Em hỏi chút về ổn áp lioa

winterfell101

Well-Known Member
Hi các bác, hiện tại e đang sài con lioa 2kva để chuyển nguồn, vì nhà e có trẻ nhỏ nên ko thể duy trì điện 24/24 được, nên mỗi lần xem phim hay nghe nhạc xong em đều phải rút hết điện ra khỏi ổ cắm, vấn đề ở đây là con lioa, mỗi lần cắm điện và bật công tắc ON trên lioa thì e thấy kim đồng hồ vọt lên 300 rồi mới quay trở lại 220v, như vậy có ảnh hưởng đến thiết bị đang cắm trực tiếp qua lioa ko các bác? Và mỗi lần xem phim những đoạn Bomb nổ, hay nghe nhạc lớn, một số bóng đèn trong phòng bị nháy, cái này e đang nghi ngờ ko biết do con Sub của e nó làm rung bóng đèn :D hoặc cũng có thể nguồn điện nhà em đang có vấn đề? Em cám ơn các bác

Chỉnh sửa lần cuối:

zeroFILL

Active Member
Ðề: Em hỏi chút về ổn áp lioa

Có thể do quán tính của kim vôn kế bác ạ

winterfell101

Well-Known Member

Có thể do quán tính của kim vôn kế bác ạ

Thanks bác, Nhưng nếu e tắt đi bật lại nhiều lần như thế thì có ảnh hưởng j đến thiết bị ko bác? Vì e cũng rất ngại việc cắm vào rút ra, nhưng vì nhà có con nhỏ nên buộc phải làm vậy :(

lan806

Well-Known Member

Nhà em dùng ổn áp 20 năm nay (lioa) nhưng chưa thấy cháy cái gì.
Buồn thật .

z600

Member

hình như bác dùng lioa đời đầu ko có chức năng tự kéo về 220 khi tắt
còn vụ bóng đèn cháy thì khi bác mở nhạc to để ý xem lioa có chạy roẹt roẹt ko. có thể công suất con lioa yếu quá

winterfell101

Well-Known Member

hình như bác dùng lioa đời đầu ko có chức năng tự kéo về 220 khi tắt
còn vụ bóng đèn cháy thì khi bác mở nhạc to để ý xem lioa có chạy roẹt roẹt ko. có thể công suất con lioa yếu quá

Thanks bác, điện nguồn nhà e đã có con lioa 20kva đảm nhận, còn e chỉ dùng con 2kva làm chuyển nguồn thôi ạh, con 2kva của e mới mua chính hãng được mấy tháng :D

justbenice

Moderator

Cái con 2kva lioa đấy thực chất nó chỉ may ra thì đc 500w. Đã chơi lioa thì nên chơi cao lên, tầm 4-5kva. chứ chơi mấy cái đồ đời cũ hoặc công suất thấp thì rất nguy hiểm cho dàn audio.

Chỉnh sửa lần cuối:

duytanltl

Member

Thanks bác, điện nguồn nhà e đã có con lioa 20kva đảm nhận, còn e chỉ dùng con 2kva làm chuyển nguồn thôi ạh, con 2kva của e mới mua chính hãng được mấy tháng :D

Con lioa này có vẻ hơi nguy hiễm, ổn áp không nhạy, không có mạch đóng trể (khi điện áp ổn định mới đóng điện ngõ ra), không có mạch bảo vệ quá áp => quá nguy hiểm, bác kiểm tra lại điện áp ra tại các ổ cắm để khỏi ân hận....

binhhc

Moderator

- Khi đóng cắt mạch điện thì sẽ tạo nên sóng xung điện áp, tuy nhiên các nhà SX đã tính đến điều này nên giá trị xung đó không làm hại (ảnh hưởng) đến thiết bị. Việc kim đồng hồ Vol nó vụt lên cao khi đóng điện là bình thường, cái này chủ yếu là do cơ chế hoạt động của cái đồng hồ đo thôi (dỏm). Bạn mượn chiếc đồng hồ đo hiện số (xịn) cắm vào thử sẽ rõ ngay.
- Khi bom nổ lúc xem phim mà bóng đèn rung, nháy thì có thể do: chất lượng điện áp, công suất (dòng điện) hoặc dây dẫn từ sau cái Lioa 20KVa đó cấp cho hệ thống điện trong nhà bạn là không đảm bảo.
- AVR của bạn chạy điện 100V hay sao mà phải dùng Lioa đổi nguồn. Nếu đúng vậy thì bạn nên tìm mua chiếc biến áp đổi nguồn 220/100V có chất lượng tốt và công suất đủ lớn cấp cho AVR (không nên dùng Lioa nữa vì bạn đã có con 20kVa rồi)

ngdhieu

Well-Known Member

Cách mà mình đã làm cho hệ thống ở nhà: (không có tiền xài BACL)

Mua 1 cái ổn áp cũ, đem ra thợ yêu cầu họ cắt sạch mạch điều khiển cho nó thành 1 cái biến áp tự ngẫu bình thường, chỉnh cho điện áp đầu ra hơi dư 1 chút (ổ 100V đo được 110V không tải). Vậy là xong, đảm bảo không bị sụt áp gì hết nữa....

winterfell101

Well-Known Member

- Khi đóng cắt mạch điện thì sẽ tạo nên sóng xung điện áp, tuy nhiên các nhà SX đã tính đến điều này nên giá trị xung đó không làm hại (ảnh hưởng) đến thiết bị. Việc kim đồng hồ Vol nó vụt lên cao khi đóng điện là bình thường, cái này chủ yếu là do cơ chế hoạt động của cái đồng hồ đo thôi (dỏm). Bạn mượn chiếc đồng hồ đo hiện số (xịn) cắm vào thử sẽ rõ ngay.
- Khi bom nổ lúc xem phim mà bóng đèn rung, nháy thì có thể do: chất lượng điện áp, công suất (dòng điện) hoặc dây dẫn từ sau cái Lioa 20KVa đó cấp cho hệ thống điện trong nhà bạn là không đảm bảo.
- AVR của bạn chạy điện 100V hay sao mà phải dùng Lioa đổi nguồn. Nếu đúng vậy thì bạn nên tìm mua chiếc biến áp đổi nguồn 220/100V có chất lượng tốt và công suất đủ lớn cấp cho AVR (không nên dùng Lioa nữa vì bạn đã có con 20kVa rồi)

Dạ, rất cám ơn bác. E sẽ lưu ý vấn đề này

tuanyou

Xài hiệu quả không bác, tôi tính mua 1 cái nhưng phân vân quá....

Bên trên