Giải pháp trộn Internet và MyTV, dùng router chạy firmware openwrt

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Giải pháp trộn Internet và MyTV, dùng router chạy firmware openwrt

Các bác cho em hỏi làm như cách #1 và tiếp ở #2 thì thành ra nhà mình có 2 cái SSID ạ? Cái SSID ở #1 thì chỉ có internet, cái SSID ở #2 mới có 2 thứ, em chưa có đủ 2 router để thử ạ?

Đúng là như vậy. SSID #2 là Client của SSID #1. SSID #1 tắt là #2 cũng tắt luôn.

ar3a

Member

cách làm như bác chủ là để thuận tiện cho việc xem mytv trên pc và các android box, smarttv vừa dùng intenet và mytv cùng lúc. còn vụ miễn phí là không có trừ khi bác là nhân viên của vnpt là biết cách thì mới được miễn phí nếu mình là người dùng thì vẫn phải đóng ko đóng
thì bị cắt.

Nghĩa là với cách kết nối này thì chỉ cần 1 thuê bao MyTV có thể chia ra cho nhiều TV (kết hợp với android box) sử dụng hả các bác?

luongchinh

Các bác ơi giúp em với, em loay hoay mãi, đã coi được mytv trên laptop, nhưng mạng thì cứ lúc có lúc không, rát chậm. Tình trạng em thế này: một đường dây IPTV mytv đi riêng, một line quang cắm thẳng từ converter vào cổng wan của router TP-link Wr841nd, đã chuyển sang openwrt và mở interface như hướng dẫn, cuối cùng phải flash lại rồi lên đây hỏi các bác. Mong được hướng dẫn.

kijin59

Member

mình openwrt xong hết rùi làm theo như bạn nói cài lun udpxy nhưng vào udpxy nhưng ko tìm thấy dòng OPTIONS="-T -S -p 4022 -m 10.0.0.2 -M 120 -B 1Mb".......mình ko biết phải làm thế nào. mình xài openwrt Barrier Breaker 14.07. bạn giúp mình với.....trong udpxy của mình chỉ có vầy

#!/bin/sh /etc/rc.common
# Copyright (C) 2006-2014 OpenWrt.org

START=50
USE_PROCD=1

udpxy_parse() {
local cfg="$1"

local cfg_verbose
local cfg_status
local cfg_mcsub_renew
local cfg_bind
local cfg_port
local cfg_source
local cfg_max_clients
local cfg_log_file
local cfg_buffer_size
local cfg_buffer_messages
local cfg_buffer_time
local cfg_nice_increment
local cfg_mcsub_renew

config_get_bool cfg_verbose $cfg 'verbose' 0
config_get_bool cfg_status $cfg 'status' 1
config_get cfg_bind $cfg 'bind'
config_get cfg_port $cfg 'port' '4022'
config_get cfg_source $cfg 'source'
config_get cfg_max_clients $cfg 'max_clients'
config_get cfg_log_file $cfg 'log_file'
config_get cfg_buffer_size $cfg 'buffer_size'
config_get cfg_buffer_messages $cfg 'buffer_messages'
config_get cfg_buffer_time $cfg 'buffer_time'
config_get cfg_nice_increment $cfg 'nice_increment'
config_get cfg_mcsub_renew $cfg 'mcsub_renew'

procd_open_instance

procd_set_param command /usr/bin/udpxy
procd_append_param command -T -p $cfg_port
[ "$cfg_verbose" -eq 1 ] && procd_append_param command -v
[ "$cfg_status" -eq 1 ] && procd_append_param command -S
[ ! -z "$cfg_bind" ] && procd_append_param command -a $cfg_bind
[ ! -z "$cfg_source" ] && procd_append_param command -m $cfg_source
[ ! -z "$cfg_max_clients" ] && procd_append_param command -c $cfg_max_clients
[ ! -z "$cfg_log_file" ] && procd_append_param command -l $cfg_log_file
[ ! -z "$cfg_buffer_size" ] && procd_append_param command -B $cfg_buffer_size
[ ! -z "$cfg_buffer_messages" ] && procd_append_param command -R $cfg_buffer_messages
[ ! -z "$cfg_buffer_time" ] && procd_append_param command -H $cfg_buffer_time
[ ! -z "$cfg_nice_increment" ] && procd_append_param command -n $cfg_nice_increment
[ ! -z "$cfg_mcsub_renew" ] && procd_append_param command -M $cfg_mcsub_renew

procd_set_param respawn
procd_close_instance
}

start_service() {
config_load udpxy
config_foreach udpxy_parse udpxy
}

Re: Ðề: Giải pháp trộn Internet và MyTV, dùng router chạy firmware openwrt

mình openwrt xong hết rùi làm theo như bạn nói cài lun udpxy nhưng vào udpxy nhưng ko tìm thấy dòng OPTIONS="-T -S -p 4022 -m 10.0.0.2 -M 120 -B 1Mb".......mình ko biết phải làm thế nào. mình xài openwrt Barrier Breaker 14.07. bạn giúp mình với.....

