LCD/plasma có HDMI: cắm thẳng hdmi->hdmi
2. xài tivi bự CRT: cắm vga-> component

còn hdmi->component chắc là ko được

mà đã ko được rồi thì chỉnh setting này nọ cũng sẽ vẫn ko được bạn ạ

uh có lẽ vậy.
mà thằng dở người ấy no có biết dek gi về HD đâu.mua cái tv ham rẻ mua đồ 2hand về ko có hỗ trợ HDMI.màn hình cũng lcd như ai.đến khổ.

để mình xem vga có chơi đc ko.

hdaadh

hahahaha rốt cục thì chẳng giải pháp nào đc hết :))
Mỗi HDIM _ HDMI là đc :))

nghe&nhin

Member

HDMI truyền tín hiệu digital
Component nhận tín hiệu analog
thì kết nối kiểu nào được
VGA-Component thì ok

hdaadh

HDMI truyền tín hiệu digital
Component nhận tín hiệu analog
thì kết nối kiểu nào được
VGA-Component thì ok

VGA mua o đâu bạn ? mình hỏi mấy chỗ toàn nói ko có hixhixx

tư vấn hộ cái hĩhix

vinhannghia

Vấn đề đưa tín hiệu từ PC ra TV thường.

...

Có thể hướng dẫn mình xíu đc ko để về setup cho thằng e.Nó thấy mình có bộ HD mới tậu nó đòi bằng đc nên chiều nó tí.
bác nào giúp với nhé.

Tại card màn hình có một cổng ra là TV-out (hình B)

card màn hình bao giờ cũng có kèm theo bộ chuyển đổi ra Component (nếu bạn mua mới còn nguyên hộp).

hoặc

Công việc cuối cùng là mua thêm dây Component to component cho hình ảnh

và 01 dây audio.

Chỉnh sửa lần cuối:

hdaadh

dùng dây VGA - Component cắm vào tín hiệu ra TV có nhưng ko rõm hình ảnh.Hình bị nhòe, nhiễu.Chỉnh các loại độ phân giải cũng bó tay.
ko có cách nào hiển thị đc.

Để thử chiêu của vinhannghia xem the nào.

hdaadh

Ðề: Vấn đề đưa tín hiệu từ PC ra TV thường.

Công việc cuối cùng là mua thêm dây Component to component cho hình ảnh

thằng này có bán ở đâu ko bạn ? mua về găm vào cổng out rồi làm 2 cai dây kia nữa la đc he.

thử chiêu nàu coi sao.

huytv85

Hiện nay theo mình biết chỉ có DVI to HDMI và VGA to HDMI thôi bạn ạh

nxlong2005

Active Member

mình đang xài card 9500gt có cổng D-Sub, DVI, HDMI. Mình muốn ra tivi CRT (JVC 29")xem cho nó to (vì ko có khả năng mua LCD :))) mình đã dùng chuyển từ HDMI -->component, VGA --> RCA, DVI --> RCA nhưng ko thấy tín hiệu gì hết, giờ chỉ còn thiếu từ VGA hoặc DVI ra S-Video nữa, nhưng ko bít có được hay ko. Trong phần set up multiple display vẫn chỉ thấy mỗi màn hình LCD samsung của mình thôi. Set độ phân giải màn hình xuống tối đa 800x600 16bit 60Hz vẫn ko có tín hiệu ra tivi. Ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp

hoangtuan_neu

Active Member

đầu vào và đầu ra phải giống nhau chẳng hạn như HDIM - HDIM thì ok ngon ! nhưng 1 đằng là HDIM 1 đằng là Video hay đại loại là ko có cổng hỗ trợ như HDIM mà chỉ có dạng Component ( 3 dắc cắm ) chẳng hạn thì .....:-/ #:-S

nhưng mà mình thấy có 1 loại cáp cho component vì có 1 đầu là HDIM 1 đầu là Cômpnent với 3 dắc cắm ( 2 màu xanh 1 màu đỏ) vác về cắm thì ko thấy tín hiệu gì cả.

nhưng chỉ có điều con laptop của thằng e mình no cũng thuộc dòng HP mà sao khi mình vào Properties/ Setting/ Chọn màn hình thứ 2 để setup mà ko đc.
nó chỉ cho hiển thị 1 màn hình là màn hình của laptop.

bác nào giúp với nhé.

hahahaha rốt cục thì chẳng giải pháp nào đc hết :))
Mỗi HDIM _ HDMI là đc :))

Đây không phải là nhầm nữa rồi. Lúc đầu em tưởng lại mới có chuẩn kết nối mới là HDIM :)) :-t ; hóa ra là bác này viết sai chính tả loạn hết cả lên, bài nào cũng sai tuốt luốt thế này mà ko ai góp ý cho bác ấy khỏi nhầm nhỉ ?

nxlong2005

Active Member

mình mới mua sợi DVI-component cắm vào ra được hình rồi. Nhưng lại có rắc rối mới, hình bị nhảy. Set mọi độ phân giải vẫn ko được. Có cần phải set card màn hình về 50Hz giống crt tv ko. Card màn hình của mình là 9500gt chỉ set được tối thiểu 60Hz. Ai bít vào chỉ giáo em cái nào, CRT tv của mình là JVC 29R318. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên