Ghi đĩa CD nhạc DTS từ file nhạc chấm DTS (.dts)

Xin các bác tiền bối chỉ dáo cho em:
-Em download nhạc DTS dưới đuôi là .DTS nhưng em không thể tìm cách gì đễ ghi vào đĩa CD cả.
-Em đã dùng phần mềm Audio Converter Pro để chuyển nó thành file .WAV nhưng thằng Burrrn của em nó củng không ghi được. Trong khi đó thằng Burrrn của em ghi tốt các file nhạc DTS dạng .WAV

Ðề: Ghi đĩa CD nhạc DTS từ file nhạc chấm DTS (.dts)

upppppppppppppppppppppppppppppppppp

nhanhtuan

Active Member

Đừng chuyển, thử đổi đuôi .dts thành .wav rồi burn ra cd xem sao

ttruong

Member

-Em download nhạc DTS dưới đuôi là .DTS nhưng em không thể tìm cách gì đễ ghi vào đĩa CD cả.
-Em đã dùng phần mềm Audio Converter Pro để chuyển nó thành file .WAV nhưng thằng Burrrn của em nó củng không ghi được. Trong khi đó thằng Burrrn của em ghi tốt các file nhạc DTS dạng .WAV

Mình cũng từng bị giống hệt bạn, lọ mọ mãi thì mình thấy hình như nếu bạn chỉ convert từ file *.dts sang file *.wav mà không convert chế độ âm thanh từ 5.1 sang stereo thì các trình burn đĩa nó sẽ không hỉu đc file của bạn đâu, vì để ghi file ở chế độ đa kênh các trình này cần phải có plugin, qua tìm hiểu trên web mình thấy bọn nero có plugin này, có điều nó bán chứ k cho8-}. Giải pháp của mình là dùng foobar convert file *.dts ra *.wav đồng thời convert lun sang âm thanh stereo, khi đó chất lượng âm thanh k còn đc như 5.1 nhưng có thể tạo đc 1 Audio CD với chất lượng rất tuyệt ròi.
Để convert 5.1 to Stereo, trong cửa sổ convert setup của foobar, bạn chọn tab Processing, chọn dấu tích DSP và add thêm tùy chọn convert 5.1 to stereo và ok

anhdungt

Member

Đừng mất thời gian, nếu có cố thì cũng được nhưng nhận được 1 đĩa CD chỉ có tiếng sè sè.

Mình cũng từng bị giống hệt bạn, lọ mọ mãi thì mình thấy hình như nếu bạn chỉ convert từ file *.dts sang file *.wav mà không convert chế độ âm thanh từ 5.1 sang stereo thì các trình burn đĩa nó sẽ không hỉu đc file của bạn đâu, vì để ghi file ở chế độ đa kênh các trình này cần phải có plugin, qua tìm hiểu trên web mình thấy bọn nero có plugin này, có điều nó bán chứ k cho8-}. Giải pháp của mình là dùng foobar convert file *.dts ra *.wav đồng thời convert lun sang âm thanh stereo, khi đó chất lượng âm thanh k còn đc như 5.1 nhưng có thể tạo đc 1 Audio CD với chất lượng rất tuyệt ròi.
Để convert 5.1 to Stereo, trong cửa sổ convert setup của foobar, bạn chọn tab Processing, chọn dấu tích DSP và add thêm tùy chọn convert 5.1 to stereo và ok

Giải pháp gọn hơn là:

1 - Dùng Ultra pack tất cả những file *.dts vào 1 ISO
2 - Dùng Nero (Nero Burning ROM) burn bình thường vào 1 CD bình thường (loại 2k cũng được).
3 - Thưởng thức thành quả (trên DVD player sẽ hiện ra dts trước danh sách bài).

anhdungt

Member

Ps lại 1 phát (chắc cú):

1, Hệ ĐH tớ đang sử dụng là Win7
2, Nero là nero9 (có cả DTS pugin crack)

anhdungt

Member

Nero 9 cùng với plugin + thuốc thang lộc vừng thì các bro search đầy, cái này mình chắc không phải nói nhiều.

Ultra cũng vậy, hiện tại cái tớ dùng version 8.6.2.2011

Công nhận, không phải disk gốc nhưng burn được 1 disk dts, nghe đã thật

anhdungt

Member

Nếu có thể, các bro nên dùng disk loại audio phono ấy (giá cả around 45-50k/hộp 5c - HN).

Nhưng mà, nghe trên disk 2k/c được burn thấy đã lắm rồi

chỉ có điều không bền bằng với disk phono

ttruong

Member

Đừng mất thời gian, nếu có cố thì cũng được nhưng nhận được 1 đĩa CD chỉ có tiếng sè sè.

Giải pháp gọn hơn là:

2 - Dùng Nero (Nero Burning ROM) burn bình thường vào 1 CD bình thường (loại 2k cũng được).

