Giải pháp chơi lossless cho Android box

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Đã gửi bác nhé

DAC nhận tín hiệu từ bất kỳ nguồn digital nào miễn là DAC của bác có cổng input tương ứng (nhưng mình chưa thấy DAC nào có HDMI input cả). Bác tính mua DAC thì phải xem bộ âm thanh bác đang dùng như thế nào thì anh em mới tư vấn cho bác được, và lưu ý nếu bác tính dùng với Android Box và app USB Audio Player PRO thì bác phải xem DAC định mua nó có tương thích với app không nữa.

Còn về USB Audio Player PRO, tên của app đã nói lên việc nó chỉ xuất tín hiệu âm thanh qua cổng USB thôi bác nhé :)

Mấy AVR có HDMI IN có thể gọi là DAC có HDMI INPUT đó . Nhưng chắc bộ giải mã nghe nhạc trong nó hơi @ :))

demen8290

Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Em mới bắt đầu học nghe nhạc so. Đọc hết topic cũng hơi hiểu 1 số vấn đề. E hiện đang có 1 ab himedia H8. Giờ đầu tư 1 dac. 1 am ly. Và loa nghe thì chắc nghe được. E mới tập chơi nên chưa biết mua Dac gì. Amly gì loa gì để nghe cho tạm được và giá thành cùng rẻ một tý. E cũng thắc mắc thế này. E có một con đầu dvd có hỗ trợ dolby digt. Cổng input có cổng đồng trục coaxial. Thì đầu dvd đó có dược xem là dac không. Và theo các bác nghe có ra gì không ạ. Mong các bác giải thích. Mong các bác thong cảm. E mói học nên nhiều vấn đề con mê muội lắm ạ

binna

Well-Known Member
Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

đọc hết 34 trang
nhờ các bác giới thiệu DAC (USB XMOS càng tốt) hoặc transport re rẻ (tầm 3tr~4tr) giúp em
em có AB và amply - loa rồi

Hero307

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Em mới bắt đầu học nghe nhạc so. Đọc hết topic cũng hơi hiểu 1 số vấn đề. E hiện đang có 1 ab himedia H8. Giờ đầu tư 1 dac. 1 am ly. Và loa nghe thì chắc nghe được. E mới tập chơi nên chưa biết mua Dac gì. Amly gì loa gì để nghe cho tạm được và giá thành cùng rẻ một tý. E cũng thắc mắc thế này. E có một con đầu dvd có hỗ trợ dolby digt. Cổng input có cổng đồng trục coaxial. Thì đầu dvd đó có dược xem là dac không. Và theo các bác nghe có ra gì không ạ. Mong các bác giải thích. Mong các bác thong cảm. E mói học nên nhiều vấn đề con mê muội lắm ạ
1) Đầu DVD của bác có cổng coaxial input khả năng là nó làm được chức năng của DAC nhưng có hay không thì mình không có kinh nghiệm lắm, mình chỉ thấy trên mạng các bác cũng hay khuyến nghị giải pháp tiết kiệm cho DAC dưới 3tr là dùng thớt MD (minidisc) của dàn nội địa để làm DAC chất lượng khá ổn. Tốt nhất bác phải cắm thử để nghe mới biết được. Lưu ý bác khi sắm đồ âm thanh thì dây dẫn khá quan trọng nhé, các loại dây dẫn khuyến mại theo thiết bị thường không hay mà phải mua rời.

2) Về Bộ âm thanh bác định trang bị thì quan trọng nhất là bác tính dành bao nhiêu $$$ cho cái thú vui đau khổ này :) Mình cũng đang bập bõm tập nghe nhạc lossless từ AB với loa active (loa vi tính có sẵn amp), bộ của mình thế này: AB QIV, loa Microlab Solo 8c, DAC/amp là FiiO E07K+E09K. Dây loa của Đức không rõ tên hãng (dẹt, lõi mạ bạc), dây interconnect RCA (để nối DAC/preamp/amp) của Audio Technica AT6A48, dây USB PYST của Schiit. Hiện với tai trâu của mình thì nghe được, sắp tới sẽ nâng DAC/amp lên bộ đôi Modi/Magni 2 Uber của Schiit, sau đó nâng loa :)

Hero307

Active Member

đọc hết 34 trang
nhờ các bác giới thiệu DAC (USB XMOS càng tốt) hoặc transport re rẻ (tầm 3tr~4tr) giúp em
em có AB và amply - loa rồi
DAC tầm 3~4tr dòng dân dụng thì hơi ít, bác có thể tham khảo cách dùng thớt MD của các dàn mini cũ làm DAC được các bác trên mấy diễn đàn audio khá chuộng. Nếu không thích bác có thể tham khảo các dòng DAC mini dùng cho tai nghe có hỗ trợ cổng ra RCA để ghép với preamp rồi xuất RCA ra ampli dân dụng. Loại này có thể xem xét các ứng viên như ODAC JDS Labs, Modi 2 Schiit (loại này đang có bác ở HN bán nguyên bộ cả DAC+preamp giá 4,4tr), uDAC-2/3 Nuforce, Aune T1 (đây là DAC đèn, phải thêm $$ mua đèn mới hay), Musiland 01 US v.v... đều là các DAC hay trong tầm giá.

Hero307

Active Member

Cách mới để xử thằng USB Audio Player PRO:
1) Root máy.
2) Tải về và cài bản USB Audio Player PRO mới nhất.
3) Tải về file patch, giải nén file zip, cài file apk rồi chạy app patch lên. Chờ chạy xong rồi Done là xong.
Lưu ý: Một số bác dùng thiết bị android 6 có thể sẽ gặp lỗi Force close trong quá trình patch.

Link tải file patch:
[HIDE][/HIDE]
Cách này có ưu điểm là nhanh gọn hơn cách cũ, khởi động lại AB không bị báo lỗi license. Nhưng nhìn cách file patch chạy mình thấy hơi nghi nghi, không biết có virus hay trojan gì không ~__~ Vẫn khuyến cáo các bác xử theo cách cũ cho lành nhé :)

Chỉnh sửa lần cuối:

demen8290

DAC tầm 3~4tr dòng dân dụng thì hơi ít, bác có thể tham khảo cách dùng thớt MD của các dàn mini cũ làm DAC được các bác trên mấy diễn đàn audio khá chuộng. Nếu không thích bác có thể tham khảo các dòng DAC mini dùng cho tai nghe có hỗ trợ cổng ra RCA để ghép với preamp rồi xuất RCA ra ampli dân dụng. Loại này có thể xem xét các ứng viên như ODAC JDS Labs, Modi 2 Schiit (loại này đang có bác ở HN bán nguyên bộ cả DAC+preamp giá 4,4tr), uDAC-2/3 Nuforce, Aune T1 (đây là DAC đèn, phải thêm $$ mua đèn mới hay), Musiland 01 US v.v... đều là các DAC hay trong tầm giá.
E tính mua Dac di động đó bác. Bên vnreveiw có giới thiếu mấy DAC di dộng dó. Theo bác dudwợc không. E tính thế này. Mua con DAC di động đó. Vừa xách nghe qua tai nghe. Buồn buồn cắm qua RAC chạy qua loa máy tính microlab nghe được không bác nhỉ. Ma cho e hỏi luôn sao biết được nhạc lossles dã trích xuất ra 24/192 hả bác

binh217

Chào các bác.

Cám ơn bác Hero 307 đã rất nhiệt tình chia sẻ cho ae cùng chơi.

Thân ái.

binna

Well-Known Member

bác có biết chổ bán em Musiland 01 US, chỉ em với

Hero307

Active Member

E tính mua Dac di động đó bác. Bên vnreveiw có giới thiếu mấy DAC di dộng dó. Theo bác dudwợc không. E tính thế này. Mua con DAC di động đó. Vừa xách nghe qua tai nghe. Buồn buồn cắm qua RAC chạy qua loa máy tính microlab nghe được không bác nhỉ. Ma cho e hỏi luôn sao biết được nhạc lossles dã trích xuất ra 24/192 hả bác
Mình cũng đang chơi theo cách này đây bác :) Tuy nhiên mình nghe tai ít dần đi nên chắc đẩy tai đi, nâng cấp DAC/amp lên, cuối cùng sẽ nâng loa. Nếu bác tính nghe qua loa máy tính, nhất là mấy dòng công suất cao thì bác phải đầu tư thêm ampli nhé, DAC cắm trực tiếp sẽ hơi yếu không ra hết tiếng loa được.

File lossless nếu chơi bằng app USB Audio Player thì có ra được 24/192 không app nó sẽ hiện bác ạ.

orijo911

himedia Q10 Pro không cài được USB audio player Pro đúng không các bác. Em cài xong chạy chương trình không được. Có bác nào cài trên Q10 Pro được không?

orijo911

Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Em thì cũng đâu có cách nào bí quyết đâu, em chỉnh làm theo hướng dẫn của các bác thôi, thiết bị của em là:
+ Q10 IV ( chạy FW 3.0.3, đã root
+ Dac USB Teac UD-H01 ( Dùng dây USB của Audioquest )
+ Cài app USB Player Pro như bác Hero307 hướng dẫn
+ Set up tick vào USB teak 1 2 3 trong phần setting của app như bác @rockloccoc chỉ
+ Cuối cùng là app tự nhận USB của Dac và play file lossless thôi
Hết
Em đang chơi Q10 pro, em cài USB audio player PRO xong nó chỉ thế này, có phải nó không hỗ trợ không bác?

Ðề: Re: Ðề: Re: Giải pháp chơi lossless cho Android box

@Hero307. Bác cho mình xin thuốc để xử cái usb pro 2.5.9 với nhé. Cảm ơn Bác

Chỉnh sửa lần cuối:

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Thanks bác quan tâm. Em cài nó ra thế này ạ
Bác click vào cái tròn nhỏ màu cam đó để chọn đến file nhạc bác muốn play. Nếu bật mà phát ra tiếng là ok, còn nếu báo usb dac not intilize gì đó, tức là k support. Bác nhớ bật DAC lên đã nhé!
Chia sẻ thêm với các bác, trước đây em vẫn k hài lòng vì cái chuột k dây làm nhiễu tiếng kinh khủng, bụp bụp đôi khi nghe nhạc khiến em rất khó chịu. Đang tính mua Shield thì hôm nay tình cờ lang thang trên mạng, search đc cái phần mềm điều khiển android box qua điện thoại: handy remote. Em cài thử và hiệu quả ngay, k còn nhiễu nhương gì nữa, ngọt luôn :D Tuy điều khiển có đôi chút hơi khó khăn hơn chuột nhưng quan trọng là k còn khó chịu khi nghe nhạc. Mà cũng k quan trọng vì X7 e cũng chỉ dùng nghe nhạc nên k cần phải điều khiển nhiều.

orijo911

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Giải pháp chơi lossless cho Android box

Bác click vào cái tròn nhỏ màu cam đó để chọn đến file nhạc bác muốn play. Nếu bật mà phát ra tiếng là ok, còn nếu báo usb dac not intilize gì đó, tức là k support. Bác nhớ bật DAC lên đã nhé!
Chia sẻ thêm với các bác, trước đây em vẫn k hài lòng vì cái chuột k dây làm nhiễu tiếng kinh khủng, bụp bụp đôi khi nghe nhạc khiến em rất khó chịu. Đang tính mua Shield thì hôm nay tình cờ lang thang trên mạng, search đc cái phần mềm điều khiển android box qua điện thoại: handy remote. Em cài thử và hiệu quả ngay, k còn nhiễu nhương gì nữa, ngọt luôn :D Tuy điều khiển có đôi chút hơi khó khăn hơn chuột nhưng quan trọng là k còn khó chịu khi nghe nhạc. Mà cũng k quan trọng vì X7 e cũng chỉ dùng nghe nhạc nên k cần phải điều khiển nhiều.

Thanks bác, khi chạy bài nó ra thế này:

tuanqc78

Well-Known Member

Thanks bác, khi chạy bài nó ra thế này:
Cái này có 3 khả năng:
1. Dây USB chưa thông được DAC với AB; Kiểm tra bằng cách đem nối với PC xem nó có nhận không.
2. USB audio play không hổ trợ DAC của bạn; nâng cấp phiên bản để cập nhật drive.
3. AB không hổ trợ cho DAC của bạn; chờ cập nhật firware AB và nâng cấp phiên bản USB audio play.

orijo911

Cái này có 3 khả năng:
1. Dây USB chưa thông được DAC với AB; Kiểm tra bằng cách đem nối với PC xem nó có nhận không.
2. USB audio play không hổ trợ DAC của bạn; nâng cấp phiên bản để cập nhật drive.
3. AB không hổ trợ cho DAC của bạn; chờ cập nhật firware AB và nâng cấp phiên bản USB audio play.

Thanks bác, để em kiểm tra

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên