Em thắc mắc về 3D nhờ các bác chỉ giúp

Tv nhà em lm6200 có 1 số phim 3D, nhưng lạ 1 cái là những file mp4 khi xem nếu mình tắt chức năng 3D trên remote thì nó thành 2D xem cũng rất tuyệt. Còn mấy file đuôi khác thì khi tắt chức năng 3D thì màn hình nó chẻ đôi chẳng coi được gì. Nguyên nhân vì sao vậy ạ? làm sao để xem được những phim 3D đó dưới dạng 2D? em chỉnh hoài vẫn chưa được. Cám ơn các bác

Bac333phi

Ðề: Em thắc mắc về 3D nhờ các bác chỉ giúp

Tv nhà em lm6200 có 1 số phim 3D, nhưng lạ 1 cái là những file mp4 khi xem nếu mình tắt chức năng 3D trên remote thì nó thành 2D xem cũng rất tuyệt. Còn mấy file đuôi khác thì khi tắt chức năng 3D thì màn hình nó chẻ đôi chẳng coi được gì. Nguyên nhân vì sao vậy ạ? làm sao để xem được những phim 3D đó dưới dạng 2D? em chỉnh hoài vẫn chưa được. Cám ơn các bác

Bạn vào [Q.MENU] --> [Cài đặt 3D] --> [Xem hình ảnh thông thường] --> chọn [Bật]
thì sẽ xem được clip 3d dưới dạng 2d

589665320

Member

em chưa đủ 20 post nên cho em mượn topic nha
E down phim 3d trên hdvietnam về rùi copy ổ cứng đem xuống TV sony 3d xem thì toàn thấy hình ảnh chìm vào trong chứ ít khi nổi ra khỏi màn hình cái này là phim nào cũng thế hay có 2 dạng vậy?

crazyboy1304

Moderator

Bạn phải down phim 3D SBS ( có 2 hình 2 bên) thì mới có hiệu ứng nổi. Nếu dùng phim 2D (1 hình) rồi dùng chức năng chuyển đổi 2D-3D trên tivi thì chỉ có chiều sâu.

congtuthanhnam2

Active Member

em chưa đủ 20 post nên cho em mượn topic nha
E down phim 3d trên hdvietnam về rùi copy ổ cứng đem xuống TV sony 3d xem thì toàn thấy hình ảnh chìm vào trong chứ ít khi nổi ra khỏi màn hình cái này là phim nào cũng thế hay có 2 dạng vậy?
cái vấn đề này bác phải chỉnh độ sâu 3d trong setup của tv, sony hì em không biết còn tv samsung có thể chỉnh từ -5 đến +5 , ở chế độ mặc đinh mắt trái/phải chỉ cần chỉnh +2 là ảnh lòi hết ra ngoài, tv lg thì ngược lại chỉnh về -3 thì ngưc của mấy em trên phim dí sát vào mồm mình

vumanhtri

Em lại muốn nhờ các bác tư vấn giúp vấn đề hơi ngược lại.
Đĩa phim 3D Bluray bán ở chợ Giời (Hà Nội) dịp Tết vừa rồi cũng khá nhiều rồi ạ (cả loại đĩa 25Gb/100k và đĩa 50Gb/250k).
Em có thử mua 1 đĩa hoạt hình 3D Bluray về. Ở nhà thì dùng bộ Samsung HT-F5530HK (có logo và hỗ trợ 3D Bluray) do vậy đọc được đĩa phim đó. Vấn đề nan giải là nhà em lại không có TV nào có chức năng và logo 3D cả (em có 1 cái Samsung UA40D5000 và 1 cái UA46F6300), do vậy khi cắm HDMI thì TV lên hình đúng kiểu side by side. Nếu chỉ nhìn riêng mỗi bên thì rất nét, phụ đề rõ, âm thanh thì khỏi bàn. Lúc bắt đầu bật đĩa để vào disc menu thì vẫn full màn hình 2D như bình thường, chỉ lúc bắt đầu chọn Play thì mới chuyển sang side by side.
Em chọn trong phần Cài đặt của HT-F5530 phần Hình ảnh->3D thì thấy có 3 mục là: Auto, 3D->3D, 3D->2D và ở dưới là chọn kích cỡ của màn hình. Em đã thử lần lượt các mục đó, kích thước màn hình chọn đúng 40 hoặc 46 inch rồi mà hình vẫn lên side by side.
Trong tình hình này nhờ các bác cho em lời khuyên phải xử lý như thế nào:
1) Có thể mua kính để xem phim đó được không? Nếu có thì mua loại kính nào, ở đâu và giá.
2) Có cách nào để bộ HT-F5530 đọc đĩa 3D Bluray nhưng phát nội dung lên TV là 2D như đĩa Bluray thường được không.
Mong các bác chỉ giáo cho em, nhất là với phương án 2 vì em xem thử phim 3D trên TV (cả giả lập và không giả lập) thì đều không thấy sướng lắm vì dù gì thì màn hình TV cỡ 80 inch trở xuống có lẽ là quá nhỏ để dùng.

nongdan9x

Ok em rõ rồi mấy bác đừng cmt nữa :S

protutetn

cái này e không biết bác nào giúp đi

Bên trên