Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

hoanganhduytran

Active Member
Ðề: Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

Hi chào bác, em thì e đánh giá con center và cặp surround của em cao hơn e sonus faber ceremona bác ah

happythanh

Active Member

cặp front bác hay quá nhưng loa center với sur chưa tương xứng thì phải.
mình cũng mới nâng cấp từ receiver ya a3010 lên pow lexicon lx-7, giờ tính mua pre/pro nhưng đang phân vân không biết dùng loại nào giữa marrantz 8802 hay integra 80.6 hay onkyo, có bác nào dùng qua cho em tí cao kiến với, loa 7.1 dùng toàn klipsch dòng referrence II, 100% phim.

không có bác nào tư vấn giúp em cái à?

2 đề xuất của bác là quá đỉnh cấp rồi. Đánh với con BK2007 nữa thì còn gì nói. Có điều kiện bác kiếm thêm 1 em pow 2 kênh ngon đánh front, để em BK 7 kênh xử lý các kênh còn lại là khủng rồi.
2 sự lựa chọn của bác là kô chê gì được, cá nhân em thì nghiêng về em 8802 hơn. Cả 2 đang sở hữu những công nghệ mới nhất nhưng tiếc là xuất hiện vào lúc giao thời công nghệ và chuẩn nên mua năm nay có vẻ kô hợp bằng sang năm.
Ngoài ra bác còn có thể chơi tiếp tạm thời kiếm con Receiver ngon hơn con hiện tại và làm pre cho BK2007 tiếp, phương án này tốt vì Receiver luôn dễ bán và bán nhanh khi bác cần bán. Hiện giờ phim Atmos còn hiếm và hiệu quả đem lại là không có (rất nhiều người sở hữu bộ dàn chuẩn Atmos nhận xét như thế) nên mình nghĩ con receiver ngon làm pre là ok tại thời điểm này.

Em định là rinh em 105D về (ghép với con pow BK) để chơi tạm,khi nào chuẩn atmos ra như bác nói. mình mới rinh tiếp em pre chuyên cho đủ bộ...thì theo bác ghép nt có hay hơn là ghép con rec 3 số của em với con pow ko bác...?

justbenice

Moderator

Em định là rinh em 105D về (ghép với con pow BK) để chơi tạm,khi nào chuẩn atmos ra như bác nói. mình mới rinh tiếp em pre chuyên cho đủ bộ...thì theo bác ghép nt có hay hơn là ghép con rec 3 số của em với con pow ko bác...?

Em từng dùng onky 838, yamaha A3040 làm pre ghép với pow và cả 2 đều thua oppo 105D một khoảng cách khá xa.

justbenice

Moderator

thua ở điểm nào bác đã trải nghiệm rồi bác nói rõ hơn cho anh em nhờ luôn bác.

Thua về chất lượng âm thanh, độ chi tiết, độ trong , v.v. . Nghe 1 cái là thấy khác ngay bác. Mặc dù con Yamaha A3040 là con Receiver top 1 của yamaha lúc đó. Cũng dùng DAC Sabre ES9018.

happythanh

Active Member

Thua về chất lượng âm thanh, độ chi tiết, độ trong , v.v. . Nghe 1 cái là thấy khác ngay bác. Mặc dù con Yamaha A3040 là con Receiver top 1 của yamaha lúc đó. Cũng dùng DAC Sabre ES9018.

nghe bác nói em thấy tội cho con A3010 em đang dùng làm pre quá, lâu em nay đang dùng Oppo 103D nhưng kì thực chưa bao giờ cắm test thử dùng 103D làm pre vì không dám tin 1 hãng chuyên làm receiver lâu đời như Yamaha lại tệ hơn 1 cái đầu HD player từ 1 hãng mới nổi.

DAC pre của 103D có như 105D không bác? nếu như nhau để em cắm test thử xem sao.

justbenice

Moderator

nghe bác nói em thấy tội cho con A3010 em đang dùng làm pre quá, lâu em nay đang dùng Oppo 103D nhưng kì thực chưa bao giờ cắm test thử dùng 103D làm pre vì không dám tin 1 hãng chuyên làm receiver lâu đời như Yamaha lại tệ hơn 1 cái đầu HD player từ 1 hãng mới nổi.

DAC pre của 103D có như 105D không bác? nếu như nhau để em cắm test thử xem sao.

Hic. Khác hẳn và khác rất xa bác.
Lúc đấy em cũng như bác : 103D -> Ya A3040 làm pre -> pow

Chính xác là thế đó bác!

đọc thông số của 103 chỉ được lược bỏ DAC 2 kênh chất lượng cao trên 105.
Vậy nên em hiểu là phần phim thì 2 em này như nhau. Còn ae nào ko quan tâm đến 2 kênh thì nên sắm con 103 cho đỡ tốn kém...
Bác phân tích chỗ này cho cụ thể để ae đỡ 1 phần ngân sách bác nhé.!

justbenice

Moderator

đọc thông số của 103 chỉ được lược bỏ DAC 2 kênh chất lượng cao trên 105.
Vậy nên em hiểu là phần phim thì 2 em này như nhau. Còn ae nào ko quan tâm đến 2 kênh thì nên sắm con 103 cho đỡ tốn kém...
Bác phân tích chỗ này cho cụ thể để ae đỡ 1 phần ngân sách bác nhé.!

Bác chưa hiểu chính xác về DAC và pre. DAC là con chip xử lý tín hiệu kỹ thuật số của phim-nhạc thành tín hiệu analog để ta có thể nghe được, tạm gọi DAC là trái tim xử lý âm thanh đi. Pre là mạch lọc và xử lý tín hiệu sau khi DAC xử lý , nó có tác dụng khuyếch đại, làm ngọt, làm trong, làm mềm, làm mịn âm thanh. Cả 2 con 103D và 105D đều có DAC và Pre.
- Oppo 103D sử dụng 1 chip DAC Cirrus Logic CS4382A có giá 3usd/1chip để xử lý âm thanh analog. Và 1 mạch pre rất cùi cho 7 kênh âm thanh.
-Oppo 105D xử dụng 2 chip DAC ES9018 giá 50usd/1 chip để xử lý âm thanh, 1 con xử lý 7 kênh âm thanh và 1 con chỉ xử lý 2 kênh âm thanh stereo. Đi kèm sau đó là 1 mạch pre khủng cho 7 kênh analog + 1 mạch pre siêu khủng cho 2 kênh stêreo.
Vậy bạn thấy nó khác nhau mộ trời 1 vực chưa? :p Trái tim xử lý âm thanh đa kênh của con 103D là chip hết sức cùi SC4382A trong khi của 105D là con chip es9018 đc mệnh danh là khủng nhất hiện tại.
Để dễ hình dung, đây là hình lòng con oppo 105D, mảng mạch bên phải là DAC + pre 2 kênh dành cho nghe nhạc và mnảng mạch bên trái là phần xử lý âm thanh 7.1

Còn đây là oppo 103D :

Con 103D hoàn toàn kô có mạch âm thanh 2 kênh còn mạch âm thanh 7.1 thì cực bèo.

Bác chưa hiểu chính xác về DAC và pre. DAC là con chip xử lý tín hiệu kỹ thuật số của phim-nhạc thành tín hiệu analog để ta có thể nghe được, tạm gọi DAC là trái tim xử lý âm thanh đi. Pre là mạch lọc và xử lý tín hiệu sau khi DAC xử lý , nó có tác dụng khuyếch đại, làm ngọt, làm trong, làm mềm, làm mịn âm thanh. Cả 2 con 103D và 105D đều có DAC và Pre.
- Oppo 103D sử dụng 1 chip DAC Cirrus Logic CS4382A có giá 3usd/1chip để xử lý âm thanh analog. Và 1 mạch pre rất cùi cho 7 kênh âm thanh.
-Oppo 105D xử dụng 2 chip DAC ES9018 giá 50usd/1 chip để xử lý âm thanh, 1 con xử lý 7 kênh âm thanh và 1 con chỉ xử lý 2 kênh âm thanh stereo. Đi kèm sau đó là 1 mạch pre khủng cho 7 kênh analog + 1 mạch pre siêu khủng cho 2 kênh stêreo.
Vậy bạn thấy nó khác nhau mộ trời 1 vực chưa? :p Trái tim xử lý âm thanh đa kênh của con 103D là chip hết sức cùi SC4382A trong khi của 105D là con chip es9018 đc mệnh danh là khủng nhất hiện tại.
Để dễ hình dung, đây là hình lòng con oppo 105D, mảng mạch bên phải là DAC + pre 2 kênh dành cho nghe nhạc và mnảng mạch bên trái là phần xử lý âm thanh 7.1

Còn đây là oppo 103D :

Con 103D hoàn toàn kô có mạch âm thanh 2 kênh còn mạch âm thanh 7.1 thì cực bèo.

Thank bác nhiều cho bài phân tích rất cụ thể này ạ.!
Nhưng em vẫn có điều thắc mắc nữa mong bác chia sẻ tiếp:
Là giữa con 105D ở thị trường mỹ và con 105D mua chính hãng tại VN thì về chất lượng con nào hơn ạ...

justbenice

Moderator

2 con đều made in tàu khựa cả nên sẽ như nhau bác ạ.

happythanh

Active Member

vậy theo bác justbenice thì nếu so sánh bộ đồ lòng thì dùng 105D làm pre + DAC so với dùng pre/pro chuyên như marrantz 8802 hay integra 80.6 thì con nào hơn vậy bác?

justbenice

Moderator

vậy theo bác justbenice thì nếu so sánh bộ đồ lòng thì dùng 105D làm pre + DAC so với dùng pre/pro chuyên như marrantz 8802 hay integra 80.6 thì con nào hơn vậy bác?

Con Marrantz 8802 giá 4000$, con oppo 105D giá 1300$. Bác hỏi khó trả lời quá. Hehehe

Em cũng rất thích con 8802, nhưng với giá đó thì em sẽ đầu tư bài bản bộ loa, pow trước và chơi con oppo 105D . Sau này khi thật nhiều tiền em mới quay qua chơi con 8802.

Chỉnh sửa lần cuối:

happythanh

Active Member

sở dĩ mình hỏi thế vì bác bảo con 105D dùng chíp khủng nhất hiện nay, còn không biết mấy dòng pro/pre chuyên nghiệp có thêm chíp gì mà giá cao thế không biết, mình không rành phần cứng lắm nên hỏi để bác tư vấn luôn. phải chăng nó gắn thêm nhiều thứ quá như bluetooth, wifi, nhiều ngõ in/out..., còn mình chỉ cần 1 in/out là đủ, không cần bluetooth hay wifi/multi room gì cả... vì để ở phòng xem film riêng, xem có 2 tiếng/tuần.

mình đang phân vân nâng cấp pre để gắn thêm 4 loa atmos, giờ thấy nhiều phim ra atmos quá, theo bác giờ có nên không hay chờ thêm.

justbenice

Moderator

sở dĩ mình hỏi thế vì bác bảo con 105D dùng chíp khủng nhất hiện nay, còn không biết mấy dòng pro/pre chuyên nghiệp có thêm chíp gì mà giá cao thế không biết, mình không rành phần cứng lắm nên hỏi để bác tư vấn luôn. phải chăng nó gắn thêm nhiều thứ quá như bluetooth, wifi, nhiều ngõ in/out..., còn mình chỉ cần 1 in/out là đủ, không cần bluetooth hay wifi/multi room gì cả... vì để ở phòng xem film riêng, xem có 2 tiếng/tuần.

mình đang phân vân nâng cấp pre để gắn thêm 4 loa atmos, giờ thấy nhiều phim ra atmos quá, theo bác giờ có nên không hay chờ thêm.

Chờ đi bác. Atmos giờ chưa thấy ai khen..hay cả :D
Sở dĩ các pro/pre chuyên nghiệp nó mắc tiền vì nó kết hợp nhiều chức năng và phần pre cũng khủng. Nó dùng chip DAC cũng cỡ con oppo thôi nhưng phần nguồn, phần pre, và các thành phần khác nó làm khủng hơn, bằng linh kiện đắt tiền hơn , thì nó sẽ kéo theo giá thành cao hơn. Bác tưởng tượng giữa 2 con tụ điện, thay đổi tụ điện đó thì âm thanh thay đổi hầu như kô nhận ra được, hoặc muốn nhận ra được thì phải có 1 bộ dàn khủng mới đủ khả năng cảm nhận, nhưng giá nó cách nhau cả 50usd. Đấy mới chỉ là 1 linh kiện, trong khi 1 cái pro/pre thì gồm hàng ngàn linh kiện hợp lại.

dungtam25

Well-Known Member

Phải chi hôm nọ Hòa Phúc triển lãm Atmos,mà bác tham gia thì bác sẽ từ bỏ giấc mộng Atmos,nhất là trong lúc này.Khi ấy HP sử dụng pre Marantz 8802 và dùng hai pow cho 4 loa Atmos thì phải.
Trãi nghiệm xong,em nói thật lòng em ngơ ngác,Atmos thế này thì phí tiền.
Chỉ nghe chi tiết,tách bạch ở các kênh 7.2.Điều này,em rất thích!
Từ từ đi bác,Hà Nội không vội được đâu :))

tittom79

Well-Known Member

Phải chi hôm nọ Hòa Phúc triển lãm Atmos,mà bác tham gia thì bác sẽ từ bỏ giấc mộng Atmos,nhất là trong lúc này.Khi ấy HP sử dụng pre Marantz 8802 và dùng hai pow cho 4 loa Atmos thì phải.
Trãi nghiệm xong,em nói thật lòng em ngơ ngác,Atmos thế này thì phí tiền.
Chỉ nghe chi tiết,tách bạch ở các kênh 7.2.Điều này,em rất thích!
Từ từ đi bác,Hà Nội không vội được đâu :))

Nói như bác thì e cũng thấy an tâm, hihi, vì tính em nó thích công nghệ. Cơ mà nếu chạy theo Atmos thì phá vỡ hết thiết kế phòng khách nhà e (chung cư) khi phải chạy dây loa, loa trần. Hy vọng khoảng 5 năm sau có thể sửa hoặc đổi nhà thì có thể đầu tư Atmos còn kịp.
Em đang theo dõi Topic này, học lỏm được ối điều đới các bác ạ! :D

Bên trên