mình xài bản attitude_adjustment nên không biết bản Barrier Breaker ntn.
bạn chuyển qua attitude_adjustment chắc là được thôi.
chú ý là /etc/init.d/udpxy
không phải /usr/bin/udpxy nhé

hamdzui

Member

mình openwrt xong hết rùi làm theo như bạn nói cài lun udpxy nhưng vào udpxy nhưng ko tìm thấy dòng OPTIONS="-T -S -p 4022 -m 10.0.0.2 -M 120 -B 1Mb".......mình ko biết phải làm thế nào. mình xài openwrt Barrier Breaker 14.07. bạn giúp mình với.....trong udpxy của mình chỉ có vầy

Hướng dẫn của chủ thớt chỉ áp dụng đc với bản AA 12.04 thôi, bản BB 14.07 chỉ cần chỉnh đơn giản như vầy ở file /etc/config/udpxy là chạy ngay:
Mã:
config udpxy
	option respawn '1'
	option verbose '0'
	option status '1'
	option port '4022'
	option disabled '0'
	option bind 'br-lan'
	option source 'ethX'
	option max_clients '10'
	option buffer_size '4096'
chú ý: ethX là cổng wan, tùy theo loại router, openwrt nó sẽ nhận diện là eth0 hoặc eth1.

kijin59

Member

mình làm lại dc rồi. nhưng coi trên các thiết bị khoảng 1 phút là nó tự next kênh. coi trên dune mobile pc đều bị hết. Vậy là lỗi ko phải tại thiết bị. mình config y hệt bạn. nhưng mình ko cho router đi internet mình muốn đi internet bằng qua dây lan thì phải config lại thế nào? với khác phục giúp mình cái vụ coi 1 phút bị next kênh. mình coi trên con dune base cũng bị....

nguyenca124

sao không dùng mỗi cái một đường có phải ổn định không tự nhiên trộn vào làm gì!cho mất công ra :-B

kijin59

Member

nói quá hay.....chắc mấy thằng tui rãnh nên kiếm chuyện làm cho nó cực chơi.....

hamdzui

Member

mình làm lại dc rồi. nhưng coi trên các thiết bị khoảng 1 phút là nó tự next kênh. coi trên dune mobile pc đều bị hết. Vậy là lỗi ko phải tại thiết bị. mình config y hệt bạn. nhưng mình ko cho router đi internet mình muốn đi internet bằng qua dây lan thì phải config lại thế nào? với khác phục giúp mình cái vụ coi 1 phút bị next kênh. mình coi trên con dune base cũng bị....

Cho biết thêm thông tin chi tiết đi bạn, nói sơ sơ vậy rất khó giúp đc. Model router, hardware version ? Phiên bản openwrt ? quá trình cấu hình gồm những gì & như thế nào ? Định dạng file .m3u là http: hay rtp: ?

kijin59

Member

router openwrt tp-link 741ND. open wrt AA ver 16.09 mới nhất đó. mình làm phát qua DLNA luôn. giống bài của bác này http://www.hdvietnam.com/diendan/80-truyen-hinh-hdtv/769693-xem-iptv-voi-tp-link-wr740n.html mình cấu hình y hệt bác thớt. chỉ khác 1 chút là mình làm ra dc chạy trên DLNA & Upnp luôn. nhưng cứ xem 1 phút là nó lại tự next kênh. Có nghĩa la mình làm giống hệt bác thớt và bác kia. bác BBforever làm khác chút là có luôn file để chạy bằng DLNA chép file .m3u vào router luôn. Ah bác BBforever làm là chạy bằng http:\\

hamdzui

Member

Làm gì có bản mới nhất là AA 16.09 nhỉ ? Bạn làm theo cách của chủ thớt thì tớ ko giúp gì đc rồi. Sry.

hoatienii

Member

Bạn ấy nhầm số 2 với số 6 đó.

mkhdvn

Banned

tk bác đã chia sẽ để e làm thử với cái cáp quang viettel xem chạy đc k..

hung_pt

Member
NetTV của Viettel coi bằng VLC đc kg các bác? Nhà không dùng Viettel, nhưng có thằng em rể đang dùng và muốn bắt chước anh vợ.

fanliv

Chủ thớt ơi cho hỏi có cách nào trộn 2 dây mạng ko? Hay bắt buộc phải dùng một wifi một dây mạng?

sitetopvn

Active Member

chỗ em mấy hôm này vnpt thay đổi gi đó bỏ hết vlan , đang dùng cáp quang 3 hôm trước mất mạng gọi họ thì họ yêu cầu reset modem nhập lại use và pass là vào mạng dc ngay , xem dc luôn mytv nhưng hôm nay mytv tịt , ko biết lại gi đây , bác nào biết thay đổi như thế nào ko , thử nhập vlan là hết vào mạng luôn.

Bên trên