Giải pháp chơi lossless cho Android box

hieuykhoa

Member
Chủ đề đã bàn cãi rất nhiều trong đó có cả ý kiến của mình. Chốt lại ở mấy điểm:
1. android chỉ hỗ trợ tối đa nhạc 16/48 qua cổng quang hoặc coaxial. Và nhạc qua côgnr này sẽ bị resample nên méo -> giải pháp kết nối như vậy là không khả thi.
2. Các giải pháp khác thì chưa có nhiều!

Hôm nay mình giới thiệu một cách mới để sử dụng usb DAC với android box mà không cần lằng nhằng gì cả! Đó là dùng phần mềm USB Audio player pro
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.extreamsd.usbaudioplayerpro
danh sách các USB DAC mà phần mềm này hỗ trợ:
• Alo Audio The International
• Audiolab M-Dac
• Audioquest Dragonfly
• Benchmark DAC 1 HDR
• Cambridge Audio DacMagic 100
• Centrance Dacport LX / HiFi M8
• Cypherlabs AlgoRhythm Solo
• DacPort LX
• FiiO E7/E10/E17/E18
• Go Vibe DAC
• HiFimeDIY Sabre U2
• HRT Microstreamer
• Ibasso D-Zero / D55 / D6 / D7
• iFi nano iDSD / micro iDAC
• M2TECH hiFace TWO / DAC / Joplin
• Meridian Explorer
• Musical Fidelity V-DAC II
• NAD PP 3i
• NuForce uDAC / Icon HDP
• NwAvguy ODAC
• Intruder DAC
• Stoner Acoustics UD100
• and many more!

Chỉ cần cắm vào và play nhạc thôi không cần lằng nhằng gì cả!
- YÊU CẦU: android 4.x đa số các android box đề 4.x rồi nên không ngại
HẠN CHẾ
- Chỉ có thể chơi nhạc qua USB DAC bằng phần mềm này, khong thể chơi bằng phần mềm khác cho nên không tiện dung và đẹp mắt, mỗi lần nghe phải mở android box và màn hình lên để browse nhạc :D
- Không hack được phần mềm này mà phải bỏ tiền ra mua, giá tầm 210k :D các bác cứ mua thôi!

Có phần mềm demo trong link này https://www.google.com/url?q=https:...Q&sa=D&usg=AFQjCNE72LHgnQLcaVo_k7AgDPd-uOk7hA

Nhưng là bản dùng thử với nhiều giới hạn tính năng. Các bác cùng test và cho ý kiến nhé!

dungtoandung

Well-Known Member
Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Bạn chỉ cách kết nối, qua cổng usb của AB hay sao? chơi được 24-192 không? Nhạc DSD có play được không?.....

hieuykhoa

Member

Bạn chỉ cách kết nối, qua cổng usb của AB hay sao? chơi được 24-192 không? Nhạc DSD có play được không?.....

Features:
• Plays wav/flac/ogg/mp3/aiff/aac/m4a/ape/cue/etc. files (even 24-bit or 32-bit). Almost every format that is listed here should work: libavcodec - Wikipedia, the free encyclopedia
• Uses a USB audio DAC connected by a OTG cable (if your Android device supports USB host and is compatible)
• Plays natively up to 32-bit/384kHz or any other rate/resolution your DAC supports by completely bypassing the Android audio system. No other Android player can do this since they are limited to 16-bit and usually 48kHz.
• DSD-over-PCM support (.dff/.dsf files). Only works reliably on some very fast Android devices, please try before you buy specifically for this format.
• Folder playback
• Network playback using Samba shares (should work with Windows and NAS)
• Android media database playback with playlists. Play albums or create your own play lists from a list of songs (not applicable to folder playback!)
• Gapless playback
• Sample rate conversion (if your DAC doesn't support the audio file's sample rate, it will be converted to a higher sample rate if available or the highest if not available)
• 10-band equalizer (can be turned off)
• No root or custom kernels required
• Software and hardware volume control (when applicable)
• Shuffle / repeat

bác chịu khó đọc link phần mềm đi bác. hỗ trợ rất nhiều , vấn đề phụ thuộc vào cái DAC nó chạy được đến đâu thôi!

hieuykhoa

Member

đã test thành công trên Himedia Q10 II với transport là usb to SPDFI với chip usb reciever là XMOS, pass âm thanh 24/192 ngon lành, cực kì đơn giản.
Âm thanh với DAC gắn ngoài cực kì chuẩn, không khác nghe bằng CD tí nào!
Chúc các bác vui vẻ!

leminhloc

Member

Bác ơi, DAC Teac UD-H01 không được, huhu

unchainmedoly

Active Member

giá 210k - cho 1 tiện ích ngon cũng đáng mua,
Tiếc là DAC Music Hall 25.3 chưa có trong danh sách hỗ trợ, (Music Hall DAC 15.2 có tên trong danh sách).

