Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

Daithanhthai

Active Member
Ðề: Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

coi đi coi lại hoài ko biết chán cái bộ này của bác Nice ...Linh kiện nào bác chọn để build em cũng khoái hết trơn . Nhứt là khoản Main và CPU , rất tiết kiệm và hợp lí
Em đọc đui con mắt toàn thấy mấy bác khoe cấu hình khủng khiếp đến nghẹt thở ko hà , nhưng cái gì hơp lí , vừa đủ mới là quan trọng cho newbie học hỏi
Nôi tạng chắc chắn em theo bác còn cái case và vụ wifi vì đk em khác chưa theo được
Cảm ơn bác rất nhiếu , nhất là cho sự tinh tế :)
Nice !

Chỉnh sửa lần cuối:

trantien0072

Well-Known Member

Nhiều bài tư vấn hay quá, oánh dấu để học hỏi

bác chủ thớt mua case ở đâu thế? bao nhiêu tiền? e cung định lắp con htpc nên đang kiếm cái case nào đẹp đẹp giá vừa phải để có thể để được ở phòng khách.

danvt

Well-Known Member

100w mà chạy 24/24 cũng kha khá đấy pác

justbenice

Moderator
Review file server media center 26TB tự chế và case mod

Với mục đích làm 1 media center vừa có thể xem phim đồng thời lưu trữ được 1 lượng dữ liệu lớn để có thể share ra cho cả nhà cùng dùng. Mình quyết định build 1 file server kiêm media center .
Tiêu chí đặt ra cho Media center này là :
- Nhỏ, gọn đến mức tối đa có thể
- Đẹp :*
- Tiêu thụ điện năng thật ít, hiệu suất tiêu thụ điện năng cao.
- Trâu bò bền bể để có khả năng chạy 24 giờ 1 ngày và 365 ngày 1 năm
- Tốc độ tốt
- Có wifi

Để có thể đạt được tiêu chí này mình đã lên 1 cấu hình như sau :

Mainboard ZOTAC H55-ITX WiFi USB3 : Điểm mạnh của mainboard này đó là dùng chipset H55 mới nhất của intel, hỗ trợ CPU Core i3,5,7 . Main rất nhỏ vì chuẩn ITX, chỉ bằng bàn tay thôi nhưng hỗ trợ đầy đủ các chức năng của 1 mainboard thường. Main có 6 khe SATA và 1 khe ESATA + 1 USB3.0 . Vô cùng thích hợp làm file server, dễ dàng chia sẽ dữ liệu với các đồng bọn mê phim HD qua khe Esata và Usb3.0 :D
CPU Core i3 530 : Với mục đích chạy bền bỉ và tích kiệm điện năng mình đã chọn Core i3 530 . CPU rất mát và khá ổn trong việc phục vụ mục đích của Media Center
RAM Gskill PI 4GB 1600Mhz cas 8 : Ram mát và bền bỉ theo nhận định của nhiều người.
HDD Seagate LP 2TB x 13 : Đơn giản là Seagate LP, ổ cứng siêu mát và siêu bền. 13 ổ Seagate LP 2TB cho tổng cộng dung lượng là 26 TeraByte + 1 ổ 80G nhỏ nhỏ xinh xinh làm đĩa boot window chạy hệ điều hành.
PSU Seasonic X series 650W : Thành phần quan trọng nhất của media center này . Việc cấp nguồn ổn định cho 13 ổ cứng làm việc lâu dài là vấn đề quyết định trong file server, mình chọn Seasonic X series 650W đạt chuẩn 80+ Gold. Hiệu năng tiêu thụ điện gần như đứng đầu trong các PSU hiện nay lên tới 95% , giảm thất thoát điện rất nhiều. Ngoài ra PSU này sử dụng công nghệ mới cho nhiệt độ cực mát, mình hầu như chỉ thấy PSU quay quạt đuổi muỗi 1 tí lúc boot máy sau đó là chìm vào im lặng vì quá mát nên quạt PSU không thèm quay :) . 1 Trong những PSU đỉnh nhất mình từng gặp.
Card SATA control Supermicro's SASLP-MV8 : Việc mainboard chỉ có 6 khe SATA trong khi mình muốn tới 13 cái HDD thì không thể thiếu 1 card sata control để tăng thêm số port . Supermicro's SASLP-MV8 là 1 trong những card tương đối rẻ tiền và chất lượng tại thời điểm hiện tại. Card cắm khe PCI-Express 2x và hỗ trợ 8 ổ cứng SATA/SAS . Card boot nhanh, hỗ trợ driver tốt. Cài đặt đơn giản.

Đó là tất cả những gì mà mình có thể ... mua. Giờ đến phần quan trọng nhất là cái case. Với mục tiêu nhỏ gọn xinh xắn thì không thể thiếu 1 Modder chuyên nghiệp và có óc thẩm mỹ cao. Bạn nhenhophach là người mình tin tưởng nhờ cậy trong việc mod cái case độc đáo này. Sau đây mời bà con ngắm nghía thành quả lao động của bạn nhenhophach !

Nhôm dày 5mm vừa cứng vừa tản nhiệt cho HDD Rất tốt. Mình thì muốn làm nhôm cả mặt trên dưới nhưng theo bạn nhện thì rất khá gia công và làm case nặng lên nhiều nên làm 4 thanh để tản nhiệt là ok rồi. +1 cho nhôm dày

Mica được sơn giả carbon dành cho xe máy, nhìn rất ấn tượng. Độ bóng cao, bền. + 1 cho sơn giả carbon

Case dần dần thành hình, với 3 tầng, tầng 1 mainboard , tầng 2 PSU , tầng 3 dành cho HDD.

