Enable AHCI sau khi đã cài Windows

vuchaulong

Active Member
Ðề: Enable AHCI sau khi đã cài Windows

Nghe đồn là có thể copy với tốc độ lên đến 300MB/s nên em đã lần mò khắp nơi để tìm hiểu. Báo cáo với các bác là em làm như sau không biết có đúng không:

- BIOS - AHCI sau đó cài Vista và nó báo ở phần Device Manager là Stadard AHCI. Em chuyển món là lấy đĩa cài của main (EP45) để cài Chipset cho nó thì nó báo thành Intel AHCI.... Co vẻ như là thành công. Tuy nhiên khi copy thì tốc độ hỡi ơi tương đương với USB. Chẳng biết mình làm sai chỗ nào.

- Chuyển sang win98 em có bộ cài đã tích hợp sẵn AHCI. Vẫn chỉnh BIOS như trên sau đó cài Win. Lúc đó F6 không có tác dụng nữa mà nó tự cài cho mình ở phần sau đó. Sau khi cài xong thì nó cũng nhận chuẩn là Intel AHCI.... Tuy nhiên tốc độ copy thì vẫn như lúc chưa cài định dạng này.

Thật là nan giải. Bác nào thành công mà có tốc độ copy như lời đồn thì show em cái nhé!

quangnh

Member

Hướng dẫn của HDNewbie chưa thật chi tiết. Cách này có thể không thành công trên một số mainboard. Tại sao? Điều nầy, tôi biết đc khi tìm cách enable AHCI vơi chipset AMD. Phần AHCI là một module trong chipset , Windows xem nó là một device. Mỗi Device có các thông số để nhận dạng. Thông số quan trọng nhất là:
  • Vendor ID
  • Device ID
  • Subsystem ID

Trong hướng dẫn của HDNewbie phù hợp cho Device AHCI có thông số VEN_8086&DEV_3A22. Mình kiểm tra file iaAHCI.inf thì Device AHCI có 9 loại. Do đó trước khi chúng ta thực hiện phải kiểm tra thông số này để chỉnh sửa file AHCI.reg cho phù hợp với mainboard hiện có. tôi không có mainboard Intel nên tôi không thể hướng dẫn chi tiết cho a e được :)
Bạn cho mình hỏi một chút, mình dùng main giga h55m, main này hỗ trợ AHCI, cổng kết nối ở ngoài có esata. Mình đã làm theo hướng dẫn nhưng ở bước tạo file ahci.reg cũng bị lỗi do mình chưa thay đổi thông số VEN_8086&DEV_3A22, với main Giga H55M thì thay đổi thông số của file AHCI như thế nào ? ( Mình đã dùng phần mềm CPUID và everest nhưng không thấy )
Cám ơn.

quangnh

Member

Mình đã kết nối được qua cổng esata nhưng tốc độ không nhanh so với USB là mấy, và chi kết nối được vài phút là báo lỗi, không hiểu tại sao nữa.

qhuyqn

Member

Bác cho hỏi các main dòng G31 có hỗ trợ AHCI không?

thì đã nói là nói khoác mà ....................................... việc bật AHCI lên để cài win vista thì quá là đơn văn giản ý của chủ để TOPIC là cài WIN rỗi và muốn sử dụng AHCI thì phải làm thế này....

Lần trước dùng main Giga EG45 làm phát được ngay mới đối con Asus p5q Pro turbo làm y chang mà không được bực quá

Bên trên