Giải pháp trộn Internet và MyTV, dùng router chạy firmware openwrt

kijin59

Member
Ðề: Giải pháp trộn Internet và MyTV, dùng router chạy firmware openwrt

em làm ra hết dc rồi các bác. nhưng giờ em muốn con router này nó lấy internet bằng dây luôn chứ ko chơi làm repeater, thì giờ phải làm sao ah? em cắm thứ dây lan vào rồi nối lan - lan qua modem, rồi đặt ip con modem va con router openwrt giống nhau, đi dc từng cái, nhưng đang đi iptv thì ko đi net dc, phải dừng các gói tin liên quan đến iptv thì tự động internet mới phục hồi lại, và lúc này thì ko thể xem iptv... chả hiểu luôn

vuthecong78

Well-Known Member

em làm ra hết dc rồi các bác. nhưng giờ em muốn con router này nó lấy internet bằng dây luôn chứ ko chơi làm repeater, thì giờ phải làm sao ah? em cắm thứ dây lan vào rồi nối lan - lan qua modem, rồi đặt ip con modem va con router openwrt giống nhau, đi dc từng cái, nhưng đang đi iptv thì ko đi net dc, phải dừng các gói tin liên quan đến iptv thì tự động internet mới phục hồi lại, và lúc này thì ko thể xem iptv... chả hiểu luôn
Mua con Buffalo 300NH2 đi, mình cho file config 2 đường LAN.

vuthecong78

Well-Known Member

Nếu nhà các bác có nguồn MyTV (vnpt), Internet (viettel, fpt,...) riêng biệt
Hoặc dùng cáp quang vnpt chạy cả 2 dịch vụ Internet và MyTV
--> Muốn trộn 2 dịch vụ này ra 1 đường LAN hoặc wifi để tiện sử dụng
Thì đây là giải pháp.
.................

Với bản AA thì mình đã biết cách làm. Bây giờ nhà bên đang có sử dụng dich vụ MyTV GPON có kèm Box và vẫn muốn xem qua wifi, LAN bằng AB nhưng họ chỉ có con TPLink 841 v9.2. Mà con Router này chỉ có fw Openwrt bản BB hoặc CC thôi.
Vậy bây giờ mình phải cài các gói gì, và cấu hình chúng thế nào?
SORRY, CHƯA ĐỌC BÀI CỦA BÁC HAMZUI.

vuthecong78

Well-Known Member

Bạn Hậu làm trên bản BB hoặc CC đi và hướng dẫn mình với.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Giải pháp trộn Internet và MyTV, dùng router chạy firmware openwrt

Bạn Hậu làm trên bản BB hoặc CC đi và hướng dẫn mình với.
Bác Công chuyển qua MyTV và cáp quang GPON chưa, giúp mình vụ này với. Hôm trước mình dùng Tplink740 trộn MyTV và internet lấy từ modem quang GW040 của VNPT giống hướng dẫn ở trang 1, bây giờ MyTV và internet qua LAN đã OK, còn qua wifi chưa biết vì sao chẳng được.

minhhuub

Active Member

Mấy bác cấu hình lằng ngoằng phức tạp nhể :)) mình dùng Gpon. Cấu hình modem pon về mode Bridge, dùng con TP LINK 940N quay PPPOE thì vừa có cả internet vừa xem cả mytv qua wifi luôn. Set top box mytv vẫn cắm vào cổng của modem GPON

Mấy bác cấu hình lằng ngoằng phức tạp nhể :)) mình dùng Gpon. Cấu hình modem pon về mode Bridge, dùng con TP LINK 940N quay PPPOE thì vừa có cả internet vừa xem cả mytv qua wifi luôn. Set top box mytv vẫn cắm vào cổng của modem GPON

Bác làm bài cụ thể cho anh em đi

zinzuno

Uploader

Vậy là dùng mạng nào vẫn có thể dùng được box Mytv hả bác. Có tốn phí gì không

minhhuub

Active Member

Mạng nhà mình đang dùng như cái hình dưới. Hiện tại đang đáp ứng nhu cầu cho: 4 (PC + Laptop), 2 Android TV (sony android TV + Nvidia Shield), 3 Android phone thường xuyên và các máy khách :)). Cái vụ cấu hình mode bridge như nào thì cứ google thôi :))

quangtl

Member

Mạng nhà mình đang dùng như cái hình dưới. Hiện tại đang đáp ứng nhu cầu cho: 4 (PC + Laptop), 2 Android TV (sony android TV + Nvidia Shield), 3 Android phone thường xuyên và các máy khách :)). Cái vụ cấu hình mode bridge như nào thì cứ google thôi :))

Bác cho em hỏi Gpon mình tự Bridge mode được không ? hay là phải gọi điện đến nhà cung cấp dịch vụ yêu cầu bride mode ?

vuthecong78

Well-Known Member

Bác cho em hỏi Gpon mình tự Bridge mode được không ? hay là phải gọi điện đến nhà cung cấp dịch vụ yêu cầu bride mode ?

COn Igate tự mình Bridge được bạn nhé. Mục Network - Wan, Add chọn Bridge điền thông số 0 -11 để có Net. Add thêm vẫn chọn Bridge điền 0 -12 để có MyTV. Chọn PPoE trên Router sau là đc.
Nhưng không biết cách cấu hình udpxy và imgpproxy, firewall, network sao cho TV LG xem được

titani

Active Member

Cho mình hỏi là 940N bác dùng firmware gốc hay OpenWRT ? , modem GPON của bác là loại nào thế ? Bác dùng VNPT hay FPT ?

Thanks,

minhhuub

Active Member

Cho mình hỏi là 940N bác dùng firmware gốc hay OpenWRT ? , modem GPON của bác là loại nào thế ? Bác dùng VNPT hay FPT ?

Thanks,

Mình dùng VNPT, modem GPON là con igate GW040. Con 3 con TP Link đều firmware gốc hết. Riêng đám TP Link có hỗ trợ IGMP nên nó pass được luồng Mytv luôn. Ngoài 3 con TP LINK mình còn 1 con Xiaomi Wifi gen 3 nữa nhưng con này ko hỗ trợ IGMP nên ko pass được Mytv

titani

Active Member

Mình dùng VNPT, modem GPON là con igate GW040. Con 3 con TP Link đều firmware gốc hết. Riêng đám TP Link có hỗ trợ IGMP nên nó pass được luồng Mytv luôn. Ngoài 3 con TP LINK mình còn 1 con Xiaomi Wifi gen 3 nữa nhưng con này ko hỗ trợ IGMP nên ko pass được Mytv

Thanks bác, modem của mình là Huawei, để thử xem sao.

quangtl

Member

Router có nào có chức năng IGMP, enable là xem được qua wifi phải không Bác? ngoài ra có cần gọi tổng đài bridge router không Bác ? em nghe nói gpon là phải nhờ tổng đài setup. Em đã đăng ký mytv của vnpt muốn xem qua wifi bằng laptop .

titani

Active Member

Router có nào có chức năng IGMP, enable là xem được qua wifi phải không Bác? ngoài ra có cần gọi tổng đài bridge router không Bác ? em nghe nói gpon là phải nhờ tổng đài setup. Em đã đăng ký mytv của vnpt muốn xem qua wifi bằng laptop .

Mình mới call hỏi VNPT, Gpon có 3 loại modem: Huawei, Alcatel với Igate, Huawei phải call nhờ setup, còn 2 loại sau có thể tự chuyển sang Bridge mode.

Mình còn dư 1 con TP-Link 841N v8.4 , ko biết có pass đc IGMP hay ko. Tối nay về thử.

quangtl

Member

Mình mới call hỏi VNPT, Gpon có 3 loại modem: Huawei, Alcatel với Igate, Huawei phải call nhờ setup, còn 2 loại sau có thể tự chuyển sang Bridge mode.

Mình còn dư 1 con TP-Link 841N v8.4 , ko biết có pass đc IGMP hay ko. Tối nay về thử.
Của em là ZTE F600W Bác à ? mạng VNPT, Bác thử OK nhớ hướng dẫn chi tiết nhé, cám ơn Bác !

minhhuub

Active Member

Bác nào dùng modem "chính chủ" của nhà cung cấp thiết bị GPON kiểu như con ZTE F600W thì khi mất điện thì con OLT sẽ tự động đẩy cấu hình về modem :)) Riêng con iGate là hàng ko "chính chủ" thì sẽ ko bị hiện tượng tự động đẩy cấu hình từ OLT vì mấy lệnh trên OLT nó ko hiểu hết :))

quangtl

Member

Bác nào dùng modem "chính chủ" của nhà cung cấp thiết bị GPON kiểu như con ZTE F600W thì khi mất điện thì con OLT sẽ tự động đẩy cấu hình về modem :)) Riêng con iGate là hàng ko "chính chủ" thì sẽ ko bị hiện tượng tự động đẩy cấu hình từ OLT vì mấy lệnh trên OLT nó ko hiểu hết :))

Buồn ghê, thế có cách gì khắc phục được không Bác ?

tienthanhbk

Well-Known Member

Sai rồi bác. Chỉ khi Factory reset thì OLT mới đổ cấu hình xuống ONT nhé.

iGate linh hoạt hơn hàng chính chủ vì thì thực ra nó là 2 module độc lập được tích hợp vào 1 cái hộp. Module GPON sẽ đóng vai trò Bridge (các bạn có thể hiểu nôm na là convert từ mạng GPON sang mạng Ethernet) - nhà mạng sẽ kiểm soát phần này, Module còn lại đóng vai trò như 1 Router, các bạn có thể cấu hình tùy biến trên Router. iGate cũng giống như các bạn dùng 1 con ONT GPON làm Bridge rồi kết nối sang cổng WAN của 1 con Router như TP-Link, Buffalo, Linksys... để PPPoE, IPoE ...

Bên trên