Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

audio_video

Well-Known Member
sau khi trải nghiệm atmos đủ kiểu (avshow, tham khảo demo,... ) thì bản thân mình thấy chả hơn front height là mấy, dường như hơi giống nhau mà lại tốn kém vãi

henry7588

Member
Con Yamaha của bác không có pre out nên kô làm pre được đâu. Yamaha dòng từ RX-A860 mới bắt đầu có cổng preout để làm pre.
Bác ơi nếu em lấy con Yamaha rxa 1050 chơi trước, sau này đầu tư thêm con pow 7 kênh tầm 25tr và cho con rec làm pre, phương án này có hay không ạ, em nghe nói chơi pre pow mà lấy receiver làm pre chất âm còn tệ hơn là chơi receiver trực tiếp. Có phương án nào hay hơn không bác?

justbenice

Moderator
Bác ơi nếu em lấy con Yamaha rxa 1050 chơi trước, sau này đầu tư thêm con pow 7 kênh tầm 25tr và cho con rec làm pre, phương án này có hay không ạ, em nghe nói chơi pre pow mà lấy receiver làm pre chất âm còn tệ hơn là chơi receiver trực tiếp. Có phương án nào hay hơn không bác?
Trước kia em có dùng con receiver Yamaha A3050 làm pre và pow Rotel RB-1095 làm pow. Kết quả âm thanh nghe hay hơn vượt bậc khi không có pow.

tittom79

Well-Known Member
Trước kia em có dùng con receiver Yamaha A3050 làm pre và pow Rotel RB-1095 làm pow. Kết quả âm thanh nghe hay hơn vượt bậc khi không có pow.

Theo bác e mà kết hợp con Rec. X4000 của em với con Pow MX A5000 của Yamaha (chỗ bác này đang bán: http://www.hdvietnam.com/threads/hp-pow-yamaha-mx-a5000.1229462/), đánh cho loa Klipsch RF62-II thì có hợp không bác? Vì e nghĩ là Klipsch tiếng hơi chói, giờ mà kết hợp với Pow Yamaha lại càng chói.

justbenice

Moderator
Hi bác titom79.
Em ruột mình đang xài RF82-II mà nghe còn chói chang như nắng mùa hè thì RF62-II em nghĩ đánh gì nó cũng chói. Bác nên thay cặp front trước đã rồi hãy tính tới pow pủng :D Con Denon X4000 nghe ấm áp là cũng khá hợp với Klipsch rồi bác !

tittom79

Well-Known Member
Hi bác titom79.
Em ruột mình đang xài RF82-II mà nghe còn chói chang như nắng mùa hè thì RF62-II em nghĩ đánh gì nó cũng chói. Bác nên thay cặp front trước đã rồi hãy tính tới pow pủng :D Con Denon X4000 nghe ấm áp là cũng khá hợp với Klipsch rồi bác !

Hihi, cảm ơn bác đã tư vấn. Cơ mà e tiếc cặp 62-II, vì e cũng mới dùng cặp này được khoảng hơn 1 năm thôi. Toàn bộ loa 7.1 của e đều là Klipsch hết bác ạ. Nếu mà thay thì phải thay toàn bộ luôn (Front, Surr., Surr. Back, Center) chứ bác nhỉ?

henry7588

Member
Bác ơi tầm 25 tr có con pow nào ngon không ạ? Bác biết dich vụ nào chuyên ship ampli từ mỹ về giới thiệu cho em với ạ?

hainam1982

Well-Known Member
Ba
Theo bác e mà kết hợp con Rec. X4000 của em với con Pow MX A5000 của Yamaha (chỗ bác này đang bán: http://www.hdvietnam.com/threads/hp-pow-yamaha-mx-a5000.1229462/), đánh cho loa Klipsch RF62-II thì có hợp không bác? Vì e nghĩ là Klipsch tiếng hơi chói, giờ mà kết hợp với Pow Yamaha lại càng chói.
bác kiếm hàng integra như của em chơi khá ổn với loa của bác đấy giá cũng mềm hơn

tittom79

Well-Known Member
bác kiếm hàng integra như của em chơi khá ổn với loa của bác đấy giá cũng mềm hơn
Cảm ơn bác nhé.
Tại vì thấy tiện có bác kia bán nên hỏi nhờ các bác tư vấn xem thế nào, còn như con của bác chắc phải chờ xem có ai nâng cấp không. :).
Thế thôi chắc em chờ cũng được, vì cũng chẳng vội lắm.

henry7588

Member
Cho em hỏi ngu cái, để chơi đc 5.1.2 atmos thì pre amp và pow để phải hỗ trợ 7 kênh và định dạng atmos hả bác?

