Full màn hình trên các kênh HBO HD và STAR MOVIE HD?????

Các bạn cho mình hỏi vấn đề này, đang thắc mắc.
Mình xem các fim trên HBO HD hay STARMOVIE HD của K+ thì phim được chiếu Full màn hình. Còn các fim FULL HD mình down trên mạng về thì thường có 2 viền trên và dưới. Theo tìm hiểu của mình thì các Fim Full HD đó theo tỉ lệ 21:9, còn Tivi thì là tỉ lệ 16:9 nên bị 2 vệt đen trên và dưới, không Full màn hình được.
Vậy có phải HBO HD hay STARMOVIE HD zoom film lên để được Full màn hình và mất 2 bên 1 đoạn phải không các bạn???

vubang

Active Member
Ðề: Full màn hình trên các kênh HBO HD và STAR MOVIE HD?????

Tùy vào từng film nữa chứ, đâu phải film nào cũng có tỉ lệ như nhau đâu. Bạn phải so sánh cùng 1 film cói đúng như thế không.

Anh Manh

Well-Known Member

THeo mình biết thì phim điện ảnh phát trên truyền hình thường đc crop thành tỉ lệ 16:9 để tương thích khung hình với tivi cơ bản.Phim HD down trên mạng bạn cũng có thể xem với khung hình tùy ý với việc sử dụng các tùy chọn trên trình phát media của bạn.Nếu là phim truyền hình HD bạn down về thì thường tỉ lệ khung hình chuẩn là 16:9 .

angel_of_dead_91

Well-Known Member

HBO HD và STAR MOVIE HD ko phải ngẫu nhiên mà film họ phát thường sau cả năm kể từ khi công chiếu ở các rạp đâu.
Thực chất bạn để ý sẽ thấy các kênh đó đa phần dùng film hàng nhà sản xuất nên các film đều đc thay đổi về định dạng để cho phù hợp với màn hình. :D

luanthieugia

Well-Known Member

Mình nghĩ do họ điều chỉnh chế độ phát Full màn hình thôi. Đầu phát HD có mấy chế độ phát đặc biệt là Full màn hình :D Nếu độ phân giải chuẩn 1280x720 hay 1920x1080 thì chả cần chỉnh gì cũng Full nhưng thường phim ae tải về chỉ có 1280 x 5xx thì chắc chắn có nền đen ko full được. phải chỉnh trên phần mềm xem Video mới Full :D
Chuẩn:

Điều chỉnh:

tangvanthang

Well-Known Member

Điều chỉnh:
[/QUOTE]

mặt nó dài ra thế bác, phim kéo trên mạng là chuẩn 21.9 chiếu rạp, e thích xem 21.9 hơn, nếu từ 21.9 mà chuyển về 16.9 thì kiểu gì cũng mất đầu mất đuôi hình ảnh không còn đầy đủ, điều chỉnh như này khác gì xem 16.9 trên tivi 4.3 mặt nó dài ngoằng. !

tien195

Active Member

Hôm qua em xem lại transformer 2 (2009) thì hầu như toàn bộ phim là 21:9, nhưng có một số cảnh quay nhanh, đánh nhau tưng bừng (ví dụ cảnh đánh nhau ở rừng) thì lại có tỉ lệ 16:9 là thế nào các bác

alibaba1978

Well-Known Member

Hôm qua em xem lại transformer 2 (2009) thì hầu như toàn bộ phim là 21:9, nhưng có một số cảnh quay nhanh, đánh nhau tưng bừng (ví dụ cảnh đánh nhau ở rừng) thì lại có tỉ lệ 16:9 là thế nào các bác

cùng câu hỏi với bác này

huanpham

Member

mấy cảnh đó được quay bằng máy quay IMAX và nó lại có tỷ lệ là 16:9. Một số phim khác cũng tương tự là seri dơi của bác Nolan...

còn IMAX là gì thì các bác tìm trên diễn đàn có các bài viết của các chuyên gia.

huanpham

Member

mấy cảnh đó được quay bằng máy quay IMAX và nó lại có tỷ lệ là 16:9. Một số phim khác cũng tương tự là seri dơi của bác Nolan...

còn IMAX là gì thì các bác tìm trên diễn đàn có các bài viết của các chuyên gia.

Bên trên