Em cần tư vấn Pre-Pow xem phim

justbenice

Moderator
Nếu chỉ nhìn con số e viết ra mà e không nói rõ kích thước thì nhiều người sẽ nghĩ phòng nhà rộng thế. Đúng là rộng bác ạ, nhưng nó lại bất cân đối khi mà khoảng cách từ chỗ ngồi đến loa (và bộ dàn) khoảng 4m thôi, còn lại là chiều dài phòng (khoảng 9m) bác ạ. Hơn nữa phòng khách bị thông với phòng bếp. Nên em e là RF-7 II quá khổ, và âm thanh to quá so với khoảng cách đến tai nghe.
Vì loa nghe nhạc của em đang là B&W nên e cũng muốn loa xem phim nó khác hãng đi để được nghe chất âm khác khi đổi kiểu nghe. :),
Để đợt tới nếu có ai thanh lý, e sẽ thử đổi sang RF-7 II xem sao ạ.

Gần xa một phần thôi. Nhưng không gian rộng lại thông sang phòng khác thì cặp RF-7II cũng chỉ tàm tạm thôi. Hehe. Bác cũng phải đổi center, loa center rất quan trọng với fim. Sub khủng nữa :))
Cặp RF-7II em e rằng bác sẽ phải đợi khá lâu mới có người thanh lý.

hainam1982

Well-Known Member
Nếu chỉ nhìn con số e viết ra mà e không nói rõ kích thước thì nhiều người sẽ nghĩ phòng nhà rộng thế. Đúng là rộng bác ạ, nhưng nó lại bất cân đối khi mà khoảng cách từ chỗ ngồi đến loa (và bộ dàn) khoảng 4m thôi, còn lại là chiều dài phòng (khoảng 9m) bác ạ. Hơn nữa phòng khách bị thông với phòng bếp. Nên em e là RF-7 II quá khổ, và âm thanh to quá so với khoảng cách đến tai nghe.
Vì loa nghe nhạc của em đang là B&W nên e cũng muốn loa xem phim nó khác hãng đi để được nghe chất âm khác khi đổi kiểu nghe. :),
Để đợt tới nếu có ai thanh lý, e sẽ thử đổi sang RF-7 II xem sao ạ.
bác nên nghe thử đôi RF 7II này đi đã, cá nhân em nghe thử một lần ở nhà bác khactuyen thấy về khả năng phát nhạc 5.1 không mấy ấn tượng mặc dù bộ pre-pow đa kênh của bác ấy cũng rất khủng

tittom79

Well-Known Member
Cảm nhận của tôi là so với ko gian trong phòng, loa nghe nhạc, loa front xem phim và cả avr của bác đều nhỏ so với ko gian. Hôm trc ngồi nhà bác ko cảm nhận được độ sắc bén thường thấy của Klipsch khi xem phim.
Bác nói rất đúng ạ. Tuy nhiên nếu hôm đó mà bác ở trong một không gian khác yên tĩnh hơn, ví dụ như là no kids, no cooking, ... thì có thể sẽ khá hơn chút bác ạ.
Mà đấy là con Sub JL của em ngon hơn nhiều so với con Jamo trước đây của e rồi đấy nhé.
Tiếc là hôm đó không có bác hainam qua cùng, nếu có chắc bác ý cũng cho e một vài ý kiến khác nữa. Vì e biết bác ý cũng vừa trải qua giai đoạn như của e xong. :D

tittom79

Well-Known Member
Gần xa một phần thôi. Nhưng không gian rộng lại thông sang phòng khác thì cặp RF-7II cũng chỉ tàm tạm thôi. Hehe. Bác cũng phải đổi center, loa center rất quan trọng với fim. Sub khủng nữa :))
Cặp RF-7II em e rằng bác sẽ phải đợi khá lâu mới có người thanh lý.
Cảm ơn bác lần nữa. :),
Về loa Sub thì e nghĩ Sub của e cũng tàm tạm rồi, e đang dùng JL 112 (như trước hỏi bác). Model này chưa phải là dòng cao của JL nhưng e thấy cũng OK cho phòng e rồi ạ.
Về Center, do cái kệ (theo thiết kế) nhà em nó hơi bé nên chỉ vừa con Klipsch RC-62. Xưa lúc e mua, e đã mang con RC-64 về rồi, nhưng không vừa cái kệ thế là lại phải mang ra đổi sang RC-62.
Em cũng đã ngắm mấy con Center khác, nhưng nếu dòng gấu tí thì kích thước toàn to hơn con hiện tại của e. Nếu có thay thì phải thay cả kệ luôn, mà thay kệ thì lại phá vỡ mất thiết kế phòng nên em chưa muốn, vì e mới sửa nhà được tầm hơn 2 năm. :(, vậy nên chắc em phải dùng RC-62 này thêm 1 thời gian nữa bác à.

tittom79

Well-Known Member
set up âm thanh ở không gian mở thật khó. trước em cũng để ở phòng khách không gian thông với phòng bếp và cầu thang setup âm thanh nghe không được ưng ý, lúc nào cũng thấy thiếu thiếu cái gì đấy. khi đưa vào phòng riêng thì cảm nhận hoàn toàn khác bác ạ. thế mới thấy phòng ốc và không gian quan trọng như thế nào. Nhiều khi thiết bị cao cấp nhưng điều kiện phòng ốc không có thì nó cũng trở thành bình thường như bao thiết bị bình thường khác.

E hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác!!!
Nhưng tiếc là e ở chung cư nên hiện tại chưa thể có phòng riêng được, nên vẫn phải để ở phòng khách. Giờ chỉ có thể thay đổi những gì trong phạm vi mình có thể thôi bác à. Ví dụ như là thêm Pow, hoặc thay Front. :)

bác nên nghe thử đôi RF 7II này đi đã, cá nhân em nghe thử một lần ở nhà bác khactuyen thấy về khả năng phát nhạc 5.1 không mấy ấn tượng mặc dù bộ pre-pow đa kênh của bác ấy cũng rất khủng

Cảm ơn bác, chứng tỏ bác cũng đã lăn lộn nhiều phết nhỉ?!

hainam1982

Well-Known Member
vâng em cũng tiếc vì hôm đấy không tham dự được cùng các bác vì đưa con đi khám bệnh..chẳng nấy khi các bác đông đủ như vậy thể nảo cũng học hỏi được các bác ít kinh ngiệm và trải nghiệm

justbenice

Moderator
Em cũng nghe RF-7II được 3 lần, 1 lần nhà bác khactuyen, 1 lần nhà một bác hdvietnam bác ở Lê Văn Sỹ - TP HCM, 1 lần ở shop.
Cảm nhận chung thì em nghĩ nếu xem phim , cặp này được cả hình lẫn tiếng. So sánh với cặp này chắc có CM10 , tuy nhiên xem phim thì em thấy CM kô bằng.
Sở dĩ em khuyên bác titom79 nên kiếm cặp này vì với tầm tiền của cặp này thì em chưa nghe được cặp nào đọ được khi xem phim.

henry7588

Member
Mấy hôm nay em cũng đọc cách chơi pre pow của bác just thấý rất hay nhưng ngân sách hiện tại có hạn nên em tính làm bộ rec rxa 1060 ghép với Klipsch r26f trước khi nào có tiền thì lấy con rec làm pre mua thêm con pow chơi, phương án này có ổn không mấy bác? Cho em hỏi thêm yamaha đi với Klipsch hơp không ạ. Em chủ yếu là xem phim thôi.

justbenice

Moderator
Mấy hôm nay em cũng đọc cách chơi pre pow của bác just thấý rất hay nhưng ngân sách hiện tại có hạn nên em tính làm bộ rec rxa 1060 ghép với Klipsch r26f trước khi nào có tiền thì lấy con rec làm pre mua thêm con pow chơi, phương án này có ổn không mấy bác? Cho em hỏi thêm yamaha đi với Klipsch hơp không ạ. Em chủ yếu là xem phim thôi.
Theo em bác lên lấy con onkyo TX-RZ810 ebay đang bán 879usd. Yamaha em cứ có cảm giác tiếng mỏng, khó mà hợp được với Klipsch, đặc biệt Klipsch R26F . Con TX-RZ810 có đầy đủ Atmos, DTS:X. Nặng 17kg (so với 14kg của con Yamaha bác chọn :D )

happythanh

Active Member
Em cũng nghe RF-7II được 3 lần, 1 lần nhà bác khactuyen, 1 lần nhà một bác hdvietnam bác ở Lê Văn Sỹ - TP HCM, 1 lần ở shop.
Cảm nhận chung thì em nghĩ nếu xem phim , cặp này được cả hình lẫn tiếng. So sánh với cặp này chắc có CM10 , tuy nhiên xem phim thì em thấy CM kô bằng.
Sở dĩ em khuyên bác titom79 nên kiếm cặp này vì với tầm tiền của cặp này thì em chưa nghe được cặp nào đọ được khi xem phim.

3 năm trước em vác RF7 II về làm bộ 7.1 xem film, em cắm amply 2 kênh vào thấy nó hót hay quá, vợ cả cũng thích quá nên em mua thêm cặp RF82 II làm front, còn để lại RF7 nghe nhạc ở phòng khác tới giờ, theo tai em thì do dùng loa kèn nên tiếng mid hơi chói gắt ở đoạn cao trào, nhưng bù lại nhạc cụ đàn dây tiếng rất hay, tiếng mid thì không thể chê được trong tầm giá, ở phòng khách mình có bộ 5.1 của b&w nhưng thật tình mình thích chất âm klipsch khi xem film.

justbenice

Moderator
3 năm trước em vác RF7 II về làm bộ 7.1 xem film, em cắm amply 2 kênh vào thấy nó hót hay quá, vợ cả cũng thích quá nên em mua thêm cặp RF82 II làm front, còn để lại RF7 nghe nhạc ở phòng khác tới giờ, theo tai em thì do dùng loa kèn nên tiếng mid hơi chói gắt ở đoạn cao trào, nhưng bù lại nhạc cụ đàn dây tiếng rất hay, tiếng mid thì không thể chê được trong tầm giá, ở phòng khách mình có bộ 5.1 của b&w nhưng thật tình mình thích chất âm klipsch khi xem film.
Bác làm quả amply đèn ngon ngon nữa thì cặp RF7II nó hót nhạc vàng với nhạc ngoại chậm chậm khỏi chê.

chetaomay

Well-Known Member
Cảm ơn bác lần nữa. :),
Về loa Sub thì e nghĩ Sub của e cũng tàm tạm rồi, e đang dùng JL 112 (như trước hỏi bác). Model này chưa phải là dòng cao của JL nhưng e thấy cũng OK cho phòng e rồi ạ.
Về Center, do cái kệ (theo thiết kế) nhà em nó hơi bé nên chỉ vừa con Klipsch RC-62. Xưa lúc e mua, e đã mang con RC-64 về rồi, nhưng không vừa cái kệ thế là lại phải mang ra đổi sang RC-62.
Em cũng đã ngắm mấy con Center khác, nhưng nếu dòng gấu tí thì kích thước toàn to hơn con hiện tại của e. Nếu có thay thì phải thay cả kệ luôn, mà thay kệ thì lại phá vỡ mất thiết kế phòng nên em chưa muốn, vì e mới sửa nhà được tầm hơn 2 năm. :(, vậy nên chắc em phải dùng RC-62 này thêm 1 thời gian nữa bác à.
bác Tit cho hỏi tí, con Sub JL 112 bác dùng là dòng E, hay F vậy? không biết bộ xem film của bác thế nào rồi? BACL nghe nói có con quấn đẹp lắm kkk

tittom79

Well-Known Member
bác Tit cho hỏi tí, con Sub JL 112 bác dùng là dòng E, hay F vậy? không biết bộ xem film của bác thế nào rồi? BACL nghe nói có con quấn đẹp lắm kkk

Em dùng dòng E bác à, chính xác là E112 (Gloss).
Vâng, con BACL cũng đẹp, mà quan trọng là không bị kêu & nóng.
Hôm nào rảnh mời bác qua nhà e giao lưu nhé! :D

tittom79

Well-Known Member
dòng sub JL và Velodyne cùng level (tầm tiền) thì cái nào hay hơn bác nhỉ ?
E chưa dùng Velodyne nên không có so sánh với JL được.
Còn nhận xét về JL thì cá nhân e thấy rất ổn. Tiếng Bass sâu, tròn, chắc, nhưng không bị cứng (như Kilpsch, Yamaha) hoặc mềm (như Jamo).
Ngoài ra e thấy sub SVS cũng rất hay, nhưng cỡ phải dòng Ultra13 trở lên ạ.

justbenice

Moderator
sub JL là hàng top trong các thương hiệu sub rồi bác. SVS chỉ là mới nổi thôi
SVS nổi là vì GIÁ RẺ thôi bác. Nó chưa bao giờ được coi là sub đẳng cấp. Ví dụ ở bên Mỹ nó đưa ra bảng so sánh về công suất, độ lớn của âm thanh giữa con SVS 13 ultra với 1 con JL, Velodyne giá gấp 2 lần thì con SVS 13 ultra same same hoặc mạnh hơn. Nên nó bán chạy lắm. Nhưng nếu đưa về VN giá thành cao thì em nghĩ chơi hàng JL vẫn sướng hơn.

tittom79

Well-Known Member
sub JL là hàng top trong các thương hiệu sub rồi bác. SVS chỉ là mới nổi thôi
SVS nổi là vì GIÁ RẺ thôi bác. Nó chưa bao giờ được coi là sub đẳng cấp. Ví dụ ở bên Mỹ nó đưa ra bảng so sánh về công suất, độ lớn của âm thanh giữa con SVS 13 ultra với 1 con JL, Velodyne giá gấp 2 lần thì con SVS 13 ultra same same hoặc mạnh hơn. Nên nó bán chạy lắm. Nhưng nếu đưa về VN giá thành cao thì em nghĩ chơi hàng JL vẫn sướng hơn.
Cảm ơn hai bác.
Ngày trước e cũng đi nghe thử SVS 13Ultra rồi, thấy cũng được, nhưng khi so sánh với JL, e đã lấy JL.
E xin phép ngoài lề tí. Vì e ghét sản phẩm của China, và có thành kiến với đất nước, con người China. E đi công tác ở BK, TH mấy lần thì 2 lần bị họ lừa, mặc dù đã có thổ dân họ nói trước với Taxi. Hoặc rồi là trẻ con nhà em đi du lịch sang các nước khác cũng bị mấy anh chị người TQ chen lấn khi xếp hàng, ...:(

Bên trên