Bien Kts

Em trót lấy bộ Pre KC-X1 và Pow KM-X1 khủng, 6.1 của hãng B&W (Anh Quốc) nhưng lại cho vào cái phòng ngủ nhỏ nên có vẻ không hợp lắm. Hiện đang ghép với cặp loa Arion (Anh).
Các bác cho ý kiến hoặc bác nào muốn mua Inbox em SĐT 0979.445.479 em để cho để mua dàn Mini nghe nhạc vàng.
Thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Hihi, cảm ơn bác đã tư vấn. Cơ mà e tiếc cặp 62-II, vì e cũng mới dùng cặp này được khoảng hơn 1 năm thôi. Toàn bộ loa 7.1 của e đều là Klipsch hết bác ạ. Nếu mà thay thì phải thay toàn bộ luôn (Front, Surr., Surr. Back, Center) chứ bác nhỉ?
Bác lên cặp front klipsch luôn , ví dụ RF-7 II Made in USA chẳng hạn. Cặp này xem phim nó gào thét mới sướng. Mạnh kinh tế như bác mà dùng 62-II em thấy đáng tiếc quá. hehe

tittom79

Well-Known Member
Bác lên cặp front klipsch luôn , ví dụ RF-7 II Made in USA chẳng hạn. Cặp này xem phim nó gào thét mới sướng. Mạnh kinh tế như bác mà dùng 62-II em thấy đáng tiếc quá. hehe

E cảm ơn bác. Nhưng bác nói thế chít em, kt em không được như bác nghĩ đâu ạ. :((

Thế bác khuyên e nên dùng RF-7 II ạ? Thi thoảng lắm e mới thấy có bác rao bán, giá cũng không cao lắm.
Hồi mua e định lấy RF-82 II, nhưng bên bán bác ý không có. Và bác ý cũng khuyên phòng e nhỏ (phòng khách khoảng 38m2, chung cư) nên bác ý lấy cho e cặp 62-II, thế là e dùng từ đó đến giờ.

justbenice

Moderator
E cảm ơn bác. Nhưng bác nói thế chít em, kt em không được như bác nghĩ đâu ạ. :((

Thế bác khuyên e nên dùng RF-7 II ạ? Thi thoảng lắm e mới thấy có bác rao bán, giá cũng không cao lắm.
Hồi mua e định lấy RF-82 II, nhưng bên bán bác ý không có. Và bác ý cũng khuyên phòng e nhỏ (phòng khách khoảng 38m2, chung cư) nên bác ý lấy cho e cặp 62-II, thế là e dùng từ đó đến giờ.

Ối phòng khách 38m vuông mà bác dùng RF 62II thì lọt thỏm quá rồi.
Cặp RF-7 II là khác dòng với RF62II và RF82II nhiều lắm, đẳng cấp nó khác xa. Nghe nhạc còn hay huống chi xem phim :D

justbenice

Moderator
Vậy pre amp có phân 2,5,7 kênh không bác và hỗ trợ định dạng âm Thanh như dts hay atmos là do preamp quyết định không liên quan đến pow đúng k
Chính xác bác ạ, bao nhiêu kênh, chuẩn nào là do preamp xử lý. Pow chỉ mỗi nhiệm vụ khuyếch đại âm thanh thôi.

tittom79

Well-Known Member
Ối phòng khách 38m vuông mà bác dùng RF 62II thì lọt thỏm quá rồi.
Cặp RF-7 II là khác dòng với RF62II và RF82II nhiều lắm, đẳng cấp nó khác xa. Nghe nhạc còn hay huống chi xem phim :D

Nếu chỉ nhìn con số e viết ra mà e không nói rõ kích thước thì nhiều người sẽ nghĩ phòng nhà rộng thế. Đúng là rộng bác ạ, nhưng nó lại bất cân đối khi mà khoảng cách từ chỗ ngồi đến loa (và bộ dàn) khoảng 4m thôi, còn lại là chiều dài phòng (khoảng 9m) bác ạ. Hơn nữa phòng khách bị thông với phòng bếp. Nên em e là RF-7 II quá khổ, và âm thanh to quá so với khoảng cách đến tai nghe.
Vì loa nghe nhạc của em đang là B&W nên e cũng muốn loa xem phim nó khác hãng đi để được nghe chất âm khác khi đổi kiểu nghe. :),
Để đợt tới nếu có ai thanh lý, e sẽ thử đổi sang RF-7 II xem sao ạ.

do_long_khach

Well-Known Member
Cảm nhận của tôi là so với ko gian trong phòng, loa nghe nhạc, loa front xem phim và cả avr của bác đều nhỏ so với ko gian. Hôm trc ngồi nhà bác ko cảm nhận được độ sắc bén thường thấy của Klipsch khi xem phim.

hainam1982

Well-Known Member
set up âm thanh ở không gian mở thật khó. trước em cũng để ở phòng khách không gian thông với phòng bếp và cầu thang setup âm thanh nghe không được ưng ý, lúc nào cũng thấy thiếu thiếu cái gì đấy. khi đưa vào phòng riêng thì cảm nhận hoàn toàn khác bác ạ. thế mới thấy phòng ốc và không gian quan trọng như thế nào. Nhiều khi thiết bị cao cấp nhưng điều kiện phòng ốc không có thì nó cũng trở thành bình thường như bao thiết bị bình thường khác.

Bên trên