Dynaudio X16 và X32 có đáng đồng tiền không?

need_4_speed

Active Member
Chào các bác,
Như tiêu đề, các bác cao thủ trải nghiệm nhiều cho em hỏi Dynaudio X16 và X32 có đem lại chất lượng tương đương giá tiền bỏ ra không hay hãng PR giỏi quá? Trường hợp dùng nó để nghe nhạc không lời, trữ tình.
Cùng tầm tiền thì có những lựa chọn nào sáng giá (book shelf khoảng 25 triệu và cột khoảng giá 40 triệu) ạ? Hình như em thấy hơi ít dòng cùng tầm tiền. Em có nghe thử Linn Majik 109 1 lần, nó là loa BS bé tẹo nhưng 3 way, nghe rất hay, so với Dyn X16 thì trong trẻo tách bạch hơn hẳn bass hơi ít hơn, giá cao hơn khoảng 30%. Mà Linn hình như nổi tiếng về công nghệ phát nhạc số hơn là về loa phải không ạ.
Còn 1 vấn đề nữa là nếu BS thì phải mua stand, mà stand hãng thì mới đẹp, trường hợp X16 có stand giá sẽ trên 30tr --> tiến gần đến X32, liệu có nên cố.
Em xin bổ sung thêm, em đang dùng tai nghe Sennheiser HD598 nên cố gắng kiếm bộ loa tái tạo âm thanh tương đương = tai nghe này.
Em cảm ơn các bác nhiều.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Dynaudio X16 và X32 có đáng đồng tiền không?

Đang dùng X16, nói chung hài lòng. Loa Dyn nó đều đều, ko có gì đặc biệt nổi trội, dùng lâu mới thấy hay, nhất là sau khoảng 300h, và đã dùng quen thì khó đổi sang hiệu khác. Chân loa thì bác mua ngoài cũng được, vẫn đẹp đáo để. Nghe nhạc bằng loa và tai nghe khác nhau nhiều, bác mua loa gì thì cũng thất vonbgj vì nó ko "tương đương" tai nghe.

Hiện Dyn mới ra dòng New Excite, nếu quan tâm đến X16 bác chờ tý xem X14 (là loa mới) xem như nào.

C_Pham

Well-Known Member

Mình có cả x16 và Sen HD598 thấy nghe bắng x16 hay hơn, tiếng trong hơn (cả 2 đều cắm vào Rotel 1520)

audio&video

Active Member

theo em DYNaudio X 32 rất tốt cái quan trọng chơi hãng này phải có kinh nghiệm phối ghép cho em nó phát huy được tối đa bác ah!

Bin-K

Well-Known Member
Em đang dùng Dyn 72SE, nghe hòa tấu đa kênh từ đĩa SACD (có thêm sub) phê lắm bác ạ. Phối ghép thì cứ theo công thức của anh em trên này mà chơi thôi, khá tý thì Plinius ko thì Nad.

do_long_khach

Well-Known Member

Nếu X16 thì NAD 356 cũng oánh ổn rồi, ko cần đến 375. Hic hôm trước thấy có thằng Tây khoe NAD 326 của nó oánh tốt X32 hay X36 gì đấy.

Thực ra Excite là dòng mới nên cũng dễ kéo chứ ko như truyền thống khó chọn amply của Dyn

Nói thật tình em thấy Plinius và Dynaudio cùng 1 nhà phân phối tại Việt Nam, cho nên mới có câu chuyện là khuyên ghép chúng nó với nhau chăng? Kiểu như Anhduy cùng phân phối Denon và Jamo vậy. Lướt các trang nước ngoài Tây ko thấy khuyên ghép Plinius với Dyn mấy.

audio&video

Active Member

Nếu X16 thì NAD 356 cũng oánh ổn rồi, ko cần đến 375. Hic hôm trước thấy có thằng Tây khoe NAD 326 của nó oánh tốt X32 hay X36 gì đấy.

Thực ra Excite là dòng mới nên cũng dễ kéo chứ ko như truyền thống khó chọn amply của Dyn

Nói thật tình em thấy Plinius và Dynaudio cùng 1 nhà phân phối tại Việt Nam, cho nên mới có câu chuyện là khuyên ghép chúng nó với nhau chăng? Kiểu như Anhduy cùng phân phối Denon và Jamo vậy. Lướt các trang nước ngoài Tây ko thấy khuyên ghép Plinius với Dyn mấy.

phối ghép Plinius với DYN được thế giới công nhận đó bác đó là tiêu chuẩn còn lại tùy theo tai mỗi người chơi để phối ghép như dyn vơi Moon hoặc bryton ,densen....tùy vào khẩu vị tai của mỗi người

do_long_khach

Well-Known Member

Tôi băn khoăn như trên bởi lướt web ko thấy Tây nhắc mấy đến chọn Plinius ghép với Dyn. Còn "thế giới công nhận" là như nào?

Gần đây Dyn giới thiệu dòng New Excite thì họ nói rõ là trong buổi trình diễn đó họ dùng NAD làm đồ đánh. Link
Dynaudio Blog - All there is.

Nguyên văn tiếng Tây: "The new Excite models also feature a higher level of sound quality, with improved woofers and upgraded crossovers. HIGH END visitors are invited to experience this first hand in the Dynaudio exhibit at the M,O,C, in Munich, room D 104 in Atrium 3, were we will showcase the X 14 and X 34 models, driven by a fully digital amplifier from NAD." Cái này gọi là "Dynaudio công nhận".

need_4_speed

Active Member

Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến.
Em thì kéo bằng bộ Rotel Pre pow 15xx thôi, ngon bổ rẻ.

do_long_khach

Well-Known Member

Nói thêm với bác là cộng đồng dùng dyn hùng hậu bên VNAV ko khuyên Rotel ghép với Dyn đâu nhé.

audio&video

Active Member

Nói thêm với bác là cộng đồng dùng dyn hùng hậu bên VNAV ko khuyên Rotel ghép với Dyn đâu nhé.

chuẩn luôn bác ah vì rotel ghép với dyn không ra được hết chất như mong đợi bác ah không đáng đồng tiền bát gạo!

vinagoh

Well-Known Member

Liệu dòng loa này có hợp với dòng nhạc nhẹ, trữ tình.....không các Bác nhỉ? Nói thật em chưa được nghe qua dòng loa này. :-??

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Dynaudio X16 và X32 có đáng đồng tiền không?

Liệu dòng loa này có hợp với dòng nhạc nhẹ, trữ tình.....không các Bác nhỉ? Nói thật em chưa được nghe qua dòng loa này. :-??

Em nghe ở bộ nhà em có sub thấy cũng ngọt ngào, mượt mà lắm bác ạ.

iSmart

Em thì khuyên bác cân nhắc khi chọn loa Dyn vì dòng loa này có độ gây nghiện cao nên rất tốn lúa :))

hoanganhduytran

Active Member

Tôi băn khoăn như trên bởi lướt web ko thấy Tây nhắc mấy đến chọn Plinius ghép với Dyn. Còn "thế giới công nhận" là như nào?

Gần đây Dyn giới thiệu dòng New Excite thì họ nói rõ là trong buổi trình diễn đó họ dùng NAD làm đồ đánh. Link
Dynaudio Blog - All there is.

Nguyên văn tiếng Tây: "The new Excite models also feature a higher level of sound quality, with improved woofers and upgraded crossovers. HIGH END visitors are invited to experience this first hand in the Dynaudio exhibit at the M,O,C, in Munich, room D 104 in Atrium 3, were we will showcase the X 14 and X 34 models, driven by a fully digital amplifier from NAD." Cái này gọi là "Dynaudio công nhận".

E thấy plinius ko chỉ ghép với Dyn hay đâu bác, mà nó ghép với loa nào cũng hay cả đấy ah. Còn e nghĩ NAD chỉ chơi tốt được với Excite hoặc focus thôi, chứ đến contour là đuối rồi đấy ah. E thấy còn một loại amply nữa cũng cực kỳ hợp với Dyn nhưng ở nhà mình cũng khó kiếm

do_long_khach

Well-Known Member

Nhìn mấy con Plinius trông khủng bố cộng với cái giá của chúng nó thì có lẽ loa gì nó cũng xời thật. Về NAD thì em thấy bọn tây nó dùng NAD M2 (có lẽ là amply no 1 của hãng) đánh Dyn dòng C hay lắm, còn dòng E và cao hơn nữa (có ko em ko rõ) chắc bó tay.

need_4_speed

Active Member

Chào các bác, em đã cắn răng rước cặp X32 rồi. Cho đến thời điểm này vẫn thấy hay lắm, ko phải thất vọng ở điểm nào. Âm thanh chân thực một cách mộc mạc. Kể ra thì dải cao vẫn cần tách bạch chi tiết hơn tý nữa thì hay hơn hay tại em thích nghe thiên sáng ko biết nữa. Đấy là cảm nhận của cá nhân em.

do_long_khach

Well-Known Member

Chúc mừng bác xuống tay mạnh bạo. Thôi cố diệt nốt con Plinius 9200 nữa, lên loa Dyn đến tận dòng Contour nó vẫn đánh được tốt.

Bên trên