Khay gắn PSU. Mod mà nhìn cứ như hàng sản xuất bằng máy ! + 10 cho bạn nhện.

Dàn đèn led làm case trở lên hết sức đẹp !

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Ðề: Review file server media center 26TB tự chế và case mod

Bắt đầu đưa lòng vào vỏ :)

Mainboard và 2 anten wifi

13 em Seagate LP 2TB bị lên thớt

em PSU Seasonic X650

em card sata control :)

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Few, xong hết phần cứng, giờ tới phần mềm. Phần mềm thì để đơn giản, tiện dụng và chủ yếu là phục vụ cho mình cũng như vài người trong gia đình nên mình càn Window 7 64bit cho nhanh và đơn giản , các phương án linux, windhow home server đều đã thử qua và mình thấy thật sự không cần thiết đến chức năng của những OS đó. Truy cập, cài đặt, quản lý ..v.v sẽ được mình dùng remote window.

Danh sách HDD

Để đơn giản hóa việc chia sẽ file ra đầu HD Media player mình đơn giản chỉ tạo 1 cái Folder đặt tên là HD-Media sau đó mount toàn bộ 13 cái HDD Vào trong folder này. 1 biện pháp đơn giản để có 1 folder chứa toàn bộ dữ liệu của 13 HDD.

NFS là 1 định dạng chia sẻ của đầu HDplayer, cho tốc độ nhanh hơn SAMBA, cho nên mình cài cái Hanewin NFS server này và cho nó share luôn cái thư mục HD-Media.

Tốc độ copy file lớn từ File server sang các máy tính khác bằng mạng LAN rất khả quan , hơn 80MB/s , còn các file nhỏ thì lên tới cả hơn 100MB/s

Tuy nhiên tốc độ copy từ file server sang máy tính khác nếu file server dùng mạng WIFI thì lại rất chán, chỉ được 10MB/s .

Tổng thiệt hại :
Main : 180$
CPU : 116$
RAM : 104$
PSU : 168$
HDD : thì mình mua từ lúc nó còn đắt lắm , sau này mua thêm thì 2tr600k
Card SATA + cable : 220$
Ba cái linh tinh như tản nhiệt chipset, quạt v.v. : 50$
Case mod : tính 240$ cho chẵn

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Few, xong :D Chắc sẽ không làm cái file server nào khác cái này :)

kendo

Member

nhìn bên ngoài đẹp lắm, nhưng hình như bên trong hơi rối. Anyway, perfect. Server như vậy quá ngon :D

khoaimon

Cai case đẹp quá, bác mod hết nhiêu tiền vậy ?

bao071180

Member

thật đẹp, hỏi bro cái main xinh này mua ở đâu vậy, rổ giá nhiu thế???

osiric

Well-Known Member

nhenhophach mod case thì khỏi chê rùi

cho hỏi case mod bao nhiu xiền zậy

tunganh2100

Bạn cho hỏi cách mount ổ cứng vào một folder? Cám ơn bạn.

kwon_yuri

Member

Ai bảo bác e3300 bỏ quạt không sao. R U sure?

bth8888

Member

Em cũng muốn tự mod 1 cái như bác mà ko có chuyên môn .:(

hoang2008

Mọi thứ đều ok! chúc mừng bác:-* Em chỉ thắc mắc một điều liệu bác dùng wifi để chơi full HD có ổn không ạ??? (khi bác dùng pc làm file server chứ không phải chơi trực tiếp trên pc này)

jaispierre

Active Member

Tổng thiệt hại là bao nhiêu vậy bác? Điều anh em quan tâm nhất :)

justbenice

Moderator

Tổng thiệt hại là bao nhiêu vậy bác? Điều anh em quan tâm nhất :)

Main : 180$
CPU : 116$
RAM : 104$
PSU : 168$
HDD : thì mình mua từ lúc nó còn đắt lắm , sau này mua thêm thì 2tr600k
Card SATA + cable : 220$
Ba cái linh tinh như tản nhiệt chipset, quạt v.v. : 50$

Case mod : chưa tính tiền :D

tethien

Active Member

Bạn cho hỏi cách mount ổ cứng vào một folder? Cám ơn bạn.

Trả lời giúp.
1/Trước hết bạn tạo 01 folder chứa. Mình giả sử c:\hdmovie. Bạn share folder này.
2/Trong c:\hdmovie bạn tạo các folder con HD01, HD02 .... Cho đến hết số HDD bạn có.
3/Bạn vô Computer Management (Nhấn phím phải lên My Computer chọn Manage), Chọn phần Store/Disk Management.
4/Chọn Partition mà bạn muốn mount vào c:\hdmovie\HD01, Nhấn phím phải chọn Change driver letter and Paths.
5/Nhấn nút Add, Chọn Mount in the following empty NTFS folder, Nhấn nút Browse, chọn đến c:\hdmovie\HD01, nhấn OK ...

Bây giờ folder c:\hdmovie\HD01 chứa nội dung ổ đĩa bạn đã mount.
Lặp lại 2 bước 4,5 cho các ổ đĩa khác.

Chú ý:
-Ổ đĩa chứa thư mục muốn Share (c:\hdmovie) phải là NTFS!!!.
-Các HDD muốn mount vào phải được tạo partition và format sẵn.
-Mount, unmount không làm mất dữ liệu.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên