Giải pháp nào để ngắt bớt HDD dữ liệu khi không dùng tới nó?

maybach63

Active Member
Các bác cho em hỏi, vấn đề là PC của em cắm 2 cái HDD 160GB và 1,5TB,thì khi bật PC lên là cả 2 HDD cùng đua xe,khi truy xuất dữ liệu xem HD....trên con 1,5TB thì ko sao,nhưng nhiều lúc (ban đêm đến 4-5 tiếng đồng hồ-Win 7 64bit cài trên HDD 160GB) em chỉ lướt các diễn đàn ko truy xuất dữ liệu vào HDD 1,5TB mà cứ bắt nó phải đua xe theo con 160GB, nghĩ mà cũng thấy thương nó, năm ngoái em đã bị một chú WD 1,5TB thương bịnh nặng (dùng được hơn 1 năm) may mà cứu được dữ liệu và mang đi BH được đổi cái khác, năm nay em chán WD Green rồi đang dùng tạm con SG 1,5TB mua cuối năm ngoái-vừa mua xong thì Thái lụt may em quá :D. Vậy các bác có giải pháp nào để cho cái HDD 1,5TB nó nghỉ khi em lướt nét ko ạ? Hay cứ phải cắm rút thì phức tạp lắm mà cũng nguy hiểm,có phần mềm cho HDD ngủ bớt ko các bác nhể!? :p Em tính dùng Box 3,5" rồi kết nối qua USB, main của em ko có eSata đâu ạ!
EM tính mua thêm một cái Box cho HDD 3,5" thì loại nào tốt thưa các bác?Và thời điểm này nếu mua HDD thì mua của hãng nào có lợi nhất a?Em tính mua thêm cái 1TB để làm backup, SG thì BH có 12th, WD thì 24th...?

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Giải pháp nào để ngắt bớt HDD dữ liệu khi không dùng tới nó?

Up. Em cũng đang cần cho 2 con đi ngủ (như lúc này). :D

HTPC Supporter

Cái tiêu đề và cách diễn dải của chủ TOPIC khá lủng củng, như là bài văn hơn là một yêu cầu kỹ thuật. Tựu chung là tắt ổ HDD khi không truy nhập vào. Dù ổ vẫn gắn vào ổ cứng

Khuyến nghị bạn dùng Windows 7. Dùng cái này nếu ổ gắn trực tiếp vào Mainboard nhé

saclov

Các bác cho em hỏi, vấn đề là PC của em cắm 2 cái HDD 160GB và 1,5TB,thì khi bật PC lên là cả 2 HDD cùng đua xe,khi truy xuất dữ liệu xem HD....trên con 1,5TB thì ko sao,nhưng nhiều lúc (ban đêm đến 4-5 tiếng đồng hồ-Win 7 64bit cài trên HDD 160GB) em chỉ lướt các diễn đàn ko truy xuất dữ liệu vào HDD 1,5TB mà cứ bắt nó phải đua xe theo con 160GB, nghĩ mà cũng thấy thương nó, năm ngoái em đã bị một chú WD 1,5TB thương bịnh nặng (dùng được hơn 1 năm) may mà cứu được dữ liệu và mang đi BH được đổi cái khác, năm nay em chán WD Green rồi đang dùng tạm con SG 1,5TB mua cuối năm ngoái-vừa mua xong thì Thái lụt may em quá :D. Vậy các bác có giải pháp nào để cho cái HDD 1,5TB nó nghỉ khi em lướt nét ko ạ? Hay cứ phải cắm rút thì phức tạp lắm mà cũng nguy hiểm,có phần mềm cho HDD ngủ bớt ko các bác nhể!? :p Em tính dùng Box 3,5" rồi kết nối qua USB, main của em ko có eSata đâu ạ!
EM tính mua thêm một cái Box cho HDD 3,5" thì loại nào tốt thưa các bác?Và thời điểm này nếu mua HDD thì mua của hãng nào có lợi nhất a?Em tính mua thêm cái 1TB để làm backup, SG thì BH có 12th, WD thì 24th...?

giải pháp triệt đề là bác dùng dock cho cái 1.5TB, khi nào cần dùng thì bật, không thì tắt đi

hdd-hdp

Chả phải chỉnh chiếc cái gì cả, để không nó cũng tự động nghỉ nếu không truy xuất sau tầm 10ph, bác cứ yên tâm mà dùng, không phải lo nhé. Win nào cũng thế vì nó phụ thuộc vào CPU của ổ.

Covoi

giải pháp triệt đề là bác dùng dock cho cái 1.5TB, khi nào cần dùng thì bật, không thì tắt đi
Cái giải pháp này là ổn nhất, dùng thì dùng không dùng thì tắt đi, đơn giản , đỡ tốn điện, đỡ hại ổ.

HTPC Supporter

Cái giải pháp này là ổn nhất, dùng thì dùng không dùng thì tắt đi, đơn giản , đỡ tốn điện, đỡ hại ổ.

Giải pháp dùng box chính lại là giải pháp làm dữ liệu trong ổ dễ bị corrupt nhất. Thực tế mình đã dùng, cũng như quá nhiều TOPIC anh em hỏi về vấn đề này là một điều minh chứng.

hdd-hdp đã viết:
Chả phải chỉnh chiếc cái gì cả, để không nó cũng tự động nghỉ nếu không truy xuất sau tầm 10ph, bác cứ yên tâm mà dùng, không phải lo nhé. Win nào cũng thế vì nó phụ thuộc vào CPU của ổ.

Chính xác. Thực lòng mà nói, những bạn có 1,2 ổ thường khá nắn nót về chuyện sợ tốn điện, hại ổ. Nhưng khi đã có tầm 4 ổ trở lên, và phải chạy dữ liệu thường xuyên thì mong ước chính lại là nhét nó vào một cái thiết bị nào đó và cho nó chạy liên tục hơn là phải rút ra cắm vào từng đấy con ổ

Hiện tại mình đang có 12 con ổ, may mà có 2 cái LS-QL gánh cho 8 ổ ko thì riêng việc tháo ra, rút vào, bật lên cắm xuống đã mất hết cái hứng bất chợt thích xem phim của mình rồi...

hdd-hdp

Dùng Box và Dock thì không hề hại ổ đâu bác ạ! Chỉ có cái là dùng sai cách thì mới ảnh hưởng đến ổ thôi, chứ nếu dùng đúng phương pháp thì vài năm không sao hết. Em có cái Box Transcent, dùng từ 2008 khi mới biết đến HD đến giờ đã hỏng đâu?! hihihi

HTPC Supporter

Dùng Box và Dock thì không hề hại ổ đâu bác ạ! Chỉ có cái là dùng sai cách thì mới ảnh hưởng đến ổ thôi, chứ nếu dùng đúng phương pháp thì vài năm không sao hết. Em có cái Box Transcent, dùng từ 2008 khi mới biết đến HD đến giờ đã hỏng đâu?! hihihi
box kèm ổ thì ngon vì nhà sx đã tính kỹ rồi. Điện mất là ổ ngừng quay. Nhưng mua box rời thì khác, hdd và box sẽ có lúc ko ăn rơ với nhau. Điện mất mà ổ vẫn cố quay thêm vài vòng là hỏng. Chưa kể ko phải lúc nào cũng để ý mà dùng đúng cách được. Chỉ cần 1 vài lần lỡ ko safe remove là dữ liệu có vấn đề ngay thôi.

