Em Là Bà Nội Của Anh - Phải đi xem

acquycodon

Active Member
Vẫn như mọi lần, chưa bao giờ em đi xem phim Việt một cách tự nguyện cả. Thường thì lũ bạn hay gấu lôi đi. Nhưng may thay, năm nay phim Việt đi xem đa phần xem được. Từ Chàng trai năm ấy, rồi Tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh, Yêu, rồi phim này.

Sau bao đêm đen chìm trong tuyệt vọng, đâu đó có chút anh sáng le lói, khiến chúng ta không khỏi hi vọng vào nền điện ảnh nước nhà đang ở mức cao của liên thiên ngân hà này.

Bài viết sẽ không chê nhiều mà đi vào xem cái quái gì đang diễn ra và tại sao phải đi xem.

1. Nội dung:

Phim Việt mà, thường thì phim nào xem dễ hiểu và không phải lắc não 69 lần mới biết phim đang nói về cái gì, là phim coi được. Vì phim nào các bạn ra khỏi rạp mà chửi thề thì nó ứ có nội dung gì, người xem cũng chả hiểu đâu.

Phim làm từ kịch bản gốc nên cũng không có gì bàn nhiều. Kếu cấu có đầu có đuôi, diễn biến tâm lý và các tình tiết hợp lý. Bạn cứ tự tin và xem phim, không cần mở sổ tay ra tìm câu chửi nào cho phù hợp như mấy cái phim Việt khác đâu.

Em chưa có xem phim Hàn, nhưng đoán là mấy bạn Hàn mà làm phim này thì mức độ hư cấu chắc cao, còn anh đạo diễn có lẽ tiết chế khá nhiều, nên sự điêu có giảm và phù hợp với người Việt hơn. Rất bất ngờ vì dù là hình ảnh hay tình tiết nhỏ, đoàn làm phim rất trau chuốt. Thích đoạn hồi tưởng lúc ông nội tạm biệt bà nội ra chiến trường, lúc nhận thư báo tử, rồi cảnh chăm con. Tất cả diễn ra có mấy giây nhưng nó đủ khiến chúng ta xúc động. Lý do khiến bà Đại ra đi cũng vô cùng thuyết phục, và cách chị con dâu xử lý cũng rất thực. Vừa ám ảnh với bà mẹ chồng, vừa có chút gì đó yêu thương. Cuối phim cũng chả có cảnh mẹ chồng nàng dâu ôm nhau khóc lóc giảng hòa.

Riêng đoạn bà Đại trẻ nói chuyện với cô con dâu thì hơi hỗn, biết là cố tình làm thế gây tình huống cao trào nhưng cá nhân em không thích.

Tóm lại, nội dung ổn. Ko có gì bàn nhiều.

2. Diễn viên, diễn xuất:

Ấn tượng nhất với bác Thanh Nam, nhờ có bác mà cả bộ phim được kéo lại cho nó cân bằng. Đây là vai diễn khó cho một diễn viên lớn tuổi. Những bác diễn khá duyên, có tình. Tha hồ mà cảm nhận được sự yêu thương và tôn sùng của bác với bà Đại.

Thu Trang diễn vai cô con gái cũng hay nha, vẫn cái cách diễn hơi thái quá nhưng phim này nhìn nó hợp lý và chất hơn nhiều.

Hứa Vỹ Văn thì đẹp trai, phong độ, nhìn có cảm tình, gấu cứ đá đá rồi thều thào : đẹp trai quá anh ê. (tất nhiên là so với em thì ảnh cũng chưa bằng :v)

Ngô Kiến Huy thể hiện cũng tốt.

Hồng Ánh; Đức Khuê thì khỏi bàn rồi. Anh chị này quăng đâu cũng diễn được. 2 cô chú này diễn mà như không.

Hari Won chạy đi chạy lại, nói ba cái câu vô nghĩa, nói chung là xinh và đáng yêu. Người như Hari Won chả cần diễn, cứ vào rồi cho làm gì thì làm. Mức độ đáng yêu nó gọi là cực đại rồi, thêm một phần nữa là Hari Won bản tính tự nhiên, nên có diễn của ứ có ai tin...

NSƯT Minh Đức tròn vai, vì time diễn ít.

Nhân vật chính là Miu Lê. Nói thế nào nhỉ?! Muốn chê lắm. Vì rất nhiều đoạn rất hư cấu. Nhưng khá là bất ngờ. Vai diễn sinh ra như cho chị ấy vậy. Dáng đi, cách nói chuyện, thần thái. Rất có duyên và có tình. Mấy bộ đồ từ thời xưa cũng đẹp nữa. Hát hò thì cực kỳ chất, trước phim này chưa nghe chị ấy hát bài nào, chắc tý tải ít nghe thử. Có tý gọi là cảm xúc.

3. Hình ảnh, âm thanh:

Nhạc hay, giọng nói các nhân vật dễ nghe. Có cảm tình. Riêng bà Đại trẻ thì oang oang đúng chất luôn. Các bài hát ném vô mạch phim cực chuẩn. Các bác ra rạp và cảm nhận nhé.

Các thước phim cũ và mới khi ở trong tiệm ảnh hay lúc bần hàn của bà Đại đều có hồn và chân thực. Mình nghe cái tên nghệ sỹ Thanh Nga đâu đó rồi. Không biết phim có gì liên quan không.

4. Cảm xúc khi xem:

Mừng quá các bác ạ. Xem phim này em có thể cười được. Phù, cười kiểu thật sự ấy, chứ ko phải nhếch mép lên cười khẩy hay đau đớn đâu. Còn các phân đoạn có cảnh buồn em không cười như mấy phim khác. Đủ sâu sắc để chúng ta ngồi lặng im, tĩnh tâm và nghĩ về những người thân yêu.

Đầu và cuối nó hợp lý, không phải dạng khởi động thì hoành tráng, lúc lâm trận được xíu là xịt như đa phần phim Việt.

Mấy bác bệnh hoạn, biến thái(giống em) cũng có chỗ để thể hiện bản chất qua mấy đoạn bể bơi hay hậu trường, phê.

5. Tại sao lại phải đi xem:

Để hết tuyệt vọng vì nên điện ảnh nước nhà thì còn lâu. Vẫn bế tắc lắm. Nhưng ít ra đây cũng là bộ phim tốt. Tất cả mọi thứ ở mức khá. Thông điệp bộ phim mang tới, diễn viên, âm nhạc, thái độ làm việc nghiêm túc và cả tài năng của đoàn làm phim. Đáng ghi nhận, đáng để chúng ta tin thêm một lần, đáng để ra rạp. Nói không điêu là để ủng hộ điện ảnh nước nhà. Coi như em thay mặt, em xin các bác vậy =))

Xách gấu lên và đi thôi.

6. Kết:

Nếu thời gian có quay trở lại, em vẫn là con của má em, vẫn sẽ trải qua tuổi thơ giông bão, vẫn nghèo và vẫn yêu thương mọi người như thế. Em nghĩ má em cũng vậy. Dù má kể, để trải qua 65 năm cuộc đời, má em đã đánh mất cả tuổi trẻ, cả mơ ước, cả tôn nghiêm vì con cái. Có lẽ sau phim, thứ rút ra được đó là hãy thực hiện ước mơ của mình, vì thời gian đi sẽ không bao giờ trở lại, nhưng hãy yêu thương những người xung quanh mình. Đó mới là giá trị cuốc sống.

Ps: Nợ ảnh. Bác nào đọc thì sửa lỗi chính tả giúp em.

Chỉnh sửa lần cuối:

quyetk11

Member
Ðề: Em Là Bà Nội Của Anh - Phải đi xem

đã xem bản hàn xẻng, nhìn thấy cái phim này càng ác cảm với phim việt :))

anhduyaudio1

Moderator

ghét cay ghét đắng con Miu Lê..coi ơn giời cậu đây rồi mới thấy nó diễn vừa dở mà vừa hỗn láo

vietthuong

Well-Known Member

3 chàng gianh lấy 1 nàng.
Giành qua giành lại, biết chàng hay ba?

daikimgia

Active Member

Tui từng rất ngại đi coi film Việt, nhưng lần này cũng thử liều một phen, và đã hài lòng.

Các bạn đừng quá so đo và so sánh film Việt với film quốc tế. Nay làm được như vậy là tốt lắm rồi, đủ để kéo người xem ra rạp và tạo một chút lòng tin và hy vọng cho film Việt sắp tới.