Chỉnh sửa lần cuối:

hieuykhoa

Member

Bác ơi, DAC Teac UD-H01 không được, huhu

giá 210k - cho 1 tiện ích ngon cũng đáng mua,
Tiếc là DAC Music Hall 25.3 chưa có trong danh sách hỗ trợ, (Music Hall DAC 15.2 có tên trong danh sách).

tất cả các trường hợp này khuyen xài transport chạy xmos nhé!
đảm bảo pass ngon lành 32bit/384kHz luôn . Đã test nhé!

leminhloc

Member

Bá chủ ơi, Transport chạy XMOS là sao hả bác? Vậy phải mua cái gi? Giá bao nhiêu? Tks bác

hieuykhoa

Member

là thiết bị chuyển từ usb sang coaxial, sau đó từ coaxial ( cổng đồng trục) chuyển vào DAC. XMOS là chip usb reciever mới nhất bây h ( cũng là đắt nhất nữa) nó nhận tín hiện cực tốt và được hỗ trợ bởi rất nhiều hệ điều hành bác ạ).
Mình may mắn kiếm được 1 em trên taobao giá rẻ tầm 800k, còn bây h tìm thì toàn thấy tầm 1tr7,-2tr khi ship về thôi.
Giải pháp khác là mua DAC được hỗ trợ trong danh sách kia kìa bác kìa!

leminhloc

Member

Bác chủ có thể bán cái transport được không? (Giá cao hơn 800k mà bác đã mua cũng đươc), hay bác biết HCM bán o đâu ko?, mua loại nào thì dùng ổn. Bộ của mình gồm: ATV1200 - DAC Teac UD-H01- ampli Marant SA6100 (hàng nội địa), loa National (hàng nội địa). Đang muốn dùng ATV1200 phát losless, tks bác. Đang dùng laptop phát qua phần mềm Jriver nghe nhạc Lệ Quyên nghe khá ổn

hieuykhoa

Member

Bác chủ có thể bán cái transport được không? (Giá cao hơn 800k mà bác đã mua cũng đươc), hay bác biết HCM bán o đâu ko?, mua loại nào thì dùng ổn. Bộ của mình gồm: ATV1200 - DAC Teac UD-H01- ampli Marant SA6100 (hàng nội địa), loa National (hàng nội địa). Đang muốn dùng ATV1200 phát losless, tks bác. Đang dùng laptop phát qua phần mềm Jriver nghe nhạc Lệ Quyên nghe khá ổn
mình có mỗi một con và đang dùng sao bán được!
Bác chịu khó kiếm trên mạng (ebay ha taobao thôi bác ạ)

tuanqc78

Well-Known Member
Đang tập tành nghe nhạc số, có sẳn giàn xem phim receiver tích hợp DACs 24/192 định kiếm thêm con M2tech hiFace two để ghép với laptop và AB không biết giải pháp này như thế nào bác chủ.

hieuykhoa

Member
Ðề: Re: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Đang tập tành nghe nhạc số, có sẳn giàn xem phim receiver tích hợp DACs 24/192 định kiếm thêm con M2tech hiFace two để ghép với laptop và AB không biết giải pháp này như thế nào bác chủ.

con đó giá cao quá đối với một con transport. Cá nhân mình khuyên mua con này
http://www.3kshop.vn/ifi-nano-idsd
giá mềm mà hỗ trợ chuẩn với android box, hỗ trợ DSD, DXD native playback luôn!
đừng chơi cái con transport đắt lòi ra làm gì bac ạ!

tuanqc78

Well-Known Member
Bác cho hỏi cái con iFi Nano iDSD như link trên là DAC còn con M2tech hiFace two chỉ là transport phải không. Với lại bình thường em nghe nhạc lossless trên AB thì cái receiver nó hiện PCM, mà PCM thì có loại lên 352kHz, kiểm tra nguồn vào trên receiver thì chỉ có 48.1kHz. Em mới tập nghe nhạc số chưa có điều kiện đầu tư dàn nghe riêng, tận dụng dàn xem phim có sẵn: Receiver Okyo Sr309, loa onkyo HT 728, AB, laptop, ổ cứng 2T, nhờ bác tư vấn kiếm con nào ngon bổ rẻ để ghép.

hieuykhoa

Member
Ðề: Re: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Bác cho hỏi cái con iFi Nano iDSD như link trên là DAC còn con M2tech hiFace two chỉ là transport phải không. Với lại bình thường em nghe nhạc lossless trên AB thì cái receiver nó hiện PCM, mà PCM thì có loại lên 352kHz, kiểm tra nguồn vào trên receiver thì chỉ có 48.1kHz. Em mới tập nghe nhạc số chưa có điều kiện đầu tư dàn nghe riêng, tận dụng dàn xem phim có sẵn: Receiver Okyo Sr309, loa onkyo HT 728, AB, laptop, ổ cứng 2T, nhờ bác tư vấn kiếm con nào ngon bổ rẻ để ghép.
đúng rồi! con ifi nano DSD kia là DAC còn con M2tech là transport ( usb to spdif converter thôi)
Nếu bác cắm côgnr quang hay cổng coaxial thì chắc chắn chỉ được 48kHz thôi vì đó là giới hạn bác ạ!
còn con kia ifi kia là cắm cổng usb trên android và dùng phần mềm mình giới thiệu bên trên ấy!
bác nên sắm một bộ nghe nhạc 2 kênh tiêng hay ít ra cũng là một cái amp 2 kênh chứ tận dụng nghe nhạc trên dàn xem phim không hay được đâu bác ạ!
còn bác vẫn muốn nghe thì chỉ cần kiếm con ifi kia, cắm vào android box rồi cắm RCA vào amp là đánh được rồi bác ạ!

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Giải pháp chơi lossless cho Android box

đúng rồi! con ifi nano DSD kia là DAC còn con M2tech là transport ( usb to spdif converter thôi)
Nếu bác cắm côgnr quang hay cổng coaxial thì chắc chắn chỉ được 48kHz thôi vì đó là giới hạn bác ạ!
còn con kia ifi kia là cắm cổng usb trên android và dùng phần mềm mình giới thiệu bên trên ấy!
bác nên sắm một bộ nghe nhạc 2 kênh tiêng hay ít ra cũng là một cái amp 2 kênh chứ tận dụng nghe nhạc trên dàn xem phim không hay được đâu bác ạ!
còn bác vẫn muốn nghe thì chỉ cần kiếm con ifi kia, cắm vào android box rồi cắm RCA vào amp là đánh được rồi bác ạ!
Vẫn biết sẽ không thể hay. Trong tương lai thì phải sắm DAC rời, amply 2 kênh, cặp front để nghe nhạc thôi, muốn đầu tư từng giai đoạn tại điều kiện kinh tế chưa cho phép mà mấy thứ này phải vài chục T mới tạm, lại còn phòng nghe nửa quả là con đường đau khổ...

quangtl

Member

E có con Marant PM 74, loa BW nghe CD rất ổn, giờ muốn nghe lossless từ X8 cần thêm con ifi nano và con M2 tech phải ko bác ? con M2 cắm vào cổng USB dùng phần mềm ở trên lấy output đi vào DAC ifi nano và lấy output đi vào Amp phải ko Bác? nhưng làm sao biết nó ra 48 hay 352 kHz ?

hieuykhoa

Member

E có con Marant PM 74, loa BW nghe CD rất ổn, giờ muốn nghe lossless từ X8 cần thêm con ifi nano và con M2 tech phải ko bác ? con M2 cắm vào cổng USB dùng phần mềm ở trên lấy output đi vào DAC ifi nano và lấy output đi vào Amp phải ko Bác? nhưng làm sao biết nó ra 48 hay 352 kHz ?

ifi nano cắm thẳng android box luôn, không cần cái m2tech kia nữa!
ifi là DAC chạy chip usb reviever là XMOS cho nên nó nhận lên max 32bit/384kHz cơ mà bt chắc chỉ có nahcj 24/192 thôi :)

tuanqc78

Well-Known Member
Theo tư vấn của bác chủ em đã đặt hàng con iFI nano, đang đợi cuối tuần để test.

Bên trên