Nói chung hỏng hóc thì trường hợp nào cũng có xác suất cả. Tuy nhiên mình thấy gắn ổ vào box ngon (box nhiều hdd) hoặc pc thì xác suất ít lỗi hơn box 1 ổ.

hdd-hdp

Cũng có thể đúng nhưng nếu bác dùng hàng xịn thì không sao đâu, người ta cũng tính cả rồi bác ạ! Nếu hàng đểu thì không nói làm gì. Không lẽ bây giờ 1 hãng nó làm cả box 1 lẫn box 5 thì nó lại bảo box 5 ổ tốt hơn box 1 ổ à?! hi
hãng lớn ko làm trò trẻ con đấy. Vậy nên kinh nghiệm là mua hàng của hãng có tên tuổi là yên tâm dùng. Như em đã VD, dùng cái box Transcent từ 2008 đến giờ chưa hỏng, vẫn dùng để chép phim đều đặn. giờ thì dùng thêm mấy cái dock 3 của Orico nữa, cắm E-sata, chạy đều. hihi

phamhongson

Well-Known Member

Bác chủ thớt cứ W7 mà xài, nó tự ngắt HDD sau 10' không truy xuất, do dó bác cứ cắm cả 6 HDD lên main vô tư. Còn nếu bác không muốn HDD 1,5TB song mã cùng HDD160GB (cài Win) thì trước khi xem phim nào thì bác gắp phim đó từ ổ 1,5TB sang ổ 160 rồi chạy phim đó từ ổ 160. Em cũng thường làm vậy. Tốn thêm1-3 phút (cho 1 phim 1,5h-4h) nhưng xem xong phim sờ ổ 1,5TB mát lạnh, còn nếu không cả 2 ổ đều nóng như nướng mực khô.

không hỏng ổ nhưng dữ liệu sẽ bị ảnh hưởng đó bác, vừa bị ổ WD Essential 1 TB xong nè, bức xức quá nên lên HDvietnam comment nè. Chắc hên xui quá.

box kèm ổ thì ngon vì nhà sx đã tính kỹ rồi. Điện mất là ổ ngừng quay. Nhưng mua box rời thì khác, hdd và box sẽ có lúc ko ăn rơ với nhau. Điện mất mà ổ vẫn cố quay thêm vài vòng là hỏng. Chưa kể ko phải lúc nào cũng để ý mà dùng đúng cách được. Chỉ cần 1 vài lần lỡ ko safe remove là dữ liệu có vấn đề ngay thôi.

Nói chung hỏng hóc thì trường hợp nào cũng có xác suất cả. Tuy nhiên mình thấy gắn ổ vào box ngon (box nhiều hdd) hoặc pc thì xác suất ít lỗi hơn box 1 ổ.

Đồng ý với bác, nhưng có vấn đề là gắn vậy thì ổ cứng sẽ vẫn bị nóng dù không truy xuất dữ liệu (do bản thân trong case đã nóng rồi). Không biết nên làm thế nào?

đang gắn 1 em 320g để chạy win 7 còn lại 3 chú 1t,1,5t,2t gắn tuốt có sao đâu,khi nào truy xuất dữ liệu nó mới chạy thôi,nhiều ổ thì kiếm cái case to cao đen hôi tí là mát phè phè,còn dùng HTCP thì phải chịu dùng box thôi

salenguyenduong

Re: Ðề: Giải pháp nào để ngắt bớt HDD dữ liệu khi không dùng tới nó?

Đồng ý với bác, nhưng có vấn đề là gắn vậy thì ổ cứng sẽ vẫn bị nóng dù không truy xuất dữ liệu (do bản thân trong case đã nóng rồi). Không biết nên làm thế nào?

Mình thường chép phim HD cho khách, nhiều khi chép 24/24 nên kinh nghiệm của mình là chế riêng mỗi HDD 1 cái quạt tản nhiệt, giúp ổ cứng rất bền. Đã kiểm nghiệm qua 1 phòng net khách hàng của mình ngày trước.

thangba81

Well-Known Member

bác dùng hotswap ý. bây giờ có loại có nút on, off ý. mỗi tội giá cao quá... cái này ko cần phải khởi động lại khi bật hotswap lên

Bên trên