Em cần cắm 6 hoạc 8 ổ trên 1 main có 4 chân SATA thì làm thế nào?

hacnc

Tình hình là em muốn cắm 6 hoạc 8 ổ lên 1 chú main giaga chạy chíp i5, mà chỉ có 4 chân Sata. Các bác cao thủ xem hộ em có cái card nào cắm được thì chỉ giúp em với.

Ðề: Em cần cắm 6 hoạc 8 ổ trên 1 main có 4 chân SATA thì làm thế nào?

bạn tìm mua thêm card sata hoặc raid về là đc

hdd-hdp

Bạn mua cái cạc mở rộng cổng Sata cắm vào khe PCI là xong! :D

main gigabyte nó thường có thêm 2 chân cắm sata riêng của hãng mà, mình xài main 775 cua gigabyte thấy có 6 cổng sata của intel và 2 cổng màu xanh của gigabyte

ko thì bác mua thêm card chuyển pcie ra sata. nhưng nguồn bác phải là 550W công suất thực trở lên ( cs max của nguồn 550W là 650ww

tusontay

Huyền Thoại

Ko có chỗ cho E tư vấn nữa rồi! Vote cho ý các bác này! :D

hdd-hdp

6-8 ổ thì Case nào chứa nổi nhỉ? Giỏi lắm thì cũng chỉ đến 5 ổ là hết đất. Nếu cắm được thì bác phải thửa con Quạt to vào để tản nhé, không thì quá cái Lò. :D

Cắm nhiều ổ cứng như vậy khi khới động máy nó có bị chậm không ah ( em hỏi ké 1 chút)

arionred

Member

Cắm nhiều ổ cứng như vậy khi khới động máy nó có bị chậm không ah ( em hỏi ké 1 chút)

Có chậm hơn đấy. Mình cài lại máy thấy khởi động nhanh lắm, nhưng tới khi đấu 10 con hdd vào là chậm hẳn.

thực tế

Active Member

Có chậm hơn đấy. Mình cài lại máy thấy khởi động nhanh lắm, nhưng tới khi đấu 10 con hdd vào là chậm hẳn.
đổi nguồn đi bạn ;) + giải pháp tản nhiệt đi bạn

Các bác có nhiều ổ quá cơ ... vào thời điểm này thì nên mua loại ổ cứng nào là hợp lý a.? em cũng muốn cắm thêm 1 con 2TB nữa ah
Cả nhà cho em xin ý kiến ah ( hiện tại case đang cắm 1 SG 1Tb + 1 WD 2 Tb + 1 SS 320 Gb)
em thì vẫn đang thích con WD vì thấy nó chạy cũng êm êm ...?
( Viết nhờ vào đây mong rằng không bị .....)
Em cám ơn nhé !

azumiii

Member

Em thì khuyên nên dùng WD vì cá nhân em thấy WD chạy ổn mà đặc biệt là ko nóng như SG và SS , như thế bác cắm nhiều HDD ko bị quá nóng

airport

Active Member

Mình cũng dựng NAS bằng PC cũ ở nhà nhưng dùng card raid Adaptec 2610SA chạy non-raid, mua tại VN củng quanh quanh 60-70usd, căm khe PCI, ra 6 cổng SATA, chạy FreeNAS cũng rất tôt, kết hợp với 6 cổng SATA trên Main và 2 cái card 2610 này cho ra 18 port SATA, chạy rất ổn. Chạy card raid phần cứng chuyên dụng này tốc độ copy và độ ổn định rât cao. Hiện tại đang cắm tất cả các HDD cũ, mới của mình là 9 cái rồi.

Case mình dùng là CM690, thay 2 khay CD bằng cái hộc cắm thành 3 HDD nữa.

images

images

Chỉnh sửa lần cuối:

arionred

Member

@airport: Bạn mua cái thay 2 khay CD bằng cái hộc cắm thành 3 HDD ở đâu vậy?

airport

Active Member

@airport: Bạn mua cái thay 2 khay CD bằng cái hộc cắm thành 3 HDD ở đâu vậy?
Cái này mua ở HN, rât hay ở chỗ HDD cắm vào bay này luôn mát mẻ mặc dù chạy 24x7 vì nó có cái quạt 9cm thổi thực tiếp vào, nâng cao tuổi thọ và độ an toàn cho HDD của bác. Giá khoảng 20usd bác ạ. Nếu cần mình sẽ mua giúp.

hatay

Member
Re: Ðề: Em cần cắm 6 hoạc 8 ổ trên 1 main có 4 chân SATA thì làm thế nào?

Mình cũng dựng NAS bằng PC cũ ở nhà nhưng dùng card raid Adaptec 2610SA chạy non-raid, mua tại VN củng quanh quanh 60-70usd, căm khe PCI, ra 6 cổng SATA, chạy FreeNAS cũng rất tôt, kết hợp với 6 cổng SATA trên Main và 2 cái card 2610 này cho ra 18 port SATA, chạy rất ổn. Chạy card raid phần cứng chuyên dụng này tốc độ copy và độ ổn định rât cao. Hiện tại đang cắm tất cả các HDD cũ, mới của mình là 9 cái rồi.

bác mua card raid này ở đâu thế? Em 2610SA này hình như kô có driver cho win7

hatay

Member
Re: Ðề: Em cần cắm 6 hoạc 8 ổ trên 1 main có 4 chân SATA thì làm thế nào?

Em thì khuyên nên dùng WD vì cá nhân em thấy WD chạy ổn mà đặc biệt là ko nóng như SG và SS , như thế bác cắm nhiều HDD ko bị quá nóng

Thử rồi: em SG LP mát hơn nhiều so với WD green.

airport

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Em cần cắm 6 hoạc 8 ổ trên 1 main có 4 chân SATA thì làm thế nào?

bác mua card raid này ở đâu thế? Em 2610SA này hình như kô có driver cho win7

mình có đến 3 cái card này nhưng mới chỉ dùng 2 cái, 1 cái cất trong tủ chống ẩm cùng ống kính máy ảnh vì chưa dùng tới. Vì ko căm raid để chạy win7 mà chri để chạy FreeNas nên ko biết là có driver Raid card Adaptec 2610SA cho Win7 không nữa bác ạ.

HLT

Member

Mua thêm cái dock 5 bay cắm cổng 1 e sata là ok.Cái này chỗ bác duonglv bán đầy.

Bên trên