Em mới tập chơi 4k. Xin mọi người giải đáp cho em một số thắc mắc ạ.

diepkhai152

Active Member
Xin chào toàn thể anh em diễn đàn HDvietnam. Em xin nhờ các bác giúp đỡ setup dùm bộ dàn để có thể xem được phim 4k 2160p 60hz ạ.
Hiện tại em đang có Tivi 65 samsung js 9000. Nguồn phát Himedia Q10 pro. Rec yamaha A2030.
Với bộ dàn này phải đấu nối thế nào để có thể xem được phim 4k ạ. Hôm qua em thử để chế độ hình ảnh trên Q10pro là 2160p 60hz thì không được.
Có phải là phải mua thêm 2 cọng dây hdmi 2.0 để nối từ q10 vào rec và từ rec ra tivi không ạ.
Em xin chân thành cảm ơn các bác.

caothudeche

Moderator
Ðề: Em mới tập chơi 4k. Xin mọi người giải đáp cho em một số thắc mắc ạ.

Xin chào toàn thể anh em diễn đàn HDvietnam. Em xin nhờ các bác giúp đỡ setup dùm bộ dàn để có thể xem được phim 4k 2160p 60hz ạ.
Hiện tại em đang có Tivi 65 samsung js 9000. Nguồn phát Himedia Q10 pro. Rec yamaha A2030.
Với bộ dàn này phải đấu nối thế nào để có thể xem được phim 4k ạ. Hôm qua em thử để chế độ hình ảnh trên Q10pro là 2160p 60hz thì không được.
Có phải là phải mua thêm 2 cọng dây hdmi 2.0 để nối từ q10 vào rec và từ rec ra tivi không ạ.
Em xin chân thành cảm ơn các bác.

Mình cũng dự đoán là vấn đề nằm ở dây của bác. Không biết bác đang dùng dây gì? Nếu cùi quá thì cũng nên mua dây xịn.
Lưu ý: Không có cái gì gọi là dây HDMI 2.0 nhé. Bác mua dây High Speed hoặc High Speed with ethernet là được.

P/s: Bác có chiếc TV anh em mơ ước đấy.

haimeru173

lần đầu tiên nghe tới dây hdmi 2.0, giống hồi trước ngồi cãi với thằng bạn về dây sata 2 và 3

diepkhai152

Active Member

Em xin cảm ơn các bác nhiều! Tý nữa thì lại tốn tiền mua thêm 2 cọng dây HDMI 2.0 ^^ Em vừa thử rút dây HDMI từ REC và cắm thẳng vào Tivi JS 9000 (tức là nối trực tiếp Q10 Pro với JS 9000) thì setup được chế độ 2160p 60Hz ạ. Tức là vấn đề là do con Rec A2030 của em ạ.
Giờ em nối Q10 PRo với tivi bằng dây HDMI. Còn Rec A2030 nối với Q10 Pro bằng cổng Optical
Mọi thứ giờ tạm ổn rồi ạ.
Hình ảnh em setup thành công 2160p 60Hz:

Em thử chơi mấy phim 4k hôm qua vừa download từ diễn đàn. Mọi người nhìn thông số xem có đúng là 4k không ạ. Em cảm ơn!

Chỉnh sửa lần cuối:

diepkhai152

Active Member

Sẵn tiện mọi người cho em hỏi nhờ! Em đang chơi phim từ ổ cứng qua Kodi trên Himedia Q10 Pro. Có phần mềm nào tạo duyệt phim theo kiểu poster và fan art như Dune không nhỉ? Em cám ơn!

Dạo này Q10 Pro được tung quảng cáo rầm rộ trên diễn đàn nhỉ?

diepkhai152

Active Member

Chắc bác hiểu lầm rồi. Em chỉ lập topic để hỏi mấy thứ em không biết mà thôi. Chứ có quảng cáo gì đâu ạ. Bản thân em đang dùng dune bass 3d. Giờ mua thêm con q10 pro để xem phim 4k thử xem nó như thế nào. Chứ nói thật con q 10 khó dùng và bị lỗi phụ đề. Không phải nó chạy được 4k thì em cũng cho nó lên đường rồi ạ. ^^

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Dune sắp ra con Solo 4K đấy ạ, chắc tháng sau :)

diepkhai152

Active Member

Em nghe nói con Dune Solo không chơi được 4k 2160 60Hz ạ! @@

eolohd

Active Member

Sẵn tiện mọi người cho em hỏi nhờ! Em đang chơi phim từ ổ cứng qua Kodi trên Himedia Q10 Pro. Có phần mềm nào tạo duyệt phim theo kiểu poster và fan art như Dune không nhỉ? Em cám ơn!

