Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Bin-K

Well-Known Member
Chào các bác, em đang dùng Dyn và rất thích chất âm cũng như vẻ đẹp của loa mang thương hiệu Đan mạch này. Dyn ko còn xa lạ với anh em HDVN nhưng cũng còn rất nhiều anh em đang tìm hiểu và muốn tìm hiểu về loa của thương hiệu này, khổ nỗi là thông tin về Dyn rất ít nên nó là một trở ngại lớn cho những người mới chơi hoặc muốn tìm thông tin để chơi Dyn.

Nay em mạo muội mở topic này để anh em chơi Dyn vào tám cho ra cám những cái hay cái dở của Dyn để thương hiệu Dyn trở nên gần gũi hơn đối với anh em HDVN.

Xin cảm ơn.

welldone

Well-Known Member
Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Em thì ko dùng loa dyn, nhưng lại đang dùng loa xài củ của dyn....hehehe. Thế nên vào xong, rồi ra thoai.

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Em thì ko dùng loa dyn, nhưng lại đang dùng loa xài củ của dyn....hehehe. Thế nên vào xong, rồi ra thoai.

Theo em biết ngoài SX loa nguyên chiếc Dyn còn cung cấp củ loa cho khá nhiều hãng loa nổi tiếng và còn cả một số hãng Auto cũng đặt của loa từ Dyn để trang bị cho hệ thống âm thanh trên những chiếc xe của họ.

do_long_khach

Well-Known Member

Em xin 1 chân. Cách mấy ngày vừa mua đôi bookshelf Excite X16.

Bóc hộp ra nghe lần đầu thấy rất thất vọng. Sau 1 hôm thấy khá hơn và đến giờ thì thấy phê, nói chung là rất hay trong tầm tiền. Sách nói thời gian run in phải vài tuần kể cũng đúng. Tiếng ra nó có chất gì đấy sang trọng và mượt mà nhưng lại ko bóng bẩy, túm lại là đúng thứ em thích. Cảm giác nó cứ như ma túy. Em sắm thêm cặp chân loa nữa và nó hót hay hơn chắc cũng cỡ 10-15%, thế mới thấy chân loa lợi hại.

Về phối ghép em cũng lên mạng nghiên cứu chán ra rồi, mỗi ông phán 1 kiểu. May em thấy một số ông Tây ghép với amply NAD - chính là thứ đồ ruột của em. Giờ ghép đôi kia với amp NAD c356BEE thấy rất ổn, tiếng ra đặc chất châu Âu, ko quá mềm cũng ko quá cứng nghe ko mệt và ko buồn ngủ.

Bác nào có trải nghiệm với Dyn post lên tý cho vui.

Bin-K

Well-Known Member
Em đang chơi Audience 72SE + Center Contour CS ghép với Pre Pow Lexicon ZX7 thấy rất hay, hồi đầu chơi với Rotel 1090 vì nghe "Tây nó đồn" là phải ghép với amp khỏe thì mới hay nhưng ko hẳn là vậy. Từ Rotel chuyển qua Lexicon thì công suất giảm gần một nửa nhưng lại hay hơn rất nhiều, tất nhiên là Lexicon cũng khỏe so với CS mà 72SE cần nhưng ko phải cứ càng khỏe càng ra hết b-(.

Chất âm thì em chỉ cảm nhận được trung và cao vì trầm thì em Rel đang đảm trách. Trung & cao của Dyn với cá nhân em thì chỉ có thể đánh giá bởi một từ - Tuyệt. Center cho ra tiếng thoại cũng như tiếng ca sỹ rất thật ko bị lệch âm như một số loa center mà em đã nghe thử. 72SE phối hợp với Center để đánh nhạc hòa tấu, Kenny G hoặc nghe ô bê ra thì nhất. Đó là vài cảm nhận của cá nhân em về dòng thấp của Dyn, còn các dòng cao thì em mới chỉ nghe thử chứ chưa được sở hữu, bác nào đã sở hữu dòng cao hơn cho thêm tý cảm nhận cá nhân để em còn phấn đấu tiếp.

do_long_khach

Well-Known Member

Trầm của nó cũng hay chứ bác, từ đôi loa cỏ của mình em mấy bass của nó tròn và chắc, ko bị "boomy" như anh monitor audio rx2 đã từng chơi. Audience 72SE em thấy bọn Tây nó đánh giá ko tốt lắm thì phải.

Bin-K

Well-Known Member
Khi đi mua em chả coi oánh giá j hết vì em ko tin lắm, đến đại lý yêu cầu họ cho nghe thử với đồ của mình đang có rồi zòm lại cái túi của mình. Vậy là em hốt thôi, cái nào hợp thì em để, ko thì em đẩy đi mua cái khác đến khi nào thấy hợp thì dừng lại để rồi lại đi tiếp khi có điều kiện :D

audio&video

Active Member

em thấy DYNaudio khó phối ghép nhưng yêu thích chất âm hãng này nếu ghép được ra tiếng thì khỏi chê !em bán nhiều dynaudio nhưng chưa thấy bác nào bán dynadio nâng cấp sang hãng khác.

audio&video

Active Member
Ðề: Re: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Ưu điểm chơi được nhiều thể loại nhạc ,trung âm trung thực trường âm rộng bass sâu gọn gàng ,treble thì dome mềm nên thể hiện cũng không chê được hãng thiết kế và sản xuất được khép kín nên điều chỉnh tính toán kỹ càng hơn .Nhược Điểm khó phối ghép một tiền gà ba tiền thóc (trở kháng 4 Ohm ,độ nhạy thấp ) nhưng một số audiophile lại rất thích trinh phục những em loa khó đánh khó phối ghép này !

welldone

Well-Known Member

Bác chủ cho em hỏi về lọc nguồn Furutech. Sau khi xài thì cảm nhận của bác như thế nào ah?! Mà hình như bác mua của Audiochoice phải ko. Thanks bác

audio&video

Active Member

Bác chủ cho em hỏi về lọc nguồn Furutech. Sau khi xài thì cảm nhận của bác như thế nào ah?! Mà hình như bác mua của Audiochoice phải ko. Thanks bác

lọc nguồn furutech theo cảm nhận của em thấy âm hình rộng tách bạch hơn nếu thêm được dây nguồn nữa thì tốt

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Vì lúc thêm lọc nguồn là em thay cả bộ 4 dây Nordost Blue nên em thấy nó thay đổi khá nhiều, âm hình rộng hơn, tiếng chắc hơn, trung cao thì tốt lên nhưng bass thì khô đi rất nhiều. Nó thay đổi như vậy do lọc nguồn, do dây nguồn cái nào ảnh hưởng nhiều hơn thì em chịu. Cả bộ đó em đặt ở shop bác ạ.

mostmusic

Member
Cái vụ dây nguồn cũng hay. trước e không nghĩ là ảnh hưởng nhiều thế mà rồi thay cái dây nguồn tử tế tí mà âm hình rộng hơn hăn. hic. e thì đang chơi X36 ghép với pow của plinius, nhưng phòng 14m2 nên hơi nhỏ và nghe tín hiệu qua Balance nhiều khi thấy hơi bị ồn. thế là e tìm thấy trong hộp có cục bọt biển màu đen e nhét vào lỗ thông hơi ở đằng sau thấy tiếng bass bớt ồn hẳn nhưng lại cảm thấy bass không sâu. oài, kiểu này chắc phải tính bài tiêu âm thế nào các bác ah. Mà bác chủ thớt có bộ HT hoành quá, bác ở HN hay HCM đấy ah?

Bin-K

Well-Known Member
Cái vụ dây nguồn cũng hay. trước e không nghĩ là ảnh hưởng nhiều thế mà rồi thay cái dây nguồn tử tế tí mà âm hình rộng hơn hăn. hic. e thì đang chơi X36 ghép với pow của plinius, nhưng phòng 14m2 nên hơi nhỏ và nghe tín hiệu qua Balance nhiều khi thấy hơi bị ồn. thế là e tìm thấy trong hộp có cục bọt biển màu đen e nhét vào lỗ thông hơi ở đằng sau thấy tiếng bass bớt ồn hẳn nhưng lại cảm thấy bass không sâu. oài, kiểu này chắc phải tính bài tiêu âm thế nào các bác ah. Mà bác chủ thớt có bộ HT hoành quá, bác ở HN hay HCM đấy ah?

Đó đó bác, hôm em đi mua loa bên đại lý họ cũng có nói với em cái lỗ thông hơi đằng sau, đằng trước, có và không có nó khác nhau sao, lợi hại j. Phòng nhỏ, kê loa sát tường thì chơi lỗ trước sướng hơn lỗ sau :)), lỗ trước sẽ đỡ bị ảnh hưởng tiếng bass dội tường, dội góc. Con 72SE thì lỗ trước nằm trong váy :)) còn Center thi lỗ sau. Còn cái vụ lọc điện, dây nguồn ko chơi thì ko tin có sự thay đổi rồi tham gia tám trong các topic thì múa khỏe lắm nhưng khi chơi vào rồi thì mắt chữ O mồm cữ A hết, lúc đó mới tin. Em ko ở VN bác ạ.

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Vì lúc thêm lọc nguồn là em thay cả bộ 4 dây Nordost Blue nên em thấy nó thay đổi khá nhiều, âm hình rộng hơn, tiếng chắc hơn, trung cao thì tốt lên nhưng bass thì khô đi rất nhiều. Nó thay đổi như vậy do lọc nguồn, do dây nguồn cái nào ảnh hưởng nhiều hơn thì em chịu. Cả bộ đó em đặt ở shop bác ạ.

Cái vụ dây nguồn em thấy cũng ảnh hưởng đấy! Nhất là mấy đồ châu Âu! Cái CDP của nhà em dùng nguồn xung Slimline Brilliant, riêng đầu cắm 3 giắc cũng phải lựa đúng chiều N= Neutral , L= Line ( cái của em ký hiệu là Fi đầu vào qua cầu chì) và một chân nữa là G=Ground=GND (ta hay gọi là nối đất) làm đúng nhạc nền trở nên sạch sẽ và có nhạc tính hơn!

mostmusic

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

E có cảm giác những người chơi Dyn hình như có ít những điểm thắc mắc vì nó gần như đáp ứng được yêu cầu, nó không hẳn mạnh về cái gì nhưng lại đa dạng ở các thể loại đều cho chất âm ấn tượng. hơn nữa để mà so sánh thì tầm tiền mua loa Dyn cũng không có nhiều hãng bằng giá mà hơn được, chỉ có vấn đề là muốn nghe hay đến đầu thì đầu tư vào đồ đánh đến đó. trước khi chơi loa Dyn thì e thấy trên diễn đàn chủ yếu tư vấn hỏi về so sánh giữa các dòng như RX6 với RF62II, 684, ES80... hoặc RX8 với RF82II, 683, L890, ES100...còn với Dyn dòng thấp nhất là DM3/7 thì cũng đã hơn tiền mấy em kia rồi thế nên nó gần như nằm ngoài phân khúc mà anh em quan tâm. Hơn nữa với khoản đầu tư ban đầu hạn hẹp thì mấy dòng tầm thấp của JBL, Klipsh, Monitor Audio, Jamo...thường sẽ tạo cảm giác ấn tượng ngay ban đầu cho người nghe thế nên họ sẽ chọn là ngưỡng khởi đầu khi dấn thân vào chơi audio. sau một thời gian chơi mà lỗ tai lên level, lúc ấy sẽ là đất cho những sự lựa chọn tinh tế hơn và người ta mới để ý tới Dyn.
Con đường tới Dyn của em cũng vậy từ Jamo->Acoustic Engineer (AE)->BW->Dyn. Như đã nói thì lúc đầu không thể tiếp cận được với Dyn, e quanh quẩn với những model phổ biến mà anh e hay chơi. rồi một ngày lang thang ở Hoàng hải, Anh duy...sau những cái lắc đầu thì e đã được nghe một cặp loa Dyn (3/7). Thế là không phải suy nghĩ gì thêm, e về say bột gom thóc lên đời. he. giờ thì vẫn đang nghe e Dyn hot.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Em nhớ DM 2/7 giá cũng 17 triệu gì thôi bác, có lẽ bác phải so mấy em kia với 3/7 (loa cột) mới đúng.

Đường của bác giống em thế, khác mỗi B&W (của em là MA)

cocsku

Re: Ðề: Re: Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

E có cảm giác những người chơi Dyn hình như có ít những điểm thắc mắc vì nó gần như đáp ứng được yêu cầu, nó không hẳn mạnh về cái gì nhưng lại đa dạng ở các thể loại đều cho chất âm ấn tượng. hơn nữa để mà so sánh thì tầm tiền mua loa Dyn cũng không có nhiều hãng bằng giá mà hơn được, chỉ có vấn đề là muốn nghe hay đến đầu thì đầu tư vào đồ đánh đến đó. trước khi chơi loa Dyn thì e thấy trên diễn đàn chủ yếu tư vấn hỏi về so sánh giữa các dòng như RX6 với RF62II, 684, ES80... hoặc RX8 với RF82II, 683, L890, ES100...còn với Dyn dòng thấp nhất là DM2/7 thì cũng đã hơn tiền mấy em kia rồi thế nên nó gần như nằm ngoài phân khúc mà anh em quan tâm. Hơn nữa với khoản đầu tư ban đầu hạn hẹp thì mấy dòng tầm thấp của JBL, Klipsh, Monitor Audio, Jamo...thường sẽ tạo cảm giác ấn tượng ngay ban đầu cho người nghe thế nên họ sẽ chọn là ngưỡng khởi đầu khi dấn thân vào chơi audio. sau một thời gian chơi mà lỗ tai lên level, lúc ấy sẽ là đất cho những sự lựa chọn tinh tế hơn và người ta mới để ý tới Dyn.
Con đường tới Dyn của em cũng vậy từ Jamo->Acoustic Engineer (AE)->BW->Dyn. Như đã nói thì lúc đầu không thể tiếp cận được với Dyn, e quanh quẩn với những model phổ biến mà anh e hay chơi. rồi một ngày lang thang ở Hoàng hải, Anh duy...sau những cái lắc đầu thì e đã được nghe một cặp loa Dyn (2/7). Thế là không phải suy nghĩ gì thêm, e về say bột gom thóc lên đời. he. giờ thì vẫn đang nghe e Dyn hot.

Bác đang đánh Dyn 2/7 bằng ampli nào thế? Chia sẻ một chút với anh em được không?

mostmusic

Member

Bác đang đánh Dyn 2/7 bằng ampli nào thế? Chia sẻ một chút với anh em được không?

Em nghe thử DM3/7 nhưng sau đó e nghe thêm X36 thế là quất e nó luôn ạ. e ghep CD Wadia 830 với Plinius Power S100 rồi ra loa. nói chung là vẫn còn hạn chế vì đồ đánh chưa tốt lắm nhưng e tạm thấy hài lòng, cũng đang nghiên cứu tiếp bác ah, và mục tiêu của em là lên Amply Plinius dòng Higato. với tầm tiền 30tr thì e nghĩ khó có đối thủ vơi DM3/7

myozuka

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Em nghe thử DM3/7 nhưng sau đó e nghe thêm X36 thế là quất e nó luôn ạ. e ghep CD Wadia 830 với Plinius Power S100 rồi ra loa. nói chung là vẫn còn hạn chế vì đồ đánh chưa tốt lắm nhưng e tạm thấy hài lòng, cũng đang nghiên cứu tiếp bác ah, và mục tiêu của em là lên Amply Plinius dòng Higato. với tầm tiền 30tr thì e nghĩ khó có đối thủ vơi DM3/7

CDP với Power của bác ngon rồi, X36 chưa tương xứng lắm với đồ đánh bác nhỉ? Chắc lại phải lên dòng Contour thôi.

Bên trên