Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

lkcuong

Em lập topic này để các bác có thắc mắc đem tất vào đây để hỏi. Topic "Làm thế nào...." của bác dh201hy sẽ để tư vấn mua sắm, chọn loại nào... Topic này để giải đáp thắc mắc khi cắm rút, tinh chỉnh sao cho bộ KOK hát ngon lành. Trành trường hợp như topic dàn KOK mẫu của bác manhthang các bác vào hỏi tùm lum chả liên quan gì.

Thân mến,

KidDamn

Active Member
Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Trong hướng dẫn sử dụng VIRTUALIZER 3D FX2000, chỉnh cột MIX (bôi đỏ) như thế nào vậy mấy bác? Để hát nghe mượt và trong và nhẹ thì chỉnh như thế nào? Cám ơn các bạn

PS: Diễn đàn lag quá

Chỉnh sửa lần cuối:

KidDamn

Active Member

Diễn đàn sao lag quá trời vậy

lkcuong

Setup effect Behringer FX2000 cho kok.
Có nhiều bác hỏi về cái này nên em lập topic mới để tiện theo dõi. Mặc dù cục effect này khá dễ chỉnh, thông dụng, giá rẻ, chất lượng khá ổn nhưng để làm chủ nó không đơn giản, nhất là với những ngừoi mới làm quen với thiết bị pro nói chung và effect nói riêng.

Cắm FX2000 vào mixer theo trình tự : Mixer aux send - FX2000 Input (mono) - FX2000 Output (stereo) - Mixer stereo channel.

- Chọn các thông số Operating Level cho cả Input và Output : +4dBu (đằng sau lưng máy)
- Bật công tắc nguồn
- Bấm nút EFFECT cho đèn EFFECT sáng xanh
- Xoay nút tròn to bên trái để chọn loại effect. FX2000 cho phép chạy dual engine nên để hát kok được tốt, ta chọn 2 dual effect là reverb và delay (xoay nút tròn to cho đến khi 2 đèn xanh chỉ reverb và delay cạnh màn hình lớn sáng xanh )
- Máy sẽ mặc định 4 núm tròn nhỏ lần lượt từ trái sang là EDIT A, B, C, D

+ Xoay nút EDIT A để chỉnh DLAY (Delay time) : chọn các giá trị trong khoảng 0.190 đến 0.230. Giá trị càng cao thì thời gian lặp lại càng chậm
+ XOay nút EDIT B để chỉnh FEED (Feedback - số lần lặp lại, tương đương với nút Repeat trên amp kok) : chọn thông số này trong khoảng từ 35 đến 45 (%). Giá trị càng cao thì số lần lặp lại càng nhiều
+ Xoay nút EDIT C để chọn kiểu phối hợp 2 engine : chọn STEREO
+ Xoay EDIT D để chọn R.MIX - tỉ lệ reverb . Giá trị càng lớn thì reverb càng nhiều. 0% thì full delay, 100% thì full reverb
(Muốn nịnh giọng cho người hát bình thường thì để DELAY nhiều hơn, R.MIX tầm 30% đến 35%.
Nếu người hát hay, cần âm thanh thực thì để Reverb nhiều hơn, có thể tăng R.MIX lên 65% đến 70% ).
Tốt nhất nên lưu làm 2 chương trình cạnh nhau, VD U.001 và U.002 để tiện thay đổi tùy theo chất giọng (sẽ giới thiệu trong phần sau)

- Bấm nút EDIT (đèn xanh ở giữa nhảy xuống vị trí thứ 2) để xác đinh giá trị 4 núm xoay này lần lượt từ trái sang phải là EDIT E, EDIT F, EQ LO, EQ HI.
+ Xoay nút EDIT E để chọn DECA (decay time) : chọn từ 3.50 đến 4.00. Giá trị càng lớn thì thời gian vang càng dài
+ Xoay nút EDIT F để chọn DAMP (Damps) : chọn từ 20 đến 30. Giá trị càng thấp thì tiếng treble của effect càng bay xa.
+ Xoay nút EQ LO : thay đổi âm bass của effect. Mặc định để 0. Nếu tiếng bị ù hum nhiều thì có thể giảm thông số này về -2 hoặc -3
+ Xoay núm EQ HI : thay đổi âm treble của effect. Mặc định để 0

Như vậy là xong 8 thông số cơ bản.

Bấm nút SETUP để đèn xanh đang từ vị trí giữa chuyển sang vj trí dưới cùng, có màu đỏ. 4 núm tròn xoay được xác định là
MIDI, INPUT, OUTPUT, CONFIG.
+ Nút xoay MIDI : bỏ không dùng
+ Xoay nút INPUT : chọn chế độ tín hiệu vào, nếu ta dùng 1 jack Input thì chọn MONO
+ Xoay núm OUTPUT : chọn chế độ tín hiệu ra, chọn EXTN (External) vì ta đang dùng kiểu kết nối send-return với mixer.
+ Xoay núm CONFIG : chọn kiểu set engine : PARA, SER.1 , SER.2 . Vì ta dùng 1 jack input nên chọn SER.2

Sau khi setup xong, muốn lưu chương tình, ta bấm nút STORE 1 lần. Phía màn hình sẽ nhấp nháy chương trình ta sẽ lưu. Xoay nút tròn to để chọn số chương trình ta muốn lưu vào, VD U.003. Sau đó bấm STORE lần thứ 2 để lưu chương trình ta vừa setup vào U.003.

Nếu muốn thay đổi giá trị của U.003, ta tiến hành các bước như trên với 4 nút tròn nhỏ, thay đổi các giá trị của chúng cho phù hợp, nghe lọt tai. Muốn lưu lại sự thay đổi, bấm STORE 1 lần, màn hình sẽ nháy U.003. Nếu :
- Muốn thay đổi chương trình U.003 thì bấm tiếp STORE 1 lần nữa.
- Muốn lưu thông số vừa sửa từ U.003 sang chương trình khác, xoay nút tròn to chọn VD U.004 ... sau đó mới bấm nút STORE.
Như vậy ta được 2 chương trình U.003 và U.004 khác nhau.
Nếu chương trình ta đang dùng đã ok, nhơ tay động chạm làm 1 vài thông số bị thay đổi, không muốn lưu lại thì ta xoay nút tròn to cho nhảy sang chương trình khác, sau đó vặn trở lại chương trình ta đang dùng là ok, nó sẽ trở lại giá trị như trước khi bị thay đổi.

Để chưởng trình effect hoạt động, cần lưu ý nút BYPASS (nút tròn nhỏ thứ 5), bấm vào để đèn đỏ có chữ MIDI IN sáng là ok.

Đây là 1 hướng dẫn nhỏ cơ bản về setup dual engine REVERB & DELAY trên effect Behringer FX2000 ( DSP2024 - tương đương) phục vụ cho hát kok. Ta có thể thay đổi cho phù hợp với hệ thống âm thanh tại nhà.

Chúc mọi người thành công.

Copyright: Thao_prosound (VNAV)./B]

Tôi copy lại bài hướng dẫn của bro Thao_prosound trên diễn đàn VNAV để anh em có tài liệu tham khảo khi setup effect FX2000. Thanks bác Thao_prosound nhiều.

Bác KidDamn đọc kỹ lại hướng dẫn này để xem cách chỉnh thế nào cho ngon lành.

Đối với người không biết hát thì phải chỉnh delay nhiều thì nó mới giống KOK ngoài quán, còn với người biết hát thì reverb nhiều cho nó hay. Để hát trong và nhẹ thì vấn đề không nằm ở con Effect mà nằm ở con mixer và EQ. Con effect chỉ thêm đuôi cho giọng hát mượt mà hơn hoặc để các bác không phải ngân nga nhiều (cái này cũng đỡ mệt).

@KidDamn: Cái phần mix mà bác bôi đỏ là lượng tín hiệu từ micro bác send sang effect để dùng làm nguyên liệu tạo effect. Thường thì người ta chỉ để 35-50% thôi vì không ai chuyển cả 100% tín hiệu sang cả. Chuyển thế thì cái đuôi của giọng hát sẽ át giọng ngân tiếp theo của bác. Bác cứ thử xem thế nào nhé.

VAN_LOC

Well-Known Member

Trong hướng dẫn sử dụng VIRTUALIZER 3D FX2000, chỉnh cột MIX (bôi đỏ) như thế nào vậy mấy bác? Để hát nghe mượt và trong và nhẹ thì chỉnh như thế nào? Cám ơn các bạn

PS: Diễn đàn lag quá

Bác chỉnh khoảng 20-25% xem sao .

