Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Chào các ace HDVN , gần tết nên tôi định nâng cấp giàn karaoke lên 1 tý để hát hò cho vui mấy ngày tết mong ace giải đáp giúp tôi 1 tý nhỏ thắc mắc mà do điều kiện kinh tế hạn hẹp nên ko dám làm thử .
Số là nhà tui dùng Ampli kok hàng chợ loại 12 sò và cặp loa hàng bãi do người cậu để lại ko biết thương hiệu gì nhưng cặp loa là nghe khá chất lượng . Xin hỏi là với ampli kok đang dùng tôi nghe ko đc vừa ý nên muốn mua mixer rời + effect rời dùng nhưng khi xem trên mạng thấy có 1 số hãng chuyên làm ampli kok gần đây họ tích hợp effect vào ampli kok vậy nếu như tôi mua effect rời về chơi cùng với ampli kok có đc ko . Với ampli 12 sò của tôi (ko biết 12 sò tương đương với bao nhiêu watt) liệu tôi có thể gắn thêm 1 cặp jbl rm10ii vào chơi song song 2 cặp 1 lúc ko . Rất mong nhận đc sự nhiệt tình của ace HDVN .

Chào các ace HDVN , gần tết nên tôi định nâng cấp giàn karaoke lên 1 tý để hát hò cho vui mấy ngày tết mong ace giải đáp giúp tôi 1 tý nhỏ thắc mắc mà do điều kiện kinh tế hạn hẹp nên ko dám làm thử .
Số là nhà tui dùng Ampli kok hàng chợ loại 12 sò và cặp loa hàng bãi do người cậu để lại ko biết thương hiệu gì nhưng cặp loa là nghe khá chất lượng . Xin hỏi là với ampli kok đang dùng tôi nghe ko đc vừa ý nên muốn mua mixer rời + effect rời dùng nhưng khi xem trên mạng thấy có 1 số hãng chuyên làm ampli kok gần đây họ tích hợp effect vào ampli kok vậy nếu như tôi mua effect rời về chơi cùng với ampli kok có đc ko . Với ampli 12 sò của tôi (ko biết 12 sò tương đương với bao nhiêu watt) liệu tôi có thể gắn thêm 1 cặp jbl rm10ii vào chơi song song 2 cặp 1 lúc ko . Rất mong nhận đc sự nhiệt tình của ace HDVN .

Theo mình thì bác nên thanh lý Amply 12 sò gì đó, sau đó mua hẳn 1 Amply karaoke thay vì mua Mixer + Effect, nếu có điều kiện thì lấy Jarguar 506HI Sóng Nhạc hoặc Jarguar 506N KOMI, kéo thêm 1 cặp JBL RM10II vô tư. Nếu chưa có đk thì bác nên chụp ruột gan con Amply 12 sò gì đó cho anh em xem thử, sau đó anh em mới tư vấn giúp bác được

Chúc vui. Thân

Rất cảm ơn bài trả lời của anh Dj_Saigonboy và cho tôi hỏi 1 tý xíu nữa thôi nhé . Nếu dùng effect rời + ampli karaoke thì liệu có hay hơn là chỉ dùng ampli kok (ý tôi là ko dùng mixer rời) . Ko biết như vậy thì các kết nối có ổn ko và âm thanh khi hát kết hợp giữa echo của ampli kok với reverb của effect thì ra sao . Mong Dj_Saigonboy cùng những ace có kn tư vấn giúp . Chân thành cảm ơn

kudo1908

Active Member

Rất cảm ơn bài trả lời của anh Dj_Saigonboy và cho tôi hỏi 1 tý xíu nữa thôi nhé . Nếu dùng effect rời + ampli karaoke thì liệu có hay hơn là chỉ dùng ampli kok (ý tôi là ko dùng mixer rời) . Ko biết như vậy thì các kết nối có ổn ko và âm thanh khi hát kết hợp giữa echo của ampli kok với reverb của effect thì ra sao . Mong Dj_Saigonboy cùng những ace có kn tư vấn giúp . Chân thành cảm ơn
amply nghe nhạc kết hợp với mixer sẽ cho âm thanh hay hơn amply karaoke rồi {amply hàng nội địa nhật "xịn" đấy nhé }

thuyfshare

Mong các bác chỉ em đấu nối cái đầu kok với amply này hộ em với.Chả là em thử đấu amply với tivi để phát ra mà không được.Gio chả biết đấu sao.Em nối hdmi của đầu kok với tivi rồi.
vwxpbd

vwxplx

Với giờ em muốn đấu amply với tivi sony thì đấu như nào,e nhìn thấy trên tivi có cổng audio out.

Đấu tivi với Amply làm gì nhỉ, lấy ngõ FR - FL đưa xuống amply là xong mà, bạn thử xem nhé

Chúc vui. Thân

thinhkappa

Well-Known Member

Mong các bác chỉ em đấu nối cái đầu kok với amply này hộ em với.Chả là em thử đấu amply với tivi để phát ra mà không được.Gio chả biết đấu sao.Em nối hdmi của đầu kok với tivi rồi.
vwxpbd

vwxplx
Với giờ em muốn đấu amply với tivi sony thì đấu như nào,e nhìn thấy trên tivi có cổng audio out.
Bạn lấy ngõ FR - FL từ đầu đĩa đưa xuống amply cắm vào ngõ Music A hoặc B , cắm ngõ A thì nhấn nút trên mặt trước Amly là A ,cắm lỗ B thì nhấn nút trên mặt trước Amly là B

thuyfshare

Còn đấu tivi sony với ampli thì đấu như nào vậy bác

Chả là để xem đá bóng các kiểu tiếng cho nó to để xôm

thinhkappa

Well-Known Member

Tivi bác Có mỗi cổng (OPTICAL) là cho âm thanh ra thôi , cổng này Amly Karaoke ko có ,chỉ có Amly xem phim mới có .

Bác cần hộp chuyển đổi từ Optical ra RCA .
Bác tham khảo nè.
http://nhattin.vn/182/2065/thiet-bi-chuyen-doi-converter-quang-hoac-coaxial-sang-audio-r-l.html

Hoặc mua cái đầu MD rẻ rẻ chừng 1,5 -> 2tr về làm DAC giải mã âm thanh sẽ hay hơn ,có đầy đủ các cổng luôn

Hình tham khảo.

xeonline

Member
dàn karaoke nhà e
loa bose 301V (nguyễn vĩnh hoàng)
sub yamaha 515 (hoà phúc)
ampli guinness pa 330D (sóng nhạc)
micro guinness mu 300i (sóng nhạc)
đầu ariang 3600
diện tích khoảng 16m2 .
mấy đứa bạn qua hát tụi nó kêu mic ko hút , hát phải rống lên (hát xong thở như chó) , am thanh nghe dở . ko biet phải chỉnh sao cho hay . e tính đổi AMPLI JARGUAR PA-604D , ko biết hát có hay hon ko
đầu tư dàn karaoke hơn 25chai mà nghe tụi nó nói hát dở ẹc muốn bán đi cho xong

nghe bác này này thế cứ nghĩ đến cảnh đến nhà bác ý hát hò xong phải đi cắt A - pi - đan (chó)

quần_tà _lỏn

Active Member

Tivi của bác nếu có lổ ra tai nghe thì mua dây "3 ly ra 2 sen" để kết nối! Đầu 3ly cắm vô tivi, đầu 2 sen cắm vô chanel A (hoặc B) của ampli. Muốn nghe tiếng của tivi thì nhấn nút chọn kênh A (hoặc B) - mặt trước ampli.

Bác nên ghi model tivi ra để dễ tìm thông tin hướng dẫn hơn!

xuannam121189

Cả nhà cho hỏi ?
mình có mở 4 phòng karaoke nhưng muốn thu âm ghi ra đĩa cho khách thì dùng công nghệ gì để làm được nếu cả 4 phòng đó hát cùng 1 lúc. nếu quản lý 4 phòng đó qua 1 PC thì có được không ? cả nhà giúp với thanks nhiều !

oldboytri

cai nay neu gang vao line stereo 1 va 2 co can vang pan qua left va right khong bac? hay de huong 12gio?

