Giải thích ý nghĩa tên gọi các loại lens máy ảnh

ldv1234

Member
Ðề: Giải thích ý nghĩa tên gọi các loại lens máy ảnh

Cao thủ vô bình loạn thêm vài trang nữa là gà như em lên chân liền. cảm ơn bác chủ đưa ra thớt này.

Hải Đăng

Em thấy diễn đàn chúng ta chuyên về phim, nhiếp ảnh được 1 số bác cỡ như bác trandzung thì mới gọi là am hiểu. Ngoài ra, cũng chỉ là tập tành chơi, nghiên cứu và vẫn chưa có nền tảng nhiều, chứ đừng nói đến chú em này. Thế nên thay vì chỉ trích, bới lông tìm vết hay là châm chọc sao ta ko comment xây dựng 1 bài chuẩn về lens, nhờ đó những đứa ngu ngơ, gà mờ như em lại học được khối thứ
XIn cảm ơn các bác :">

loiduongmat

Well-Known Member

Coi bóng đá thấy phóng viên nước ngoài toàn dùng máy lắp thêm mấy cái lens to dài bự luôn. Chắc toàn loại xịn để chụp xa và nhanh các bác nhỉ.

Mình đánh giá rất cao các bài viết của nhóm CVTT gần đây, việc các bác viết bài với nội dung mà dễ làm mọi người tham gia "phản biện" chính là thành công của một lối viết tạo lực hút. Nếu chỉ đơn thuần là một bài viết sâu chuyên môn và chính xác về kỹ thuật thì kết quả sẽ chỉ là bấm thanks, bấm thanks....và bấm thanks hoặc cố nữa thì thêm được vài comment tấm tắc (nghe như spam) mà thôi.

Lại bỗng nhớ đến bác Scotty có những bài viết với độ "châm chích" cao luôn làm cho các chuyên gia nhảy dựng lên phản pháo. Chưa nói đến đúng sai, nhưng rõ ràng bác ấy đã thành công với mục đích lôi kéo tạo sức nóng cho Topic của mình. ( không biết dạo này bác ấy buồn phiền gì hay bận bịu việc chi mà không thấy xuất hiện)

Mình có may mắn được biết một vài nhà báo và đạo diễn. Trong lúc trà dư tử hậu, họ đã nói cho mình biết cách mà họ làm cho số đông bạn đọc/ khán giả phải lưu ý và nhớ lâu: biết nhưng cố viết sai đi chút ít và viết theo cách làm người đọc phải tham gia cùng suy nghĩ đóng góp cho bài viết của họ, đặc biệt một vài trường hợp người đọc/khán giả còn tự tạo ra phe phái "tả - hữu" để kích động khẩu chiến và thế là các cao thủ phải xuất đầu lộ diện...

Mình không có ý nói các bác CVTT trên đây cũng làm vậy, nhưng dù cố tình hay vô tình họ đã tạo được những "cái bẫy" rất hiệu quả trong việc câu kéo và thu hút từ kẻ không biết gì cho đến người am hiểu đều có thể " nhảy vào" tham chiến.

Đó chính là sự khác biệt của người viết và người biết viết!

Một vài dòng ngoài lề góp vui, chắc đã làm loãng đề tài. Xin cáo lỗi và mong được lượng thứ!

tarzan1234

+ Chỉ các body dòng entry level mới có lens kit vì dòng này hướng tới người dùng phổ thông, gia đình và mới làm quen DSLR. Bán "trọn gói" sẽ giúp người mua dễ lựa chọn hơn. Thực tế khi mua bạn ko bắt buộc phải lấy theo lens kit.

Đồng ý với hầu hết bài viết của bác. Chỉ có ý này là em không thực sự đồng tình và em nghĩ nhận định này là chưa chính xác. Mặc dù phần lớn các bộ "kit" bán ra đều thuộc dòng rẻ tiền, có không ít máy và ống kính thuộc dòng cao cấp, thậm chí cực kỳ cao cấp cũng bán ra dưới dạng bộ "kit" với thân máy và một ống kính căn bản đi kèm. Điển hình là Canon 5D Mark II và 5D Mark III với ống kính "kit" Canon 24-105mm f/4 L. Ngoài ra một số máy cực kỳ cao cấp của Hasselblad hay Mamiya có giá lên đến vài chục ngàn đô cũng bán kèm với một lens "kit" 80mm f/2.8. Do đó nếu nói rằng "chỉ" có các dòng entry level mới có lens kit là không thực sự chính xác và có thể dẫn đến hiểu nhầm cho người mới tìm hiểu, cứ nhìn thấy lens "kit" là nghĩ ngay đến rẻ tiền và chất lượng thấp. Nhưng thực tế thì không hoàn toàn như vậy. Tóm lại thì lens "kit" chỉ là một từ dùng để chỉ ống kính căn bản bán kèm với thân máy, đắt rẻ tốt xấu thế nào hoàn toàn phụ thuộc vào nhà sản xuất.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Đọc mới ngộ ra, mình mới biết mỗi Lens Kit....

Có những kit lens đã trở thành huyền thoại như Nikon 18-70 hay Pana 20 f1.7. Các body đi kèm thời đó đều đã cổ lỗ sĩ nhưng các lens này vẫn được săn lùng với giá còn cao hơn giá boby..

Hải Đăng

Re: Ðề: Giải thích ý nghĩa tên gọi các loại lens máy ảnh

Có những kit lens đã trở thành huyền thoại như Nikon 18-70 hay Pana 20 f1.7. Các body đi kèm thời đó đều đã cổ lỗ sĩ nhưng các lens này vẫn được săn lùng với giá còn cao hơn giá boby..
Bởi vì khi mới chơi ai cũng chỉ quan tâm đến thống số body, còn khi đã mê vs đã dần "ngộ ra chân lý" thì lens mới là thứ mà chúng ta quan tâm hơn hẳn cái chuyện body :)

Bên trên