G.I Joe: The Rise of Cobra (14/08/2009)

nham18

Member
Ðề: G.I Joe: The Rise of Cobra (14/08/2009)

hic hic, đề nghị chú poly lần sau không đựơc show hàng ở đây nhé, tập trung vào chuyên môn đi chú, bình luận cho anh em biết còn để đi xem chứ

Tại sao lại ko được show hàng hả bạn, thích là thích cha poly ở cái khoản show hàng thôi chứ mấy bài review của chả mình chẳng đọc bao giờ ;)) (j/k)

MrMilan

Banned

show thì show được, nhưng hàng chưa qua tuyển chọn cho lên hơi lởm thôi, xem đau mắt lắm

poly

Banned

hic hic, đề nghị chú poly lần sau không đựơc show hàng ở đây nhé, tập trung vào chuyên môn đi chú, bình luận cho anh em biết còn để đi xem chứ

hehe
theo ý em thì phim này thú vị hơn Trans 2 , chỉ thua phần kỷ xảo
thêm ý chút là 9 người 10 ý , có người thích xem show hàng có người ko
em thì show và review làm hết để thõa mãn hết cả 2 nhu cầu

vumanhha

ý bác poly giống em,phim này xem còn hồi hộp kịch tính hơn trans 2,chả có tình tiết nào thừa thãi cả.Chỉ thua đúng kĩ xảo thôi.

saycaphe

Member

có bản TS lâu rùi mà, bác nào máu quá thì lấy về mà xem tạm. Nói chung các phim hành động thì ko hay như trailer của nó :) mình xem đc gần 1 tiếng thì ngủ mất tiêu :))

MrMilan

Banned

có bản TS lâu rùi mà, bác nào máu quá thì lấy về mà xem tạm. Nói chung các phim hành động thì ko hay như trailer của nó :) mình xem đc gần 1 tiếng thì ngủ mất tiêu :))

xem phim 1 lần mà phê bình phim không hay thì cũng bó tay, có khi phải xem lại cái gu của mình đi, hồi trước xem Tranformer lần đầu tiên cũng có cảm giác thế ( chắc xem phải bản Cam), lần 2 xem bản DVD đẹp, âm thanh 5.1, và tiếp theo nghiên cứu = bản HD thấy khác hẳn, nói chung là xem phim gì cũng phải nghiên cứu vào lần mới thấy hết cái hay của nó

Lioncoeur

Chắc chắn bác không phải lần đầu ngủ khi coi phim TS, nên chẳng lấy gì làm lạ :D

poly

Banned

Có lẽ đối với khán giả mê phim điên cuồng như poly , thì trong muà hè này đã có quá nhiều thất vọng với các phim bom tấn với trailer cực đỉnh mà vào ngồi trong rạp mà ngáp muốn xaí quai hàm . Bao phen xem phim xong bước ra khỏi rạp mà cực tức nó nghẹn ngay ciổ họng muốn chửi cũng chán , thì cái phim đồ chơi này là quá khá so với mong đợi . Nếu so sánh với một phim khác cũng với motip y chang chiếu trước thì phim naỳ phần câu chuyện kịch bản nhân vật diễn xuất và quan trọng là tính giaỉ trí thoả mãn hơn hẳn , tiếc là phần kỷ xảo lại ko bằng , cái đó sẽ nói sau .

(L-R) Dennis Quaid, Karolina Kurkova, Stephen Sommers, Channing Tatum, Sienna Miller, Rachel Nichols, Marlon Wayans and Adewale Akinnuoye-Agbaje attend a photocall to launch 'G.I Joe: The Rise of Cobra' held at HMS Belfast on July 22, 2009 in London, England (July 21, 2009 - Photo by Chris Jackson/Getty Images Europe)

Lần đầu tiên poly biết đến tên tuổi đaọ diễn Stephen Sommers là qua bộ phim Deep Rising (1998) , mà ko phaỉ coi băng VHS đâu nha . Lần đó đi coi trong buổi toạ đàm điện ảnh của bác Thiếu Quân mỗi chiều chủ nhật lúc 14g taị NVHTN đó nha , giá vé hình như 5k or 7k gì đó . Caí buổi toạ đàm naỳ ngaỳ xưa rất hay ho ,nhiều thông tin và kiến thúc quý báu cho dân mê phim mà ko có điều kiện tìm tòi như poly . Vẫn nhớ cái buổi xem phim này vì lúc đó đi với gái 2503 , bác naò chơi TTVN ngaỳ xưa chắc biết mem nữ đầy nhiệt tình này . Giờ gaí này lấy chồng là bạn thân poly ( ghê hông ) có 1 con trai rùi , giờ đang chuẩn bị có 1 trai nữa , mấy lần nhậu gần đây anh em toàn bắt thằng này chia sẻ bí kiếp sinh con trai , hehe bác naò cần ko ? À cái thói quen võ tay sau khi xem phim poly bắt đầu có từ khi xem ở CLB này , lúc đầu thấy rât nhảm vì phim làm từ đời tám hoánh nào giờ coi mà vỗ tay . Nhưng lâu dần quen với cảm xúc phấn khích sau khi xem một phim hay nên ko còn thấy nhảm nữa mà quen lun hehe . À CLB NVHTN thì chiếu máy phóng trong hội trường , lúc đó NVH LĐ cũng có CLB phim mà chiếu 2 tivi 21in và ngồi ghế nhựa ,vui vãi te .

Lúc đó xem caí phim này xong thích quá vì giải trí cực ổn , một chút bạo lực cướp biển , một chút kinh dị , một chút phiêu lưu , kỷ xảo quaí vât chỉ có chút xíu đoan cuối mà hồi hộp cả phim . Sau khi xem phim xong thì hỏi bác Thiếu Quân thông tin , tên diễn viên ,đaọ diễn. Nhờ đó từ đây mới bắt đầu biết tên Stephen Sommers , còn Famke Janssen thì đã biết từ golden eye , còn chú Treat Williams sau phim naỳ đi xuống , giờ ngồi search laị thì nhớ Djimon Hounsou lúc đó đóng vai nhỏ chút éc bị bổ một buá ngay giữa trán chết tốt .

Từ đó nhớ luôn tên đạo diễn này nên sau đó xem bộ The Mummy 1 2 ( ko có 3 ) ko ngạc nhiên và lạ lẫm với kiểu làm phim thuần giải trí , hấp dẫn lôi cuốn , kỷ xảo vưà đủ , rất hài hước và có gái hot hehe . 2 tập Mummy poly ko mê em Rachel Weisz mà laị khoái nhất là em Patricia Velasquez . Chời ơi ta nói xem em này trong trang phục Ai Cập cổ đại ở rạp thiệt là nóng quá mức . Coi xong về nhà lùng tên em search hình coi mấy ngaỳ mấy đêm liên tục hic hic trả tiền internet dial up chết cha luôn ,sau vụ naỳ rút kinh nghiệp toàn xài account lậu hehe bị VNPT gưỉ thư cảnh caó mời lên phường , tiên sư nó chứ .

Còn cái phim Van Helsing (2004) laị đúng thể loại Vampire gái hot giaỉ trí tốt khoỉ nói rùi , em Kate nhờ phim này taọ luôn ấn tượng tốt . Nhớ caí phim này coi ở rạp Cinebox với thằng bạn , Cinebox máy lạnh cóng có tiếng mà coi 4 em vợ của Dracula xong 2 thằng đổ mồ hôi ( lúc đó khác giờ ) , đi ra còn thều thào Dracula chết là phải , một ổ trứng thế kia thì biết xxx 3 em suốt ngày còn sức đâu mà đánh hehe

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Sau một khoảng thời gian dài Stephen Sommers nghỉ ngơi ko ra phim cũng quên mất , bữa giờ coi trailer thì cũng ấn tượng nhưng quá oải do ấn tượng xấu của muà phim hè năm nay . Ai ngờ coi xong laị thấy quá xá được , chú này vẫn làm phim trung thành với phong cách vốn có của mình , chả cần thay đổi mang laị motip mới gì sất , chỉ cần làm cho khán giả giaỉ trí thư giãn tốt , sướng mắt đã tai cười rã họng , bước ra khỏi rạp với tâm trạng thoaỉ mái nhẹ nhàng . Vậy là xong .

Nói thêm là Stephen Sommers có vẻ khá kheó trong việc tuiyển chọn diễn viên chính , phim naò kể trên cũng có trai cool gaí hot ,tuy nhiên có một đặc điểm nữa là chú này sử dụng khá nhiều diễn viên phụ thân quen trong các phim đã làm .Đầu tiên Kevin J. O'Connor , trong Deep Rising trong vai kẻ sống sót thứ 3 , The Mummy 1 là chú bạn Beni ham vàng kẹt lại , Van Helsing cũng có . Cả 3 vai đều cực hài , còn trong GIJoe thì chỉ xuất hiện một chút trong vai vai cameo ở boongke .

Chú Adewale Akinnuoye-Agbaje thì đã xuất hiện trong The Mummy 2 , cái vai babysister , qua GIJoe thì được vô vai chính diện . Còn 2 diễn viên 1 nổi lên 1 chìm ko sủi tăm từ The Mummy cũng tái ngộ khán giả trogn GIJoe . Bản thân poly rất khoái chú Arnold Vosloo nhưng rất tiếc .