Cảm nhận nước film và âm thanh ra dáng điện ảnh vì có đầu tư kỹ lưỡng, ko tào lao giống clip hải mà các film khác vẫn làm do đầu tư ko kỹ.

ĐÁNG XEM! Miu lê diễn rất hay, dễ thương.

leutrunghieu1993

Well-Known Member

ít coi phim việt. nhưng phim này khá hay. mình thích hơn hoa vàng trên cỏ xanh.

haipvg

Well-Known Member

Nghe tên và cốt truyện thấy không hứng thú.

grandthorn

Active Member

em đã xem Miss Grany - vì thế em k có ý định đi xem

microbig

Active Member

Đã đi xem, thấy còn tốt hơn nhiều so với mấy phim tạp nham bá xạo khác. Ít ra thì cũng có thiện cảm hơn với phim Việt. Bác nào so sánh với phim HQ thì chẳng khác nào bì phấn với vôi. Sao không so sánh với các phim VN khác nhỉ? V-League là V-League, Premier League là Premier League, sao cứ phải dìm nhau xuống bùn?!!

khanhro

Member
Ko có ý định đi xem vì đà xem phiên bản hàn quốc. Bê nguyên kịch bản thì ok rồi phim này nổi tiếng, cả chục quốc gia mua bản quyền về dựng lại phim mà. Bị ám ảnh bởi phim 49 ngày cũng bê nguyên kịch bản người ta mà làm còn không ra hồn

Poweraccoon

VỪa coi ban chiều xong và thấy rất hài lòng, lâu lắm rồi mới được xem 1 bộ phim Việt hẳn hoi (hoa vàng và yêu thì chưa được xem :D ). MÌnh thấy phim chuyển thể rất tốt khi mà bê nguyên kịch bản bên Hàn nhưng không bê cứng nhắc mà làm nó phù hợp với văn hóa Việt Nam, xem cảm xúc nó đúng là của Việt Nam. Có thể cảm nhận được sự đầu tư kĩ lưỡng, tỉ mỉ và nghiêm túc từ những chi tiết nhỏ. Nhạc phim nghe rất phê. Cá nhân mình sau khi xem cả hai bản Việt và Hàn mình thấy thích bản Việt hơn vì nó mang lại cho mình cảm xúc gần gũi và rất thật với văn hóa Việt Nam :x

Nhại lại phim Hàn thì có gì mà hay ho ..........

Đi xem phim này xong , xem lại phiên bản Korea phải nói phim VN hay hơn (chắc là diễn viên và lời thoại nghe dễ hiểu):-@

heonang

Member

Em đã xem bản HQ năm ngoái với TQ (có LuHan đóng) giữa năm nay. Sẽ ko có ý định xem bản VN vì làm y nguyên bản gốc nên chẳng có gì khác lạ để bỏ tiền xem cả. Sẽ đợi HD ủng hộ <3

emiuanh

Active Member

Bài review khá hay, nhưng em thấy không hợp lí về phần nội dung
1: phim được hợp tác làm lại từ Miss granny 2013 của Hàn Quốc, ngay từ đầu phim nếu để ý ta sẽ thấy quảng cáo của hãng phim Hàn Quốc và có ghi rõ hãng phim VN hợp tác sản xuất,nên nội dung anh ghi phim Việt Nam không đúng lắm, nội dung được sử dụng gần như 99% của phim Hàn, chỉ pha thêm vài tình tiết hài cho gây thêm phần vui nhộn (diễn viên Thu Trang). Nếu anh chưa xem thì có thời gian rảnh hãy dành ra 2h để xem nó, anh sẽ không phải hổi tiếc :).
2: nhạc phim được sử dụng mấy bài nhạc xưa của Trịnh Công Sơn, thể hiện qua giọng của Miu Lê nghe cũng rất là thích.

Với những người chưa xem phiên bản Hàn thì đây là một bộ phim hay, còn nếu đã xem rồi thì cũng nên đi xem để xem cách diễn suất của diễn viên trẻ VN, Miu Lê đóng rất tốt, rồi thêm âm nhạc, ngôn ngữ trong phim cũng là VN nên sẽ tạo cho ta 1 cảm giác gần gũi hơn so với phiên bản Hàn.

lethang231

Phim rất hay, lâu lắm rồi Phim Việt mới có 1 bộ phim như vậy.
Cười nhiều, khóc cũng nhiều... Rất đáng ra rạp xem

Bên trên