Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

matrox

Well-Known Member
Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Em đang lăn tăn phương án Excite X12 hoặc X16, giá chỉ hơn nhau chút xíu. Các bác nghĩ em có nên cố X16 không (phòng nhà em khoảng 20m2)? Hôm trước em qua Hoàng Hai nghe X12 thấy khá ấn tượng mặc dù họ chỉ ghép với amply có Onkyo gần 10 triệu?

Mong các bác cho xin ý kiến!

Phòng bác 20m2 em nghĩ X16 hợp đấy. Như em phòng có 10m2 nên em dùng X12 thôi, trước lúc mua đc shop cho mượn X16 về nghe thử 1 tuần thì em thấy nghe chừng 30p là ù tai, nhức đầu dù phòng em có vài tấm tiêu âm DIY :)) Em dùng amply NAD 326BEE mà con X16 vẫn kéo khỏe, thậm chí cùng mức âm lượng X16 còn cho tiếng to hơn X12 dù X16 có độ nhạy thấp hơn.

do_long_khach

Well-Known Member

Hic, tôi dùng X16 và Nad 356 trong phòng 11m2, phải tống vào thảm, sofa, một đống gối, 2 tấm mút trứng, 1 cái giá sách nên cuối cùng nghe cũng ko đến nỗi nhức đầu trừ phi volume lên quá 9h. Tấm thảm trải sản to và dày là hiệu quả nhất, trải ra cái tiếng tốt lên ngay.

matrox

Well-Known Member

Khi nào rảnh bác do_long_khach cho em xem phòng nghe của bác với. Trước nhờ bác tư vấn mà em rước về X12 nghe với amply 326 và rất hài lòng :)

thaihoangson9c

Em cũng nghiêng về phương án X16 hơn, nhưng hôm trước qua Hoàng Hải thấy họ khen X12 quá trời nên hơi lăn tăn. Chắc họ nghĩ ít tiền hơn mình sẽ lấy luôn nên khen X12 chăng. Cảm ơn các bác đã tư vấn!

matrox

Well-Known Member

Em cũng nghiêng về phương án X16 hơn, nhưng hôm trước qua Hoàng Hải thấy họ khen X12 quá trời nên hơi lăn tăn. Chắc họ nghĩ ít tiền hơn mình sẽ lấy luôn nên khen X12 chăng. Cảm ơn các bác đã tư vấn!

Bác cứ xem lại điều kiện phòng ốc ở nhà xem, khoảng cách vị trí bác ngồi nghe đến 2 loa, khoảng cách giữa 2 loa với nhau, khoảng cách giữa loa và tường phía sau (rất quan trọng) và tường 2 bên. Em nghĩ phòng 20m2 thì bác làm con X16 thích hợp đấy, nghe có lực, mạnh mẽ và âm hình cũng rộng hơn X12.

cocsku

Re: Ðề: Re: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Em nghe vocal và không lời là chủ yếu nên không thấy bị thiếu bass, sau em sẽ nâng cấp lên Xeo 5 cho gọn !

Phòng của bác có lớn không? Em đang lăn tăn để phòng khách có 20m2 không biết thế nào? Em cũng chỉ nghe vocal và không lời như bác thôi

C_Pham

Well-Known Member

Cảm ơn bác do_long_khach! Theo bác con amply nào với X16 hay trong tầm tiền (30 trieu đổ lại)? Liệu con Cambridge 840A nghe có OK không? Em chủ yếu nghe nhạc cổ điển, guitar, violin, không dance!

Em cũng các bác khác cho thêm ý kiến tư vấn!

Bác mang nhạc của mình đến nghe thử cặp monoblock Audiolab 8200M của bác Djminhtuan đang rao bán xem có hợp không. Bác ấy có săn x16 ở nhà rồi. Em nghe thể loại nhạc của em thì thấy rất thích, nhưng không hiệu cổ điên và nhạc cụ thì thế nào. Giá cả chắc là bác chịu được đấy. Chỉ có điều nếu chơi cặp đó thì phải sắm thêm pre.

do_long_khach

Well-Known Member

nếu có vụ test này em xin 1 chân đi cùng nhé

vozhanoi

Chiều có việc lên Ciputra em ghé shop bác Hoàng HD thấy đang có một cặp pre/pow Classe cặp này bác nào chơi X32 hoặc X16 là ổn đấy

Cho em nhập hội với đôi XEO5!Lính mới, có gì hay các cụ cứ hướng dẫn nhé!

iSmart

Cho em nhập hội với đôi XEO5!Lính mới, có gì hay các cụ cứ hướng dẫn nhé!

Chúc mừng bác có món đồ chơi khủng, lính mới mà bác chơi đồ gấu thế bác cho vài dòng cảm nhận nhé!

P/S: ước gì mình được như bác ấy

cocsku

Re: Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Ôi giời em mà có điều kiện chơi S 3.4 thì đã không phải loay hoay mãi với RX6 rồi bây giờ cũng chỉ tự sướng với XEO 3 !

Bác cho em vài nhận xét sau khi nâng cấp từ RX6 lên XEO3 với. Em vẫn đang lăn tăn giữa hai lựa chọn. Chơi kiểu truyền thống với RX6 và một bộ amply hay là theo kiểu hiện đại đơn giản XEO3 như bác hiện nay.

Chúc mừng bác có món đồ chơi khủng, lính mới mà bác chơi đồ gấu thế bác cho vài dòng cảm nhận nhé!

P/S: ước gì mình được như bác ấy

Em xem trong dãy sản phẩm của Dyna thì XEO không phải dạng khủng, nếu không nó là dạng cỏ, dành cho dân amateur như em, thích sự đơn giản.
Em thuộc dạng tai trâu, lại mới chơi nên cảm nhận chắc chắn không tinh tế và sâu sắc như nhiều bác ở đây. Ban đầu thì như thế này:
- Hình thức: em này ở ngoài hàng thì nhỏ nhắn nhất, nhưng mang về nhà để cũng khá lớn (chứng tỏ nhà mình quá nhỏ). Hình thức loa nói chung là đơn giản, hiện đại nhưng không chau chuốt như nhiều dòng loa em đã từng xem. Nếu để ý kỹ sẽ thấy các chi tiết không được tinh vi lắm, chữ nghĩa không được sắc nét tinh xảo (hay là em mua phải loa dởm của anh Tập nhỉ? ;-) ) Hình thức này để trong gia đình hiện đại thì hợp chứ trong nội thất cầu kỳ hoa văn chắc sẽ lạc điệu.
- Tính năng: ban đầu khi nghe em đến loa không dây em sợ nhất là tín hiệu bị nhiễu, chẳng hạn khi có người đi qua đi lại làm nhiễu sóng thì chết. Nhưng sự thật hoàn toàn khác. Tín hiệu truyền cực tốt, nếu không nói là hoàn hảo. Nếu không bảo là loa không dây thì không ai biết. Việc pair giữa Loa và transmitter cũng cực kỳ đơn giản đến mộc mạc, chỉ vài cái nút gạt qua gạt lại. Lúc đầu thấy không quen, nhưng quen rồi thì thấy cực kỳ tin cậy, chẳng bao giờ lo đứt sóng cả. Vì là loa không dây nên lắp đặt, di chuyển cực kỳ dễ dàng, muốn bê đi đâu thì đi, muốn để transmitter chỗ nào cũng được. Phần tính năng phải nói là đáng tin cậy và tiện dụng.
- Âm thanh: em dùng mộc, chạy thẳng từ Laptop vào transmitter, chẳng có xử lý gì. Tổng quan chất lượng âm thanh ban đầu là tốt, vượt ngoài mong đợi của cái tai trâu của em. Trường âm khá rộng mở, nghe cứ như ca sỹ đứng ngay trước mặt mình hát vậy. Âm thanh chi tiết và đều cả 3 dải, nhưng có lẽ xuất sắc nhất là dải trung, nên nghe vocal tuyệt hơn cả. Dải trầm và cao cũng rất được nhưng không bằng dải trung. Tiếng bass thi thoảng vẫn bị ù, dải cao chưa thực sự lanh lảnh như kỳ vọng. Về thể loại nhạc thì cặp này chơi hay hơn cả với Vocal và độc tấu. Nhạc rock thì chắc là không phù hợp rồi nên em chưa thử, nhưng đối với những bản hòa tấu giao hưởng thì chưa thực sự mãn nhĩ lắm. Chắc là vì em nó nhỏ nhắn quá, không miêu tả được các hợp âm phức tạp của nhiều loại nhạc cụ cùng một lúc trong giàn giao hưởng. Âm thanh nghe bị lẫn không tách bạch, nổi bật được các tầng lớp nhạc cụ.

Hiện em đang dùng laptop để phát nhạc nên cũng có nhiều bất tiện và ảnh hưởng đến chất âm. Đang định đầu tư thiết bị phát lossless chuyên dụng và thiết bị hỗ trợ (như DAC chẳng hạn), bác nào đã dùng loa này thì share kinh nghiệm giúp.

do_long_khach

Well-Known Member

Nó có DAC rồi còn gì bác, mua DAC nữa cũng vậy thôi vì ko by pass được DAC lắp sẵn đâu. Phần loa của XEO 5 hình như là X32, loại khá khẩm lắm rồi. Nhìn chung bác cứ thế mà nghe, chỉ mua thêm đồ phát nhạc kiểu như Squeeze Box gì đó là ổn rồi. Chúc mừng bác có sự lựa chọn mạnh bạo.

iSmart

Ðề: Re: Ðề: Dyn club - Nơi giao lưu của anh em thích thương hiệu audio Đan mạch.

Bác cho em vài nhận xét sau khi nâng cấp từ RX6 lên XEO3 với. Em vẫn đang lăn tăn giữa hai lựa chọn. Chơi kiểu truyền thống với RX6 và một bộ amply hay là theo kiểu hiện đại đơn giản XEO3 như bác hiện nay.

Em cũng có lần chia sẻ về cảm nhận này rồi, về độ chất thì Xeo 3 hơn hẳn RX6. RX6 mới chơi thì rất OK nhưng ít cá tính lại phụ thuộc nhiều vào ampli. Nghe nhạc vàng thì RX6 khá hơn nhưng em ít nghe thể loại này, các thể loại em hay nghe như Vocal, hòa tấu không lời, Jazz, Audiophile, giao hưởng, concerto thì Xeo 3 vượt trội hẳn!

Nó có DAC rồi còn gì bác, mua DAC nữa cũng vậy thôi vì ko by pass được DAC lắp sẵn đâu. Phần loa của XEO 5 hình như là X32, loại khá khẩm lắm rồi. Nhìn chung bác cứ thế mà nghe, chỉ mua thêm đồ phát nhạc kiểu như Squeeze Box gì đó là ổn rồi. Chúc mừng bác có sự lựa chọn mạnh bạo.

Vì em thấy transmitter có cả analoge nên tưởng là bypass được! vậy thì cũng chán nhể, không chơi được DAC

iSmart

Vì em thấy transmitter có cả analoge nên tưởng là bypass được! vậy thì cũng chán nhể, không chơi được DAC

Bypass được bác nhé, em đã thử qua DAC rời hay hơn rõ rệt đấy!

Bên trên