Bác có thể tổ chức thư viện ngay trong Kodi như hướng dẫn mod oldfriend post ở đây:
http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/1054638-latest-version-bien-himedia-kodi-thanh.html
Sau đó tạo các smart playlist cho tiện lợi như mình hướng dẫn ở đây:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1054638&page=9&p=8285259&viewfull=1#post8285259

caothudeche

Moderator

Em xin cảm ơn các bác nhiều! Tý nữa thì lại tốn tiền mua thêm 2 cọng dây HDMI 2.0 ^^ Em vừa thử rút dây HDMI từ REC và cắm thẳng vào Tivi JS 9000 (tức là nối trực tiếp Q10 Pro với JS 9000) thì setup được chế độ 2160p 60Hz ạ. Tức là vấn đề là do con Rec A2030 của em ạ.
Giờ em nối Q10 PRo với tivi bằng dây HDMI. Còn Rec A2030 nối với Q10 Pro bằng cổng Optical
Quên mất hôm trước không góp ý lại bác chỗ này.
Đấu như bác là một cách, nhưng phần âm thanh Optical không đủ để chiến những em hàng khủng như DTS-HD MA, True HD.
Mình xem thì thấy con A2030 của bạn có Passthough 4K 60p. Như vậy vấn đề không phải nằm ở nó, mà ở chỗ khác, hoặc mình thiết lập AVR chưa đúng.

Mình cũng xin hỏi lại là không biết bạn dùng dây HDMI gì? Có thể với 1 sợi cắm thẳng thì sự ảnh hưởng của các yếu tố không mong muốn lên việc truyền dẫn chưa tới mức để mất tín hiệu lên TV. Nhưng qua 2 sợi, qua passthrough nó sẽ khác.

Mình cũng dự đoán là vấn đề nằm ở dây của bác. Không biết bác đang dùng dây gì? Nếu cùi quá thì cũng nên mua dây xịn.
Lưu ý: Không có cái gì gọi là dây HDMI 2.0 nhé. Bác mua dây High Speed hoặc High Speed with ethernet là được.

P/s: Bác có chiếc TV anh em mơ ước đấy.
HDMI 1.4 đồng ý với bạn là xuất được 4k60hz nhưng nó ko ra được chroma 4.4.4 . chroma 4.4.4 chỉ HDMI 2.0 mới làm được

diepkhai152

Active Member

Trùi, em cám ơn bác nhiều lắm. Em tìm mãi cái này. Để tối về em thử ạ.

diepkhai152

Active Member

Em đang dùng 1 dây HDMI kèm theo máy Q10pro và 1 dây HDMI steàd ạ. Không biết có phải do dây không nữa. Có lẽ tối về em sẽ thử lại ạ. Nếu con a2030 nó pass 4k được thì tuyệt quá. Em cám ơn bác nhiều ạ.

diepkhai152

Active Member

Quên mất hôm trước không góp ý lại bác chỗ này.
Đấu như bác là một cách, nhưng phần âm thanh Optical không đủ để chiến những em hàng khủng như DTS-HD MA, True HD.
Mình xem thì thấy con A2030 của bạn có Passthough 4K 60p. Như vậy vấn đề không phải nằm ở nó, mà ở chỗ khác, hoặc mình thiết lập AVR chưa đúng.

Mình cũng xin hỏi lại là không biết bạn dùng dây HDMI gì? Có thể với 1 sợi cắm thẳng thì sự ảnh hưởng của các yếu tố không mong muốn lên việc truyền dẫn chưa tới mức để mất tín hiệu lên TV. Nhưng qua 2 sợi, qua passthrough nó sẽ khác.

Cảm ơn bác caothudeche nhiều ạ! Em vừa ra cửa hàng và mượn 2 sợi HDMI hight speed giống hệt nhau. Em về nhà và kết nối từ Rec ra Tivi và từ Rec ra Q 10pro. Kết quả là vẫn không setup được 2160p 60Hz ạ! Chỉ đặt được 2160p 30Hz thôi ak.
Em đành phải quay lại cách kết nối cũ, mà bác cho em hỏi tẹo. Phần âm thanh theo như bác nói nếu em dùng dây Optical là không chơi được định dạng HD MA và True HD ạ.
Em đang hoang mang quá, chả biết làm sao? Cái Rec rõ ràng nó có ghi là 4k passthrough mà. Chẳng lẽ lại phải đổi Rec. @@ Bác tư vấn giúp em với, em cảm ơn!

caothudeche

Moderator

Cảm ơn bác caothudeche nhiều ạ! Em vừa ra cửa hàng và mượn 2 sợi HDMI hight speed giống hệt nhau. Em về nhà và kết nối từ Rec ra Tivi và từ Rec ra Q 10pro. Kết quả là vẫn không setup được 2160p 60Hz ạ! Chỉ đặt được 2160p 30Hz thôi ak.
Em đành phải quay lại cách kết nối cũ, mà bác cho em hỏi tẹo. Phần âm thanh theo như bác nói nếu em dùng dây Optical là không chơi được định dạng HD MA và True HD ạ.
Em đang hoang mang quá, chả biết làm sao? Cái Rec rõ ràng nó có ghi là 4k passthrough mà. Chẳng lẽ lại phải đổi Rec. @@ Bác tư vấn giúp em với, em cảm ơn!
HDMI 1.4 đồng ý với bạn là xuất được 4k60hz nhưng nó ko ra được chroma 4.4.4 . chroma 4.4.4 chỉ HDMI 2.0 mới làm được
Băng thông của Optical không đủ cho 2 chuẩn âm thanh khủng bố này.
Mình chưa tìm được thông tin chính xác nhất, nhưng dự đoán nguyên nhân là ở phiên bản HDMI trên AVR của bạn chỉ là 1.4a. Nó chỉ passthrough được 4K 60p / YCbCr 4:2:0. Chứ không passthrough được chroma 4.4.4 như ban nguyenlam_tn77 đã nói.

Cả TV và Q10 Pro của bạn đều hỗ trợ HDMI 2.0 nên bạn thiết lập được 4K 60p là đương nhiên. Nếu đúng như nghi vấn của mình thì phần hình chỉ còn cách kết nối như của bạn.

MrBo682

Well-Known Member

:-"
Mình chưa tìm được thông tin chính xác nhất, nhưng dự đoán nguyên nhân là ở phiên bản HDMI trên AVR của bạn chỉ là 1.4a. Nó chỉ passthrough được 4K 60p / YCbCr 4:2:0. Chứ không passthrough được chroma 4.4.4 như ban nguyenlam_tn77 đã nói.

Cả TV và Q10 Pro của bạn đều hỗ trợ HDMI 2.0 nên bạn thiết lập được 4K 60p là đương nhiên. Nếu đúng như nghi vấn của mình thì phần hình chỉ còn cách kết nối như của bạn.
:-" :-" :-" ... you are number one ....[-( [-( [-(...
Bạn Dipkhai cứ yên tâm chơi nhé. Tất cả thiết bị của bạn đều tốt cả, kể cả AVR...
Vấn đề của bạn nằm ở chỗ cái Kodi , tức là software thôi. Cả trên PC dùng kodi cũng vậy mà thôi.
Đa số dùng mấy cái Android với XBMC hay kodi không chơi AVR như bạn...
Và đa số lại quan tâm cài addon để chơi online, nên có quan tâm mấy cái audio kia đâu...
Bạn dùng trình player mặc định của máy phát mới passthru được các chuẩn âm thanh kia nhé.
Chúc bạn vui!!!

---------- Post added 28-04-2016 at 09:50 ----------

:-"

:-" :-" :-" ... you are number one ....[-( [-( [-(...
Bạn Dipkhai cứ yên tâm chơi nhé. Tất cả thiết bị của bạn đều tốt cả, kể cả AVR...
Vấn đề của bạn nằm ở chỗ cái Kodi , tức là software thôi. Cả trên PC dùng kodi cũng vậy mà thôi.
Đa số dùng mấy cái Android với XBMC hay kodi không chơi AVR như bạn...
Và đa số lại quan tâm cài addon để chơi online, nên có quan tâm mấy cái audio kia đâu...
Bạn dùng trình player mặc định của máy phát mới passthru được các chuẩn âm thanh kia nhé.
Chúc bạn vui!!!

xài q10 pro mà sao anh ko dùng trình mặc định của box để xem phim mà lại qua kodi, thực sự mà nói thì mình ko thích kodi cho lắm ngoại trừ cài addon xem tivi hay xem hài cho đỡ buồn chứ xem phim mình dùng trình mặc định của box xem tốt hơn nhiều

Lucky76

Well-Known Member

Vấn đề ở chổ là con Q10pro phiên bản firmware mới nhất hiện tại nó bị lỗi kén 1 số AVR, nó ko passthough được Audio HD, thường gặp là AVR Yamaha, phải chờ firmware mới để fix nó thôi chứ ko liên quan đến con Ya A2030 đâu.

Bên trên