Giới thiệu dàn nghe nhạc và xem phim của em

justbenice

Moderator
hi bác, đôi xem film em dùng loa BW684S2 nè, ghép với rotel 1585 bác ạ. Rẻ mà vẫn ngon kkk.
Theo em, với dàn film con ông ổng phải hay đó là con center he he.
p/s : em khoe với bác, e mới mua con Rotel RB1582mkii rồi :)
kaka. EM tính xúc con 702S2 , nhưng thấy phí quá. Nên em mua luôn cặp 805diamond làm front rùi . Em sẽ set nó đánh tới 100-120Hz thôi, phần còn lại để sub lo.
Nói chung giờ đủ để chơi rồi. Em mua thêm 3 cặp chân loa nữa là thành 7.1.4 :v Qua tuần sẽ báo kết quả cho bác biết.
Chúc mừng bác nhé. Con 1582mk2 thì tuyệt rồi. Em đang kiếm cho cu em em mà mãi kô ai bán, 1080 cũng kô ai bán. Đang tính mua 1562 cho nó :(

chetaomay

Well-Known Member
kaka. EM tính xúc con 702S2 , nhưng thấy phí quá. Nên em mua luôn cặp 805diamond làm front rùi . Em sẽ set nó đánh tới 100-120Hz thôi, phần còn lại để sub lo.
Nói chung giờ đủ để chơi rồi. Em mua thêm 3 cặp chân loa nữa là thành 7.1.4 :v Qua tuần sẽ báo kết quả cho bác biết.
Chúc mừng bác nhé. Con 1582mk2 thì tuyệt rồi. Em đang kiếm cho cu em em mà mãi kô ai bán, 1080 cũng kô ai bán. Đang tính mua 1562 cho nó :(
e mua luon con 1582mkii silver của shop trưng bày có hơn tuần ạ :D , giá ngon, hàng như mới bác ạ. Cặp 805diamond đẹp quá, nhưng làm front nhìn hông đẹp :D

justbenice

Moderator
e mua luon con 1582mkii silver của shop trưng bày có hơn tuần ạ :D , giá ngon, hàng như mới bác ạ. Cặp 805diamond đẹp quá, nhưng làm front nhìn hông đẹp :D
Đẹp chán bác :v . hihi. Giờ em đánh 2x805diamond + 4x b&w 606 làm surround + 4 b&w gì đó emm quên tên làm atmos. Đợi kệ xinh giao 6 cái chân loa là đấu dây. hic. gần 2 năm rồi kô sờ vô bộ phim.

1582 bác mua bao nhiêu ? Em cũng đang kiếm 1080 hoặc 1582 cho chú em mà kiếm chưa đc đây.

happythanh

Active Member
em lạc đề tí, setup Marantz 8805 xong em xem thử mấy film DTS:X mới hiểu ra là vì sao em nó thất bại trong cuộc đua với Atmos:), phải nói là em nó thua toàn tập luôn.

chetaomay

Well-Known Member
Đẹp chán bác :v . hihi. Giờ em đánh 2x805diamond + 4x b&w 606 làm surround + 4 b&w gì đó emm quên tên làm atmos. Đợi kệ xinh giao 6 cái chân loa là đấu dây. hic. gần 2 năm rồi kô sờ vô bộ phim.

1582 bác mua bao nhiêu ? Em cũng đang kiếm 1080 hoặc 1582 cho chú em mà kiếm chưa đc đây.
bác vào bên này xem sao, https://vnav.vn/threads/can-mua-pow-rotel-1080.90145/
hoặc hỏi shop Sonhaaudio bác ạ, họ nói có hàng demo ạ. E mua có hơn 30tr 1 tí. E mua thêm con 1582mkii này, em cũng phải mua thêm 1 thớt kệ nữa :D.
Quay lại bộ sur : bác dùng 606 làm sur back và surround ạ, bác treo loa hay là dùng chân loa. Chiều rộng nhà bác bao nhiêu mét ạ ?

Taratino

Active Member
Ý mình là so sánh DTS:X với Atmos ấy bác, vì con Onkyo trước của mình ko có DTS:X nên mình chưa nghe DTS:X bao giờ, giờ mới có dịp so sánh thử.
À . dts X thua atmos ? e củng thấy phim dolby hay hơn dts . vậy thì mua pre atmos cho rẻ bác nhỉ ?

happythanh

Active Member
À . dts X thua atmos ? e củng thấy phim dolby hay hơn dts . vậy thì mua pre atmos cho rẻ bác nhỉ ?

Dolby TrueHD thì không so được với DTSHD, nhưng lên đến Atmos vs DTS:X thì mình cho rằng Dolby đã hoàn toàn lột xác, hèn chi có đến hơn 90% film 4k ra là dùng Atmos.

Âm thanh Atmos rất tách bạch, có lực, tiếng nào ra tiếng đó, trường âm rộng và sống động, giọng nói diễn viên từ loa center nó nổi rõ, đúng nghĩa là "thật như cuộc sống" mà Dolby quảng cáo.

Còn DTS:X thì như là DTSHD ngày xưa rồi thêm mấy kênh trên trần, âm thanh nghe bí bí dính trùm với nhau, tiếng mỏng không có lực, giọng diễn viên nghe như ngẹt mũi, trường âm không rộng, không sống động, nói chung là chán toàn tập.

Còn Auro3D thì chơi hệ loa riêng nên mình setup 4 loa trên trần là không dùng được Auro3D, nhưng mình dự đoán là Auro3D và DTS:X sẽ chết yểu.

Đúng như bác nói, mua pre có Atmos là đủ rồi, con Onkyo Pr-SC5530 của mình đang thanh lý, bác nào có nhu cầu hú mình:D

chetaomay

Well-Known Member
Có lý do cụ thể gì để chơi Anthem thay vì Marantz không bác?
trước e cũng chơi Pioneer, dùng Mic setup, nhưng chỉ 1 vị trí.
Anthem chơi hẳn 5 vị trí, và dùng software trên máy tính để chạy. Đó là điểm cộng của Anthem.
Cá nhân e thấy Anthem âm thanh chuẩn ngon cơm hơn nhiều, ít nhất là con oppo 105d e vửa bán. Không biết bác nghe thử Anthem chưa ạ ? Cuối cùng vẫn là đôi tai thực tế người dùng.

>>> p/s : bài về atmos bác JBN viết rất hay, và đầy đủ :), bài viết lâu, giờ em mới có cơ hội chơi át mốt, thấy bài viết này lôi ra đọc lại :D
http://www.hdvietnam.com/threads/va...tmos-trong-phong-chieu-phim-gia-dinh.1210348/

lungthang

Chào các bác. Lâu kô post gì mới nên nay em post vài dòng giới thiệu dàn âm thanh đang dần hoàn thiện của em .
Đầu tiên là bộ xem phim :

View attachment 353194
View attachment 353195

TV : Samsung 88ks9800
Loa Front : B&W 802D3
Loa Center : B&W HTM2 Diamond
Loa Surround + Atmos : B&W
Subwoofer : JL F113V2

2 Pow Accuphase M6000 để đánh loa front
1 Pow Mcintosh 7 kênh để đánh front + surround + atmos
Pre đèn Mcintosh Mc2600 kiêm DAC để nghe nhạc số
Pre đa kênh Marantz 8802A để giải mã âm thanh phim
Oppo 203 làm nguồn phát

Đây là bộ em nghe nhạc nhẹ trong phòng làm việc :
View attachment 353196

Loa : Tannoy Kensington GR
Pow : Accuphase P7100
DAC đèn : Soekris lắp ráp tại Việt Nam.

Dạo này em đang tiến tới chơi accuphase chính vì thấy rất hợp với gu âm thanh của em, mấy hôm nữa rảnh rỗi em sẽ viết 1 bài đi sâu hơn về amply Accuphase.

Thanks các bác!
Xin chúc mừng bạn, cho hỏi nhỏ là tổng chi phí khoãng bao nhiêu?

happythanh

Active Member
trước e cũng chơi Pioneer, dùng Mic setup, nhưng chỉ 1 vị trí.
Anthem chơi hẳn 5 vị trí, và dùng software trên máy tính để chạy. Đó là điểm cộng của Anthem.
Cá nhân e thấy Anthem âm thanh chuẩn ngon cơm hơn nhiều, ít nhất là con oppo 105d e vửa bán. Không biết bác nghe thử Anthem chưa ạ ? Cuối cùng vẫn là đôi tai thực tế người dùng.

>>> p/s : bài về atmos bác JBN viết rất hay, và đầy đủ :), bài viết lâu, giờ em mới có cơ hội chơi át mốt, thấy bài viết này lôi ra đọc lại :D
http://www.hdvietnam.com/threads/va...tmos-trong-phong-chieu-phim-gia-dinh.1210348/

Anthem thì đương nhiên là ngon hơn Pioneer rồi bác, mình thì chưa nghe thử Anthem nhưng thấy bọn tây trên avsforum nó cũng khen dữ lắm.

Về room correction thì theo mình biết là chưa có thằng nào qua được Audyssey Lab, các dòng Pre của Marantz được trang bị Audyssey nên giá thành mắc hơn là do phải trả 1 khoản phí khá cao cho thằng này, còn Anthem dùng phần mềm tự phát triển như YPAO của yamaha.

Setup của Audyssey khá phức tạp, mình phải đo đến 6 điểm khác nhau nhưng sau khi setup xong là để vậy nghe luôn vì nó đo cực kì chính xác và không phải chỉnh lại tí nào, mấy con AVR hay Pre trước mình dùng như Yamaha hay Onkyo toàn phải chỉnh chọt lại do nó đo sai.

chetaomay

Well-Known Member
Anthem thì đương nhiên là ngon hơn Pioneer rồi bác, mình thì chưa nghe thử Anthem nhưng thấy bọn tây trên avsforum nó cũng khen dữ lắm.

Về room correction thì theo mình biết là chưa có thằng nào qua được Audyssey Lab, các dòng Pre của Marantz được trang bị Audyssey nên giá thành mắc hơn là do phải trả 1 khoản phí khá cao cho thằng này, còn Anthem dùng phần mềm tự phát triển như YPAO của yamaha.

Setup của Audyssey khá phức tạp, mình phải đo đến 6 điểm khác nhau nhưng sau khi setup xong là để vậy nghe luôn vì nó đo cực kì chính xác và không phải chỉnh lại tí nào, mấy con AVR hay Pre trước mình dùng như Yamaha hay Onkyo toàn phải chỉnh chọt lại do nó đo sai.
vâng, bọn Tây nó không khen thừa đâu ạ, hihi. Thôi e trải nghiệm dần.

Bên trên