Em cần tư vấn cách format ổ cứng.

Hiện trạng là vậy, nhà em xài tivi 40d550 của SS, thích xem phim hd. Thế là em đi mua ngay 1 ổ 2T WD caviar green tiết kiệm điện. Lên TD mua song, đem về format chép phim vào, mua thêm box Bufalo, nhưng khi gắn vào tivi không nhận, nhưng qua cổng usb máy tính vẫn nhận bthuong. Thế là em chạy qua nhà thằng bạn, cũng xài ổ như mình, nên đem ổ nó về gắn thử vào Box mình nhận không, khi gắn vào tivi mình thì nhận bthuong. Bux quá, tưởng ổ cứng hư, thế là mang lên TD thêm 1 lần nữa để test, thì họ bảo test song vẫn nhận bthuong, nhưng khi em mang về thì không nhận duoc.
Em lai đem ổ cứng chay qua nhà ông dượng, gắn vào dau phát HD900B thì nhận, lấy ổ cứng 2T của ổng y như mình củng nhận luôn. Em không biết ổ em format sai hay không. Vì máy ng kia mua toàn ở tiệm bán ổ cứng chép phim, nhưng em thì mua về format chép phim, vì là sinh viện, tiết kiệm nhiêu tiết kiệm, thế rồi mua gan62nua74 tháng mà chỉ coi dc = máy tính, tivi thì không xem duoc. Các bro có ai biết cách format để tivi nhận thì giúp em với. Không thì tốn tiền vô ích. Mong các bro giúp em .:(

Tivi nhà em không bị gì hết các bác, em lấy ổ cứng của người ta về mua y chang như em, vẫn nhận bình thường, không hề có lỗi gì hết. Em mới vừa mua thêm ổ 1T nữa, về format y chang như vậy cũng không nhận được, nhưng ổ ng ta thì nhận. Ổ của em là 2T WD caviar green, 1 ổ là 1T WD Blue, em chạy lên TD mua thêm cái dock nữa, nhưng gắn vào tivi cũng không nhận. Cách format của em là gằn ổ cứng qua cổng sata. Cho chạy win-> vào My Computer-> manager-> dick managerment-> nhấp chuột phải vào ổ-> next volume...next next thế là nó hiện ổ vào máy, nhưng không được. Thật tình là 2 ổ em điều làm cách này hết. Không biết máy bor làm dịch vụ format ra sao, có thể chỉ em bí quyết duoc không. Em khẳng địnhlà usb tivi v ổ cứng không bị gì hết, luôn dock và box cũng thế, nhưng ko hiểu sao lại không nhận. Đi mượn máy ổ của dịch vụ chép phim làm thì ok lắm. MONG CÁC ANH GIÚP EM. Em tốn mày mil rồi mà không ra giồng ôn gì hết. . Mà ổ của em là NTFS luôn, chỉ có những dòng tivi samsung mới nhận ổ cứng thôi, tivi sony cũng có nhưng máy dòng phô thông, còn nhiêu toàn xài đầu phát. HELP

Chỉnh sửa lần cuối:

xmas

Ðề: Em cần tư vấn cách format ổ cứng.

Có thể là bạn đang làm format ở dạng FAT, thử đổi qua NTFS coi.

hdradio

Member

lên Gôn là có hướng dẫn = video đó bạn....................

Bác đọc kỹ sách hướng dẫn của TV coi nó hỗ trợ định dạng nào của ổ cứng (FAT32, NTFS, exFAT... ...)
Rồi Format hoặc Convert lại ổ cứng cho đúng. Thân!

Roland

Well-Known Member
Cũng có khả năng là cái cổng usb trên TV của bạn có vấn đề, vì cổng usb của các thiết bị khác vẫn nhận được kìa.

salenguyenduong

Có thể là bạn đang làm format ở dạng FAT, thử đổi qua NTFS coi.
Bậy, đã fomat Fat32 sao mà chép dc phim HD >4G, giả thuyết sai.
Cũng có khả năng là cái cổng usb trên TV của bạn có vấn đề, vì cổng usb của các thiết bị khác vẫn nhận được kìa.
Cũng có thể.
@Bác chủ: Tivi có nhiều loại rất kén hdd, đa phần các TV đều nhân ổ WD rất tốt, nhưng vấn đề là phải ổ gắn ngoài của WD chứ không phải ruột WD vỏ Buffalo.
Mình bán hàng nên gặp phải nhiều trường hợp: Khách mua HDD 2TB gắn ngoài của Hitachi gắn vào TV ko nhân, máy tính thì vẫn nhận bình thường. Song khi đổi qua 2TB WD gắn ngoài thì nhân bình thường.
Vấn đề của pác chủ thử làm như sau: Mình sure hdd của pác không lỗi gì hết, giờ pác thử mượn 1 HDD 2TB WD gắn ngoài nhé, gắn vô TV coi có gì khác biệt không. Đảm bảo nếu nhận dc là do TV nhà pác kén thương hiệu HDD.
Còn nếu không nhận được thì 1 là TV sợ ko nhận dc HDD dung lượng lớn, 2 là cổng USB có vấn đề.

dragon82

Active Member

nhà mình cũng dùng tivi SS, cắm HDD phải cắm lúc tivi đang bật nó mới nhận, chứ tắt tivi rồi cắm vào là nó ko nhận
Lý do thứ 2 bạn có thể nghĩ đến là tivi của bạn ko hỗ trợ ổ 2TB

Ðề: Re: Em cần tư vấn cách format ổ cứng.

Tivi nhà em không bị gì hết các bác, em lấy ổ cứng của người ta về mua y chang như em, vẫn nhận bình thường, không hề có lỗi gì hết. Em mới vừa mua thêm ổ 1T nữa, về format y chang như vậy cũng không nhận được, nhưng ổ ng ta thì nhận. Ổ của em là 2T WD caviar green, 1 ổ là 1T WD Blue, em chạy lên TD mua thêm cái dock nữa, nhưng gắn vào tivi cũng không nhận. Cách format của em là gằn ổ cứng qua cổng sata. Cho chạy win-> vào My Computer-> manager-> dick managerment-> nhấp chuột phải vào ổ-> next volume...next next thế là nó hiện ổ vào máy, nhưng không được. Thật tình là 2 ổ em điều làm cách này hết. Không biết máy bor làm dịch vụ format ra sao, có thể chỉ em bí quyết duoc không. Em khẳng địnhlà usb tivi v ổ cứng không bị gì hết, luôn dock và box cũng thế, nhưng ko hiểu sao lại không nhận. Đi mượn máy ổ của dịch vụ chép phim làm thì ok lắm. MONG CÁC ANH GIÚP EM. Em tốn mày mil rồi mà không ra giồng ôn gì hết. :(. Mà ổ của em là NTFS luôn, chỉ có những dòng tivi samsung mới nhận ổ cứng thôi, tivi sony cũng có nhưng máy dòng phô thông, còn nhiêu toàn xài đầu phát. HELP

phucluong

Active Member
Các tivi đời cũ thường ko hỗ trợ xem file media dung lượng cao hơn 2GB . Bạn nên kiểm tra model bạn dùng hỗ trợ tối đa ổ cứng / nhận dung lượng tối đa là bao nhiêu

Roland

Well-Known Member
Cái này thì mình nghĩ như vầy, bạn thử đem ổ cứng của bạn ra rồi nhờ người ta format theo cái ổ mà bạn mượn của người cho bạn mượn thử xem sao. Còn ko thì chỉ có thấy tận mắt, sờ tận tay thì mới hiểu nguyên do thôi.

Cái plasma ss của em cũng như vậy, ổ cứng ngoài thì chạy phà phà (các bác quên chuyện cổng usb, ổ cứng có vấn đề hay phim lớn hơn 2g đi nha), còn cái hdd 3.5" gắn vào box là nó chê liền. Em cũng chả buồn quan tâm, hôm nay thấy bác này nêu vấn đề giống mình nên ý kiến chút, cũng mong ai có khắc phục được sự cố này rồi lên chia sẽ với ace chứ đừng võ đoán, tung hỏa mù tội bác chủ (bác ấy đã quá vất vả rồi còn gì), thanks.

minhdanh

MÌnh thì khuyên bạn không nên mua HDD từ các nơi chép hay bán phim HD hay 3D.
Lí do là vì ổ cứng đó không tốt bằng mình tự tay đi mua ở các nơi bán đồ máy tính uy tín, mà giá thì cũng ngang bằng chứ không có cao hơn đâu.
Định dạng ổ cứng bây giờ toàn NTFS, chứ FAT 16 hay FAT 32 là lâu lắm rồi nhưng dành cho các ổ thế hệ cũ.

Kèm theo nếu có điều kiện thì nên mua ổ di động External chuẩn 2,5 Inch thì sẽ tốt hơn.

thoibinh

Member

bác chủ để ý, con SS này có 2 cổng usb nhưng chỉ có 1 cổng usb hổ trợ HDD thôi. nhà em cũng có xài con SS D550 nhận ổ cứng gắn ngoải WD 2T khỏe re, có thể của bác là ổ gắn trong nên không được, Nếu đúng là vậy thì chỉ còn cách phải đổi ồ cứng thôi.
chúc bác có lời giải đáp cho mình!
p/s: con này có hổ trợ DLNA (allshare) đây cũng là giải pháp sử dụng ổ cứng thông qua PC (nếu hết cách để TV nhận HDD) :D

lehuytrinh

Well-Known Member

Mình bị rồi mua 2 con SS như của bạn để tầng 1 một chiếc tầng 2 một chiếc gắn ổ HDD 1 con nhận 1 con không làm đủ mọi cách hóa ra con không nhận lỗi phần mềm gọi thợ bảo hành 50k chạy khỏe luôn

manhdan

Member

USB format NTFS cũng không nhận, format FAT32 là nhận ngay bác ah.

saclov

Ðề: Re: Em cần tư vấn cách format ổ cứng.

MÌnh thì khuyên bạn không nên mua HDD từ các nơi chép hay bán phim HD hay 3D.
Lí do là vì ổ cứng đó không tốt bằng mình tự tay đi mua ở các nơi bán đồ máy tính uy tín, mà giá thì cũng ngang bằng chứ không có cao hơn đâu.
Định dạng ổ cứng bây giờ toàn NTFS, chứ FAT 16 hay FAT 32 là lâu lắm rồi nhưng dành cho các ổ thế hệ cũ.

Kèm theo nếu có điều kiện thì nên mua ổ di động External chuẩn 2,5 Inch thì sẽ tốt hơn.

Ổ HDD mua ở nơi bán hay chép phim HD nếu là hàng chính hãng thì vẫn tốt chứ bác. Hơn nữa mua ở đó còn được tặng kèm khuyến mại copy film miễn phí mà.

Bên trên