esata kết nối tốc độ 43mb/s ??? >"<

mrchick

mình xài máy hp dv5t có cổng esata, vừa rồi mình vừa mới mua 1 ổ seagate 1.5tb + box Icy Dock MB559US-1S, tối qua thử copy 1 folder 52gb thì thấy tốc độ chỉ có 43mb/s ??? ^:)^^:)^^:)^

sao mình nghe nói esata có tốc độ xấp xỉ 3gb/s :-o lận vậy là do box có vấn đề hay ổ cứng hay mình phải chỉnh gì trong máy mới được tốc độ đó

Mấy bác có ai biết thì chỉ giùm mình với

Xdarkest

Member
Ðề: esata kết nối tốc độ 43mb/s ??? >"<

Đúng rùi mà :|
1 cái là 43 megabyte/second
1 cái là 3 gigabit/second
1 byte = 8 bit cứ thế mà tính

Và tốc độ thực tế kô bao giờ đc như vậy đâu.

mrchick

Đúng rùi mà :|
1 cái là 43 megabyte/second
1 cái là 3 gigabit/second
1 byte = 8 bit cứ thế mà tính

Và tốc độ thực tế kô bao giờ đc như vậy đâu.

tại mình thấy nó copy lâu lắm, mất tầm gần 3 tiếng đồng hồ mới xong 52gb
trong khi người ta chép đầy ổ cứng 1tb phim hình như chỉ mất khoảng 6-8 tiếng thôi

ko biết có ai giống mình ko

Chỉnh sửa lần cuối:

mình xài máy hp dv5t có cổng esata, vừa rồi mình vừa mới mua 1 ổ seagate 1.5tb + box Icy Dock MB559US-1S, tối qua thử copy 1 folder 52gb thì thấy tốc độ chỉ có 43mb/s ??? ^:)^^:)^^:)^

sao mình nghe nói esata có tốc độ xấp xỉ 3gb/s :-o lận vậy là do box có vấn đề hay ổ cứng hay mình phải chỉnh gì trong máy mới được tốc độ đó

Mấy bác có ai biết thì chỉ giùm mình với

Mình dùng Win XP copy eSATA đc khoảng hơn 40MB/s.Bạn phải nói rõ là 40MB/s hay 40Mb/s nhé, 2 cái đó khác nhau đấy, nếu bạn đc 40MB/s thì vậy là đc rồi.

eSATA có băng thông là 3Gb/s tức hơn 300MB/s, nhưng đây là băng thông của chuẩn giao tiếp chứ ko phải tốc độ ổ cứng.Tốc độ của ổ cứng phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố : giao tiếp, bộ đệm, tốc độ quay, hệ điều hành...

trong khi người ta chép đầy ổ cứng 1tb phim hình như chỉ mất khoảng 6-8 tiếng thôi

3h mới xong 52G thì khoảng 5MB/s giây chứ mấy, chắc có vấn đề gì ở đây rồi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

43MB/s ~ 151 GB/h, bạn copy 52GB mất đến 3h thì chắc là tính ko chính xác.

eSATA có tốc độ copy bằng SATA. Với HDD mới, tốc độ vào khoảng 60-80 MB/s là ổn.

nghe&nhin

Member

52GB mà 3h chậm quá, mình copy đầy 1 ổ 1TB (eSATA) mà chỉ 2,5h thôi àh
bác chủ chuyển qua Vista 64bit đê, copy nhanh vãi lun

mrchick

hix vậy cuối cùng là ổ cứng mình có trục trặc hay tại box trục trặc, mình đang xài win bản quyền vista home premium 64bit nè,

Bro dùng chương trình fastcopy sẽ cho tốc độ nhanh nhất, nhanh hơn tera copy khoảng 20%. Mình copy ổ 1,5TB với ổ SG thông thường hết khoảng 4->4,5h full ổ

arionred

Member

Quan trọng là:
- Bạn copy từ ổ nào vào ổ nào. Ổ 1,5T của bạn là SATA II thì rõ rồi, còn cái ổ kia là loại nào, nếu là SATA I thì tốc độ như thế là kịch rồi. Hoặc nếu bạn copy trên các phân vùng khác nhau của ổ 1,5T thì tốc độ đó cũng không sai
- Nếu bạn copy từ SATA II sang SATA II thì tốc độ có thể đạt trên 110MB/s (tôi thường gặp tốc độ này)

(và dĩ nhiên lệ thuộc 1 phần vào main và chip nữa)

truonghd

Well-Known Member

mình cũng xài con dv5t giống bạn nè, k biết cại win vista hay sao đó, copy cực kỳ chậm, k biết mình chuyển qua xài xp đuợc k, nghe nói xài xp mấy ram 2g, máy mình 4g thì còn 2g thôi,
mình chéo qua cái usb có 1g75 à mà mất gần 15p, trong khi mình copy qua máy bàn win xp thì có 3 phút à

vozhanoi

Bro dùng chương trình fastcopy sẽ cho tốc độ nhanh nhất, nhanh hơn tera copy khoảng 20%. Mình copy ổ 1,5TB với ổ SG thông thường hết khoảng 4->4,5h full ổ

Quan trọng là:
- Bạn copy từ ổ nào vào ổ nào. Ổ 1,5T của bạn là SATA II thì rõ rồi, còn cái ổ kia là loại nào, nếu là SATA I thì tốc độ như thế là kịch rồi. Hoặc nếu bạn copy trên các phân vùng khác nhau của ổ 1,5T thì tốc độ đó cũng không sai
- Nếu bạn copy từ SATA II sang SATA II thì tốc độ có thể đạt trên 110MB/s (tôi thường gặp tốc độ này)

Chuẩn không cần chỉnh em cũng thường dùng fastcopy theo tư vấn của bác Hoàng tốc độ đạt tầm 120MB/s

mrchick

hihi, box Icy Dock mua của bro này nè, mình ở HCM nè,mới mua cách nay mấy bữa đó nhớ ko bác

Để mình test thử phần mềm này xem sao

Quan trọng là:

mình ko rành lắm, máy mình là máy laptop, xài HDD 250gb của Toshib, chưa có nhiều ổ cứng để test qua lại nên cũng ko rõ thế nào, để đem HDD wa nhà thằng bạn cho nó test thử xem sao

thanks mọi người đã quan tâm giúp đỡ mình

Chỉnh sửa lần cuối:

vozhanoi

hihi, box Icy Dock mua của bro này nè, mình ở HCM nè,mới mua cách nay mấy bữa đó nhớ ko bác

Để mình test thử phần mềm này xem sao

mình ko rành lắm, máy mình là máy laptop, xài HDD 250gb của Toshib, chưa có nhiều ổ cứng để test qua lại nên cũng ko rõ thế nào, để đem HDD wa nhà thằng bạn cho nó test thử xem sao

thanks mọi người đã quan tâm giúp đỡ mình

Có lẽ ổ của bro chuẩn SATA1 rùi, tốc độ quay 5400rpm tốc độ trên đạt giới hạn rồi bro thử test trên máy desktop sẽ ổn thôi

MrBo682

Well-Known Member

Phần cứng:eek:).Mấy cái dock,hay mấy cái Box~:>?????.Cách kiểm tra tốt nhất tháo cái HDD cắm trực tiếp lên MB( Esata thực chất sata gắn ngoài cho tiện~o)).Mình gặp 4, 5 cái trường hợp này rồi

Phoenix

Member

Phần cứng:eek:).Mấy cái dock,hay mấy cái Box~:>?????.Cách kiểm tra tốt nhất tháo cái HDD cắm trực tiếp lên MB( Esata thực chất sata gắn ngoài cho tiện~o)).Mình gặp 4, 5 cái trường hợp này rồi

Vấn đề này rất ư là khó nói vì còn phụ thuộc vào chipset quản lý mấy cổng SATA đó. Cơ mà ổ 1.5TB đó thì nó thuộc 11 hay 12 thế nhỉ ? Nếu .11 hay .12 gì thì tốc độ cũng hơn 80MB/s rồi. :confused:

Phoenix cũng gặp trường hợp cắm vào cái main thông qua eSATA thì chép đc khoảng 50+MB/s nhưng cắm vào main khác thì chép y chang như đang cắm trực tiếp tức là khoảng trên 90MB/s. Vấn đề còn nhiều cái phải bàn lắm:(|)

Bên trên