Nhân tiện đang nhắc về diễn viên thì phaỉ khen chú Lee Byung Hun , trước giờ coi phim nhựa Hàn đã khoaí chú này rùi . Xuất hiện trong phim ko nhiều đất diễn và nhiều thoại , lại vaò một vai ác bẩm sinh từ nhỏ ko rõ lý do , nhưng mỗi lần chú xuát hiện đều gây chú ý với bộ mặt đúng là bị bịnh ác bẩm sinh hehe mà thoaị ngắn nhưng toát ra bản chất quân tử ác lắm hehe

Thôi ko lan man về diễn viên đaọ diễn nữa , GIJoe có một câu chuyện đơn giản đúng kiểu viết ra để thổi vào cho những nhân vật có sẵn một cuộc sống , đễ từ đó xây dựng nên một bộ phim giaỉ trí . Thế nhưng câu chuyện đơn giản ko có nghĩa là kém hấp dẫn , kịch bản được viết khá tốt , sắp xếp câu chuyện hợp lý , nút được gaì đúng chỗ và tháo từ từ với tâm lý nhân vật mới đầu tưởng vô lý nhưng cuối cùng gỡ ra rất hợp tình . Mỗi nhân vật tuy ko sâu sắc nhưng đều được xây dựng có nội tâm và câu chuyện nỗi đau của riêng mình . Từng hồi ức của mỗi nhân vật được sắp xếp xuất hiện hợp lý trong thời gian có hạn nhưng đủ để khán giả hiểu , cảm và nhớ đến , dù là rất nhiều nhân vật và chính diện hay phản diện .

Phim có phần action cực phê , các bác đã xem trailer or the making of trên HBO thì đã thấy đoạn rượt đuổi trên đường phố Paris thế naò rùi hen , mà vô phim thì đoạn này nó dài hơn nhiều , coi đã mắt lắm .

Mà ai xem phim này nhớ cũng đừng uống nước nhiều , phim khá dài nhé , mà chưa coi xong đoạn rượt đuổi này đừng nên đi ái mà bỏ lỡ . Đoạn naỳ gần như chơi đủ chiêu kỷ xảo cần có của các phim action , đua xe , slow motion , xe cộ bị bốc lên ném xuống quăng quật tứ phiá chaý nổ tưng bừng .

Phần chỉ đaọ võ thuật cũng tốt , đoạn 2 chú Snake Eyes và Storm Shadow lúc nhỏ trong nhà bếp tuy ko daì nhưng quá đẹp , chú dv Ray Park rõ khổ , toàn vaò vai ko thấy mặt và ko có thoại ( trong Xmen đóng vai chú lưỡi dài , Taken đóng vai phụ ) .

Tiếc là đoạn cuối khá máu me và baọ lực laị bị cắt bớt .

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Có một điều ban thân poly cũng ngạc nhiên với chính bản thân mình khi xem xong phim naỳ mà ko hề chú ý đến gái trong phim mặc dù theo dư luận là 2 gái trong phim khá hot , mặc đồ da bó đến nổi ko ngồi được phaỉ đứng hehe mà công nhận mông cao và tròn thiệt hehe .

Có lẽ vì bộ phim với những màn hành động rượt đuổi quá thu hút poly , cộng với phần thiết kế đaọ cụ các xe cộ đồ chơi súng ống maý bay tàu ngầm và cả một thế giới dưới băng .

Đoạn thuỷ chiến cuối phim cực kỳ đẹp mắt , poly thích nhất cảnh hàng trăm tàu ngầm 2 phát xuất phát hướng thẳng vào nhau , khung hình đaị cảnh như một bức tranh vẽ cảnh 2 đàn cá với lớp vảy ánh bạc óng ánh lao thẳng vaò nhau ....đẹp tuyệt .

Tuy khen phim như vậy nhưng poly vẫn phaỉ chê phim , bà con cẩn trọng nếu ko muốn mất hứng và bị spoil .

Về kỷ xảo , ví dụ như đoạn rượt đuổi , poly thấy nó sao chép một chút của Bad Boys 2 kết hợp với những xác ướp trẻo tường tren đường phố LonDon trong The Mummy 2 . Cũng như kỷ xảo của phim quá đẹp đến nỗi giống game , đó cũng là lý do nhưng fan của Trans 2 vẫn thích loat phim về Robot này , vẽ rất thật , bụi bặm và chuyện động phù hợp với các nguyên tắc vật lý cũng như cảm giác về trọng lực . Cái đoạn rượt đuổi chiếc moto chạy làm nhớ Torque dã man

Các cảnh action được dàn dựng đẹp mắt nhưng hình ảnh trong phim chưa xuất sắc , các góc máy chưa được tận dụng hết được các góc nhìn đep nhất cho khán giả .

Phần âm thanh tuy rất phù hợp những đoạn action mạnh mẽ nhưng nhạc phim ko hay , dù Alan Silvestri là một tên tuổi soạn nhạc phim mà poly hâm mộ kể từ khi coi The Predator 1 , ko thể quên được OST của bác làm cho phim này . Nhưng phaỉ thẳng thắn nhìn nhận bác này phong độ ko ổn định , sau Beowulf (2007) vụt sáng với phần nhạc phim cực hay thì GIJoe poly laị thất vọng . Hoàn toàn ko ấn tượng với OSt phim này , những đọan hình ảnh và âm nhạc cần phối hợp đẩy cảm xúc của khán giả lên cao nhưng OST ko làm được .

Tóm laị ngoài khuyết điểm trên thì theo poly phim naỳ giaỉ trí tốt hơn Trans 2 ( buồn cười là cả 2 đều nhắc Paris và Kim Tự Tháp ) , bản thân sẽ đi coi laị phim này .

Mới có mấy giờ sáng mà anh poly đã post bài rồi. Khâm phục thật. Anh coi o đâu thế?:-o~:>~o)

Lioncoeur

Hehe, chê như bác poly cũng như không chê, vì mấy cái này thiệt sự là quá nhỏ đi.

Lioncoeur

Hơ, bác poly coi phim này rạp nào vậy? Hình như Galaxy không chiếu?

Haihard

Member

Phim này chắc âm thanh hình ảnh phải hay lắm rồi. Máu xem quá.

Lioncoeur

Galaxy lúc này tệ quá. Transformers2 chiếu trễ, G.I.Joe thì im luôn

poly

Banned

Hôm qua đi coi ở Mega CT ,dạo này nhân viên Mega CT phục vụ tốt quá ,bán vé nhanh , lời lẽ nhẹ nhàng cười dễ thương , ngay cả những nhân viên nam đứng soát vé . Có lẽ dạo này phải hạ giá cạnh tranh phục vụ hay sao mà có thêm lời mời "anh chị có muốn mua thêm bắp và nước trước khi vào xem phim ko ạ " . Tuy có thể khán giả ko có nhu cầu nhưng cách mời và nụ cười khiến khán giả vui vẻ mà mau thêm đồ ăn . Mà ko mua cũng có cảm giác dễ chịu vì được quan tâm với thái độ phục vụ . Tất cả những điều này có lẽ cám ơn Mega CT nhưng cũng cám ơn thị trường cạnh tranh , nhờ có Galaxy , Lotte , SGM tất cả đồng loạt giảm giá nhưng ko giảm chất lương dịch vụ , khán giả Saigon xem phim thật sự có cảm giác mình là thượng đế . Nghe các bác HN than thở về ngày thư 2 thứ 4 đông nghẹt ở Mega mà thấy mệt dùm .

Poly rất dễ chịu vì nhân viên của Mega CT , nhưng lại gặp chuyện rất khó chịu với khán giả ở đây . Hôm qua đi với chú nguyenha mua vé xuất 9g15 , trước poly chỉ có 1 em gái , mềnh quen xếp hàng kiểu sân bay , đứng cách em 1 khoảng cho lịch sự . Chả biết em gái quần sooc áo thun đỏ bó hot thiệt hot , vòng 1 cỡ 75 , tự dưng ở đâu từ sau phọt lên chen vô em gái đang mua vé . Mẹ kiếp xếp hàng có 2 người à , có line đàng đoàng , mà vậy đó , tính mềnh nhập gia tùy tục lắm , đi với bụt mặc áo ca sa đi với ma mặc áo giấy , phang ngay 1 câu " Em gái , sao em lịch sự quá vậy , biết xếp hàng là gì ko " . Mềnh cũng hơi lớn tiếng , thế là gái nhỏ nhẹ " Dạ em xin lỗi " . Ko muốn nói chuyện vùng miền , nhưng giọng gái Bắc dễ thương thật . Nhưng lầu sau đề nghị nhân viên bán vé lần sau nhớ nhắc nhở khách nếu chen ngang ,chú nếu ko gặp người nóng tính dễ va cham lắm .

Thật ra poly khen phim này nhiều vì so với những phim action bom tấn ra rạp tại VN thì chuyện phim tiết tấu kịch bản nhân vật thoại tốt hơn so với những phim gây thất vọng khác . Chứ phim này không phải là ko có sạn, đơn cử vài điểm , lưu ý Spoil nhé :

- phim có rất nhiều điểm giống phim này một chút , giống phim kia một chút , bộ giáp giống Iron Man , máy bay giống T4, và nhiếu điểm giống Trans 2 mà bạn monk đã chỉ ra

- cuối phim có 3 quả tên lửa , 1 quả bị hạ bời tên lửa đất đối đất cỡ nhỏ gắn trên xe trượt tuyết cá nhân , 2 quả còn lại bị hạ bởi first time pilot , ngạc nhiên là 2 quả bay hai hướng Nga Mỹ đối nhau mà vẫn bị đuổi kịp

- băng thì chìm và chìm nhanh như thạch nhũ rơi

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên