Fantastic Beasts 2: Crimes of Grindelwald

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Nói thật lòng là phần 1 phim này mình xem trong rạp ngủ gục mấy lần, sau có bluray xem lại lần nữa vẫn cứ buồn ngủ. Tuy nhiên, với tinh thần đam mê thế giới Harry Potter, vẫn cứ đi xem phần 2, lại muốn ngủ thêm vài lần trong rạp.

Phim này kể về cái gì nhỉ, à, về anh chàng tội nghiệp trong cô nhi viện phần trước, sang Paris tìm lại gốc gác của mình, rồi, hết phim rồi đó. Chuyện chỉ có thế nhưng kéo dài 120 phút với các màn yêu đương tán tỉnh lăng nhăng lê thê, xem chỉ ước có nút tua nhanh, qua mấy đoạn đó cho rồi.

Tựa đề phim là “Tội ác của Grindelwald”, hết phim thấy ông nội tóc trắng undercut vuốt keo dựng ngược này ác chỗ nào đâu, đoạn vượt ngục là nổi bật nhất, tưởng phim hoành lắm đây. Nhưng từ đó đến cuối chả còn gì hay hơn, chả thấy ác kinh khủng khiếp gì cả, đen. Tội ác của “gã đầu bạc” trong phim chắc là lập đảng bí mật, thuyết giảng hô hào xây dựng thế giới mới con người mới, kích động chiến tranh lật đổ chính quyền, nghe quen quen. Anh Deep một mình cứu phim này, sáng nhất phim, anh diễn rất deep và chuẩn.

Nếu phần 1, anh chàng xách valy là nhân vật chính và có nhiều ảnh hưởng, thì trong phần này, “cô gái Đan Mạch” khiến người xem phải tự hỏi, anh xuất hiện trong phim làm gì, ngoài chạy loanh quanh và chiến công lớn nhất là nhờ con thú mỏ vịt chôm món đồ gì đó trên áo anh đầu bạc đem về cho cụ Dumbledore. Cô Thần Sáng gì cặp với anh Đan Mạch cũng không khá hơn là mấy, cứ nhàn nhạt thiếu sức sống.

Về tổng thể, phim là mớ hỗn độn với một đống tình tiết lan man thiếu điểm nhấn, thiếu kịch tính, dù nhịp phim được đẩy khá nhanh và liên tục. Có lẽ J.K Rowling hơi tham khi muốn đưa quá nhiều câu chuyện vào trong một phim, từ tình yêu trai gái rồi ẩn dụ sang khát vọng tự do, đến chuyện bi kịch gia đình, ám ảnh đời con, rồi chuyện twist trên tàu, rồi chuyện Grindelwald và Dumbledore (cùng những đứa em của cụ). Nó quá nhiều nên bị cụt, muốn giải thích nhiều nhưng lại thành ra đánh đố với nhiều thứ bỏ dở, tất nhiên là còn tập sau, nhưng phim điện ảnh mà cứ dở dang lưng chừng, nhấp thì không nhấp cứ dứ dứ, xem rất chán. Cảnh chiến cuối phim cũng không đã.

Em rắn Nagini​

Xem phần này thích nhất mỗi em rắn Nagini. Hồi đọc truyện sợ con rắn này vãi, đọc tới đoạn nó bò bò trườn trườn là tim đập nhanh. Mà giờ lên phim, cái định mệnh, xinh quá, quần áo mặc cũng đẹp nữa, nói chung đẹp là tha thứ hết. Với phong cách tình cảm lãng mạn như phần này, nghi phần sau sẽ là show chính cho mối tình của Nagini và anh trong cô nhi viện kia, Thanh Xà Bạch Xà phiên bản Âu bắt đầu.

Tóm lại, phim có hình ảnh đẹp, kỹ xảo hay, câu chuyện mở ra nhiều điều mới về thế giới phù thủy mà chưa từng được nhắc đến (hoặc giải thích) trong Harry Potter. Tuy nhiên, nên ngủ đủ giấc trước khi vào rạp và đọc lại bộ truyện, hoặc ít nhất xem lại phần 1 trước khi nhận một mớ lùng nhùng ở phần 2.

@BuiAn bác nhận xét thật là chính đáng. Em cảm thấy hơi mất thời gian cho phim nay. Phần 1 cũng không liên quan quá nhiều tới phần 2 ngoài việc sử dụng lại các nhân vật :)) Twist cuối phim đúng kiểu chỉ để móc nối cho phần 3 và để các HP fans khẩu chiến.
Có 1 chi tiết nhỏ về cái logo của the Wizarding world, em đếm thì thấy có 9 cây đũa phép, mong là nó không phải tương ứng với 9 phần =))
Thật mong là J.K Rowling hãy thôi phóng tác nữa hoặc ít nhất ra sách trước khi làm phim ~~

culacvang

Well-Known Member
chắc mình quá tuổi để xem mấy bộ fim kiểu cổ tích như này :D:D
hary potter đúng là chỉ có đọc truyện mới thấy hết cái hay

osiric

Well-Known Member
Truyện thì mình không đọc
Nhưng phim Harry thì xem hết rùi
Mà lỡ xem rùi nên cái phần này phải xem nốt lun cho biết nó thế nào
Cám ơn bác BuiAn review nhưng mà xem thì vẫn xem

Hôm qua vừa mới đọc mấy bài khen nức khen nở, khen như thể phim là kiệt tác sống của nhân loại thời đại phù thủy. Nay vào đọc bài bác An thấy mông lung như 1 trò đùa. Thôi xách đít đi xem xem bản thân cảm thấy ra sao ^^

Shangri-La

Well-Known Member
Hi hi, loại phim như thế này coi chỉ để vui mắt thôi mà, bình luận chi cho sâu.

cuongtn87

Well-Known Member
ngay cả nhân vật chính phần 2 còn ko nhớ nổi tên tên thì đừng re làm gì

GDae2811

Member
ngay cả nhân vật chính phần 2 còn ko nhớ nổi tên tên thì đừng re làm gì
trời, ng ta review kiểu tưng tửng nên nhắc "cô gái Đan Mạch" là đủ hiểu rồi bác ơi, chứ cái tên Newt có gì khó nhớ cơ chứ :)))
Mà nghĩ cũng vui, giả dụ ng ta quên tên nhân vật chính thì cũng nên xem lại bộ phim ntn mà khiến ng ta còn chẳng nhớ nổi tên nhân vật :v

Tối qua em đi xem phim này. Ấn tượng nhất kỹ xảo. Ấn tượng nhì anh Deep. Còn lại thì dài dòng, nhạt nhòa, sến súa...
Nói chung phần 2 này như kiểu bước đệm để câu kéo khán giả sang phần 3 thôi. Còn phim dài vậy như xem ko dc đã :|

hui2415

Active Member
Phải chăng Dumbledore là gay yêu gã Grindelwald đẹp trai?

Chỉnh sửa lần cuối:

D007

Member
thú thật với ae là mình ra rạp chỉ khoái coi phim giải trí thui, hành động kỹ sảo hoành tá tràng lên là ok, mai định đi coi nên ae nào cho xin thêm thông tin là phim này giải trí ổn ko, cảm ơn ae

ArtX

Well-Known Member
thú thật với ae là mình ra rạp chỉ khoái coi phim giải trí thui, hành động kỹ sảo hoành tá tràng lên là ok, mai định đi coi nên ae nào cho xin thêm thông tin là phim này giải trí ổn ko, cảm ơn ae
Phim này phục vụ fan. Nếu đã xem hết các phim HP rồi và nhớ tương đối cốt truyện thì xem cũng được.

Còn không sẽ khá chán, vì như bác An review ấy, phim ôm đồm lắm thứ, mà cũng không đánh nhau dữ dội gì cho cam. Khá là chán.

Bản thân mình từ lúc xem phần 1 đã thấy nó rất chán rồi.

Bên trên