KidDamn

Active Member

Cái phần mix mà bác bôi đỏ là lượng tín hiệu từ micro bác send sang effect để dùng làm nguyên liệu tạo effect. Thường thì người ta chỉ để 35-50% thôi vì không ai chuyển cả 100% tín hiệu sang cả. Chuyển thế thì cái đuôi của giọng hát sẽ át giọng ngân tiếp theo của bác. Bác cứ thử xem thế nào nhé.
Là nút GAIN hay nút AUX1 trên cột MIC1 vậy bác?

lkcuong

Là nút GAIN hay nút AUX1 trên cột MIC1 vậy bác?

Cái này là em gõ sai làm các bác hiểu nhầm. Tín hiệu bác chuyển từ AUX1 được tính là 100% thì thằng effect sẽ lấy 30-50% ở đấy ra để xử lý. Sorry các bác nhiều.

quần_tà _lỏn

Active Member

Các bác chỉ giùm về mixer MG82CX!

View attachment 43417

Trong hình phần số 5 - ngỏ INSERT Jack (Chs1, 2): Nó nói dùng cáp đặc biệt. Cáp e ko có nhưng nếu e mod lại cáp đó thành 4 ngỏ AV và đấu vào 2 đường IN và 2 đường OUT của EQ , rồi cắm vào ngỏ INSERT của mixer.
- EQ đó có tác dụng lên Mic ntn, tích cực hay tiêu cực hay ko cần thiết?
- Nếu ko dùng EQ thì nên dùng thiết bị gì ngay đó (ngỏ INSERT của Mic)?

Xin cảm ơn các bác!

lkcuong

Cái ngõ INSERT mà bác hỏi thường dùng để tinh chỉnh cho vocal từ micro. Vì vậy ở chỗ này người ta cắm EQ để căn chỉnh tiếng sao cho chuẩn.

EQ là thiết bị rất khó chỉnh (đối với những người không chuyên) nhưng nếu chỉnh được thì rất hay. Khi đó, nó có thể nâng tiếng hát lên rất nhiều. Giọng mỏng thành dày, giọng ồm thành thanh, giọng chua thì bớt chua đi. Để chỉnh được EQ thì phải biết giọng đó ở tần số nào, tần số đó cần nâng lên hay hạ xuống.... Vấn đề này em đã bàn 1 lần trong topic của bác dh201hy. Bác có thể tham khảo lại phần này.

Còn nếu bác không dùng EQ thì thôi, bác có thể bỏ không dùng. Đỡ tốn tiền thiết bị :D

Các bác chỉ giùm về mixer MG82CX!

Cáp e ko có nhưng nếu e mod lại cáp đó thành 4 ngỏ AV và đấu vào 2 đường IN và 2 đường OUT của EQ , rồi cắm vào ngỏ INSERT của mixer.

Đoạn này em không hiểu bác muốn hỏi gì.

quần_tà _lỏn

Active Member

Cái ngõ INSERT mà bác hỏi thường dùng để tinh chỉnh cho vocal từ micro. Vì vậy ở chỗ này người ta cắm EQ để căn chỉnh tiếng sao cho chuẩn.

EQ là thiết bị rất khó chỉnh (đối với những người không chuyên) nhưng nếu chỉnh được thì rất hay. Khi đó, nó có thể nâng tiếng hát lên rất nhiều. Giọng mỏng thành dày, giọng ồm thành thanh, giọng chua thì bớt chua đi. Để chỉnh được EQ thì phải biết giọng đó ở tần số nào, tần số đó cần nâng lên hay hạ xuống.... Vấn đề này em đã bàn 1 lần trong topic của bác dh201hy. Bác có thể tham khảo lại phần này.

Còn nếu bác không dùng EQ thì thôi, bác có thể bỏ không dùng. Đỡ tốn tiền thiết bị :D

Đoạn này em không hiểu bác muốn hỏi gì.

Ý e là nếu ko có cáp theo như hình mà e mod lại cáp khác để cắm vô EQ (vì EQ IN/OUT là kiểu đầu AV L/R) có ổn ko?
Cảm ơn bác đã giải thích!

lkcuong

Ý e là nếu ko có cáp theo như hình mà e mod lại cáp khác để cắm vô EQ (vì EQ IN/OUT là kiểu đầu AV L/R) có ổn ko?

Cái này bác mod lại cáp thì đương nhiên là được nhưng kiểu gì chả phải 1 đầu là 6ly 3 chấu và 1 đầu là 2 chấu RCA. Điều quan trọng là cáp phải đúng và IN phải vào IN, OUT phải OUT, GRD phải vào GRD. Bác cứ mua cáp, đầu về hàn là đc. Nhớ đánh dấu IN OUT để không cắm nhầm.

dh201hy

Well-Known Member

Bác DIY làm gì. Mua cái cáp một đầu là jack stereo 3 ly ra 2 đầu. Rồi mua cái jack chuyển 3 ly stereo ->>6ly stereo là được.
Nếu bác thích mod thì lấy 2 sợi AV và mua thêm jack 6 ly stereo, hàn lại (chung dây ground).

Cổng insert khi dùng thì nó ngắt toàn bộ tín hiệu (nó là mạch nối tiếp mà). Không tin bác cứ thử lấy jack 6 ly stereo cắm vào thì cổng đó mất tín hiệu luôn. Thường dùng cho EQ

Còn effect là mạch song song, có nghĩa là tín hiệu nó ép phê lên tín hiệu gốc, chứ không ngắt

Funlove

Hi! Các bác. Em muốn nhờ các bác setup, tinh chỉnh lại bộ KOK của em cho hay với. Cấu hình của em như sau
1. Dàn máy Panasonic View attachment 43656
2. Đầu karaoke Vitek, đầu DVD -> em định mua cái đầu Hanet của bác Thọ thay cho em này :D
3. Amply Jaguar PA 203 A (Toàn chữ Hàn hixx) View attachment 43657
4. Loa Bose 301 IV
5. Sub B.I.C F12 View attachment 43658
6. Mic Cali

Vì e vừa muốn nghe nhạc, vừa muốn hát nên sơ đồ kết nối của em như sau:
-Output Karaoke đấu với Input của amply dàn (vì em cũng hay nghe nhạc bằng DVD)
-Outpu Amply dàn đấu với Input Amply Jaguar
-Amly Jaguar đấu với loa bose và Sub (đấu chung vì Amply của em có 1 đường ra cho loa)

xin hỏi các bác em đấu thế có được không và như thế nào là OK nhất ah. Và em thấy con Sub cũng có cái cổng Out để cắm loa thì em cắm thêm loa vào
đấy có được không?

Em thấy con Amply của em toàn tiếng Hàn nên ko hiểu. Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi mấy chỗ cắm đằng sau e nó là như thế nào. Em đánh số thứ tự nhé. View attachment 43659
Con Sub của em nó có cái nút gạt RECEIVER TYPE mà em ko bít gạt thế nào các bác chỉ luôn nhé View attachment 43661
Thanks các bác nhé :D

lkcuong

Đấu như kiểu của bác thì không nghe được đâu, tín hiệu đi lung tung nhiều thế thì chất lượng làm sao mà tốt được. Tốt nhất là bộ dàn của bác cứ để nghe nhạc bình thường, bộ hát để hát. Còn nếu muốn đấu ra amp 203 để nghe nhạc trên loa bose thì bác xem con amp đấy có kênh input B nào không. Khi hát dùng kênh A, khi nghe dùng kênh B.

Để chỉnh tốt amp này thì bác kiếm ông nào biết tiếng Hàn bảo người ta dịch cho, xong rồi bác dán cái đấy vào, sau cứ thế cắm chỉnh.

ngocquan23

Chào các bác, sau một hồi tìm hiểu em đã sắm thêm Mixer epm 6 và effect Behringer FX2000 hiện em đang
cắm fx 2000 - epm6 như sau:
- Từ AUX1 OUT của mixer sang INPUT của FX2000 dùng dây 6ly stereo
Từ OUTPUT của FX2000 về STEREO 1 dùng 2 dây 6 ly mono
- Đầu DVD cắm vào mixer qua jack chuyển vào STEREO 2
Các bác cho em hỏi muốn cắm thêm đầu karaoke nữa thì cắm vào đường tín hiệu nào, có thể cắm tối đa bao nhiêu nguồn phát vào mixer ?
Cắm sub thì cắm đường nào?
lần đầu làm quen với mấy thứ này nên loay hoay quá :).
tks các bác nhiều

dh201hy

Well-Known Member

Chào các bác, sau một hồi tìm hiểu em đã sắm thêm Mixer epm 6 và effect Behringer FX2000 hiện em đang
cắm fx 2000 - epm6 như sau:
- Từ AUX1 OUT của mixer sang INPUT của FX2000 dùng dây 6ly stereo
Từ OUTPUT của FX2000 về STEREO 1 dùng 2 dây 6 ly mono
- Đầu DVD cắm vào mixer qua jack chuyển vào STEREO 2
Các bác cho em hỏi muốn cắm thêm đầu karaoke nữa thì cắm vào đường tín hiệu nào, có thể cắm tối đa bao nhiêu nguồn phát vào mixer ?
Cắm sub thì cắm đường nào?
lần đầu làm quen với mấy thứ này nên loay hoay quá :).
tks các bác nhiều

Bác phải cho cái hình lên đây thì mới chỉ cho bác chi tiết được. Dòng bôi đỏ sao lại dùng stereo nhỉ? Bác dùng jack mono chứ?

Mixer của bác có 6 line. Trong đó 2 line dùng cho 2 mic. Bác dư 4 cổng nữa (có thể kết nối 4 đầu vào nữa)

Bác dùng amply gì? Tốt nhất bác cứ chụp cái hình lên đây xem cách bác đi dây thế nào thì mới tư vấn kỹ đc

KidDamn

Active Member

Bác đấu đúng rồi đó, phần micro nên gắn vào cổng MIC
Mà bác dùng con POW gì thế
Có vẻ như nhiều người dùng epm6 + fx 2000 quá nhỉ
Sau khi dùng epm6 nhận thấy rằng, chơi nhạc DJ nhạc sàn cho tiếng BASS chắc, tròn đều, mở lớn cứ như trong quán BAR, phần ngõ vào MIC thì cho chất tiếng giống như Amply Jarguar

Chỉnh sửa lần cuối:

lkcuong

các bác xem giùm em nhé, đây là tổng thể hàng họ của em I-)

View attachment 43745 View attachment 43746 View attachment 43747 View attachment 43748

Đường rẻturn từ FX2000 bác cho qua cổng Insert L & R ở ngay phía dưới cổng Main Out đó.

Con của bác có 2 đường stereo in và 1 đường 2 track in có thể lấy tín hiệu stereo từ bên ngoài vào. Như vậy, bác có thể cắm tối đa 3 thiết bị phát vào.
Ngoài ra, nếu bác dùng 2 đường mono của Mic, rồi vặn PAN về 2 phía L và R riêng biệt thì bác có thêm 1 kênh stereo nữa.

Cái sub hiện giờ bác muốn cắm thì chỉ có cách cắm qua amp thôi, từ amp không có đường mono out để bác lấy tín hiệu cho vào sub. Nó chỉ có tín hiệu stereo ra thôi. Vì vậy nếu bác cắm L hoặc R thì vẫn có thể có tiếng nhưng lại phụ thuộc vào nguồn nhạc, âm trầm phát ra từ bên nào mình không kiểm soát đc. Nếu muốn dùng thêm sub thì có thiết bị crossover để phân tần cho ra loa chính và loa bass.

Cái đường cắm mic mà bác KidDamn nói là đường balance, nếu micro bác hỗ trợ balance thì nên dùng cổng này (cổng cắm XLR đc tách dây tốt hơn so với cổng 6 ly), còn nếu kô thì như nhau thôi. Tín hiệu cho vào cổng Line vẫn là jack 6 ly 3 chân mà.

ngocquan23

Bác đấu đúng rồi đó, phần micro nên gắn vào cổng MIC
Mà bác dùng con POW gì thế
Có vẻ như nhiều người dùng epm6 + fx 2000 quá nhỉ
Sau khi dùng epm6 nhận thấy rằng, chơi nhạc DJ nhạc sàn cho tiếng BASS chắc, tròn đều, mở lớn cứ như trong quán BAR, phần ngõ vào MIC thì cho chất tiếng giống như Amply Jarguar

pow của em là của California pro - 1300 w

Bên trên