Thực ra hồi trc mình lọ mọ kiếm đc một album nhạc *.dts nghe ngon ngon, định burn đĩa tặng một e vơi mục đích là ... :-> nhưng mà có 2 cái mình k bít:
- thứ nhất là nero 9 có tích hợp sẵn dts plugin
- thứ hai là dàn nhà cô bé có đọc đc đĩa định dạng dts k, là vì dts là một định dạng riêng biệt, yêu cầu receiver phải có khả năng đọc nó mới đc
nên mình đưa ra quyết định là convert to stereo cho chắc củ, chất lượng nhạc vưỡn ngon mà định dạng đĩa phổ biến
Cho đến hiện tại mình cám ơn đó là giải quyết đc thắc mắc thứ nhất, còn cái thắc mắc thứ 2 thì mình sẽ giải quyết nó sau zậy :D

ttruong

Member

Giải pháp gọn hơn là:

mà cho tớ hỏi tí, chắc là bạn đã cài nero 9 ròi ha, cho mình xin cái file dts plugin trong đó đc k??? máy mình cấu hình thấp, mình lại lười k remove cái nero 8 đi để cài nero 9 lên đâu :D

anhdungt

Member

Thực ra hồi trc mình lọ mọ kiếm đc một album nhạc *.dts nghe ngon ngon, định burn đĩa tặng một e vơi mục đích là ... :-> nhưng mà có 2 cái mình k bít:
- thứ nhất là nero 9 có tích hợp sẵn dts plugin
- thứ hai là dàn nhà cô bé có đọc đc đĩa định dạng dts k, là vì dts là một định dạng riêng biệt, yêu cầu receiver phải có khả năng đọc nó mới đc
nên mình đưa ra quyết định là convert to stereo cho chắc củ, chất lượng nhạc vưỡn ngon mà định dạng đĩa phổ biến
Cho đến hiện tại mình cám ơn đó là giải quyết đc thắc mắc thứ nhất, còn cái thắc mắc thứ 2 thì mình sẽ giải quyết nó sau zậy :D

1, nero 9+thuốc đã tích hợp sẵn dts plugin (xem phim fullhd còn được)
2, hầu hết đầu DVD bây giờ đọc được đĩa dts (thớt nào trên này còn nói đầu Qisheng còn chơi được kia kìa :-h): check bằng cách:
- Nhìn: Có ghi sẵn trên đầu
- Xem có đường ra là coxial hoặc quang hay không (có 1 trong 2 khả năng là được)
- Nhét đĩa vào đầu :D

Cảm ơn các bác tiền bối đã giúp đở.
Em burn được rồi.
Chia sẻ với mọi người:
1- Nguồi nhạc DTS em chủ yếu down từ www.flacmusic.ru (nhạc ở đây bảo đảm chất lượng loseless). Ai có trang nào down 1 lần ra 1 đĩa như thế này thì chia sẻ cho anh em cùng down.
2- Mấy cái Link ở HDVN down mệt lắm(bị cắt thành nhiều link).

anhdungt

Member

Cảm ơn các bác tiền bối đã giúp đở.
Em burn được rồi.
Chia sẻ với mọi người:
1- Nguồi nhạc DTS em chủ yếu down từ www.flacmusic.ru (nhạc ở đây bảo đảm chất lượng loseless). Ai có trang nào down 1 lần ra 1 đĩa như thế này thì chia sẻ cho anh em cùng down.
2- Mấy cái Link ở HDVN down mệt lắm(bị cắt thành nhiều link).

Ơ hơ, thế là thành công rồi à ? ~O) Bằng cách nào vậy ? :-?? ;)

ttruong

Member

1, nero 9+thuốc đã tích hợp sẵn dts plugin (xem phim fullhd còn được)
2, hầu hết đầu DVD bây giờ đọc được đĩa dts (thớt nào trên này còn nói đầu Qisheng còn chơi được kia kìa :-h): check bằng cách:
- Nhìn: Có ghi sẵn trên đầu
- Xem có đường ra là coxial hoặc quang hay không (có 1 trong 2 khả năng là được)
- Nhét đĩa vào đầu :D

mình cũng bít là nero 9 nó tích hợp sẵn, có điều mình lười cài, bạn cài ròi thì cảm phiềm copy cho mình xin cái plugin cho dts thoi, chứ phải cài nó lên thì mình hỏi xin bạn làm chi
(nhét đĩa vào đầu, nghe như là nhét đầu vào cầu chì í nhể???)

anhdungt

Member

mình cũng bít là nero 9 nó tích hợp sẵn, có điều mình lười cài, bạn cài ròi thì cảm phiềm copy cho mình xin cái plugin cho dts thoi, chứ phải cài nó lên thì mình hỏi xin bạn làm chi
(nhét đĩa vào đầu, nghe như là nhét đầu vào cầu chì í nhể???)

Có 1 vấn đề là: nên phân biệt giữa ĐỌC và GHI

Để ĐỌC được file dạng dts, trên PC hay Laptop cần có 1 trong các phần mềm có sẵn plugin dts là okie: foobar; VLC; Nero...