Xin chỉ giúp .
Tôi mua loa JBL rm 10 II sữ dụng bấy lâu mà ko để ý đến cái nút chỉnh trên loa , xin mọi người chỉ giúp cái nút đó chỉnh gì với nhé

gala3089

Chào các bác,

Các bác cho em hỏi em mới mua 1 cái bàn mixer nhỏ dùng cho Karaoke gia đình. Em muốn hỏi các bác bây giờ kết nối làm sao để cho nó có chấm điểm vì em tìm trên cái bàn Mixer chẳng có cái cổng nào là MIC Out cả bác ah. Chẳng nhẽ bây giờ phải làm 1 -> 2 từ cái dây mic để 1 đầu vào mixer, 1 đầu vào Score in ah các bác.

huraa

Em mới mua con receiver Onkyo TX-NR626 và con mixer Soundcraft EFX12, nhưng không biết cắm như thê nào để hát KOK đc. Em có bộ loa JBL Control 28 và loa Sub JBL EON 518 S.
Em muốn hát KOK từ máy tính trên các trang online.
Các bác chỉ cho em xem đấu các dây như thế nào nhé.
Kết nối từ Mixer ra Receiver thế nào, đường âm thanh từ máy tính cắm vào đâu.
Em cảm ơn các nhiều.
Sau đây là hình của các em nó:
Receiver Onkyo TX-NR626

Mixer Soundcraft EFX12

Sub JBL EON 518 S
http://medias.audiofanzine.com/images/normal/jbl-eon-518s-654317.jpg

Loa JBL Control 28
http://www.gearnuts.com/images/closeup/xl/1600-Control28B_detail5.jpg

hdnewuser

Member

Nhờ các bác hướng dẫn giúp em cân chỉnh amply karaoke Guinness SPA-680D sử dụng với Micro AKG WMS40 MINI2, em chỉnh hoài mỏi cả tay mà không ra hồn gì hết, tiếng mic nặng quá trời mà còn hú rít nữa. Cám ơn các bác nhiều!

luonnho1001

Well-Known Member

Nhờ các bác hướng dẫn giúp em cân chỉnh amply karaoke Guinness SPA-680D sử dụng với Micro AKG WMS40 MINI2, em chỉnh hoài mỏi cả tay mà không ra hồn gì hết, tiếng mic nặng quá trời mà còn hú rít nữa. Cám ơn các bác nhiều!
Bác đưa ảnh mặt trước amply lên để ae chỉnh cho.

xuanloctm26b

Active Member

Chào các bạn,

1) Hiện nay, mình đang có 1 mixer Behringer Eurorack 2442 FX Pro + 1 Power Amp "made in Vietnam" + 1 M300 Dual Reverb + 1 Sub điện Infinity + 2 cặp loa 3 tấc cùi bắp.

2) Phần kết nối Mixer và Power amp thi tạm ổn rồi, nhưng em không biết nối Reverb và Sub điện; cũng như không biết chỉnh làm sao cho hay. Vì hiện nay, hát Karaoke mà nhạc đi đường nhạc, giọng hát đi theo giọng hát, chẳng ăn nhập gì với nhau!? Nản!?? Hic

3) Mong các Bác giúp đỡ vì mới tập tành nên chẳng biết gì! Hic

Chỉnh sửa lần cuối:

express_neon

Active Member

Cả nhà cho hỏi ?
mình có mở 4 phòng karaoke nhưng muốn thu âm ghi ra đĩa cho khách thì dùng công nghệ gì để làm được nếu cả 4 phòng đó hát cùng 1 lúc. nếu quản lý 4 phòng đó qua 1 PC thì có được không ? cả nhà giúp với thanks nhiều !

cũng có câu hỏi giống bác. lót dép ngồi hóng... mà sao chẳng thấy bác nào trả lời hộ, toàn hỏi ko thôi....

Bên trên