Trong đó, cái mình nêu ra là dùng nero 9 để đọc-chơi đĩa định dạng dts. Khi cài đặt, nero đã tích hợp sẵn, chỉ có điều bạn phải kích hoạt tính năng này thông qua việc crack là okie.

Trong khi, việc GHI đĩa dts sao y bản chính, nghĩ là, bốc nguyên các file dts từ PC và burn vào đĩa, khi đó, các file trong đĩa cũng sẽ hiển thị dạng *.dts.

Hơi nông dân 1 tí nhưng hãy nhớ lại nhiều năm trước, 1 số đầu VCD, CD mới bắt đầu trang bị tính năng đọc được file mp3 trong khi 1 số đầu cũ không có-không đọc được, dts cũng vậy.

Thế thì, việc burn được 1 đĩa dts chẳng cần phụ thuộc vào nero 9 có tích hợp dts plugin hay không, quan trọng là nhiệm vụ của nó có chuyển hết dữ liệu vào được 1 đĩa có dung lượng 700 mb hay không thông qua burn.

anhdungt

Member

Khi được 1 đĩa có chứa các file dts rồi:

Mở trên PC, Laptop được hết vì nó giải mã được (foobar; VLC...)
Mở trên đầu CD; DVD dân dụng có trang bị tính năng chơi được nhạc dts, (như của tớ là bộ mini Samsung HTZ...), thì sẽ hiển thị logo dts ở trước mỗi list bài.

anhdungt

Member

Về cách burn có 2 cách:

1, Sao y bản chính: như đã nêu ở trên, chỉ có đầu CD; DVD có trang bị tính năng mới đọc được;

2, Chuyển qua dạng file wav, burn kiểu audio cd, khi đó, sản phẩm trên CD được burn sẽ là: track.cda: Đầu nào cũng đọc được.

Cơ bản là (theo nhận xét của riêng tớ): Nghe định dạng nguyên bản sướng hơn.

Mời bạn qua thử lấy CD dts "Night Lover":

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=38404&highlight=tường+nguyên

Burn và cho ý kiến nhé.

ttruong

Member

Có 1 vấn đề là: nên phân biệt giữa ĐỌC và GHI

Để ĐỌC được file dạng dts, trên PC hay Laptop cần có 1 trong các phần mềm có sẵn plugin dts là okie: foobar; VLC; Nero...

Trong đó, cái mình nêu ra là dùng nero 9 để đọc-chơi đĩa định dạng dts. Khi cài đặt, nero đã tích hợp sẵn, chỉ có điều bạn phải kích hoạt tính năng này thông qua việc crack là okie.

Trong khi, việc GHI đĩa dts sao y bản chính, nghĩ là, bốc nguyên các file dts từ PC và burn vào đĩa, khi đó, các file trong đĩa cũng sẽ hiển thị dạng *.dts.

Hơi nông dân 1 tí nhưng hãy nhớ lại nhiều năm trước, 1 số đầu VCD, CD mới bắt đầu trang bị tính năng đọc được file mp3 trong khi 1 số đầu cũ không có-không đọc được, dts cũng vậy.

Thế thì, việc burn được 1 đĩa dts chẳng cần phụ thuộc vào nero 9 có tích hợp dts plugin hay không, quan trọng là nhiệm vụ của nó có chuyển hết dữ liệu vào được 1 đĩa có dung lượng 700 mb hay không thông qua burn.
Ô ô ồ ô
Chả hỉu sao tự nhiên bạn lại chuyển sang phân biệt đọc và ghi ở đây (trong khi tiêu đề của thread là "Ghi đĩa CD nhạc DTS từ file nhạc *.dts"). Ai vô cái topic này đều phân biệt đc việc đọc và ghi mà, ngay từ đầu khi dặt câu hỏi mình đã nói tới vấn đề đầu đọc có đọc đc định dạng *.dts ròi mà, nếu k nhớ bạn có thể lần mò lại mấy bài viết trên.
Vấn đề là ở chỗ, theo bạn nói trc đó thì trong cái nero 9 nó tích hợp sẵn plugin để burn định dạng *.dts, và mình mún là nếu nero 9 nó code riêng một cái file dạng plugin thì cho mình xin cái file đó, vì phải có nó thì mình mới bê nguyên cái đống *.dts của mình lên cái CD 700Mb đc.
tiếp theo nữa là bạn nói việc bê cái đống *.dts sang một Audio CD k phụ thuộc vào việc tích hợp Dts Plugin thì nó phụ thuộc cái j??? theo mình nghĩ, nếu một soft có tích hợp sẵn bộ giải mã để burn lun đc *.dts thì chả có j nói, nhưng nếu nó k tích hợp sẵn thì phải có plugin để nó hỉu đc *.dts là cái j thì mới làm nhiệm vụ của a cửu vạn là bê vác chứ.
Bạn hỉu í mình k????

Bên trên