[Gíup đỡ] Nên chọn Minix X8H Plus hay Mygiaca ATV1800E Plus

tamthoi1

Active Member
Mình chỉ mới tìm hiểu về Android TVBox mấy hôm nay nên nhờ các bạn giúp mình ý kiến để chọn giữa 2 box trên.
Nhà mình chỉ dùng tivi 42" Full HD, nhu cầu xem tivi, xem phim, nghe nhạc là chính còn chơi game ít hơn.
- Minix X8H Plus tặng kèm chuột A2lite là 3tr5
- ATV 1800E Plus (remote có 2 mặt chuột + bàn phím) là 2tr6
Chênh lệch về giá gần 1tr mà cấu hình gần như tương đương. Vậy các bạn đã dùng TVBox rồi cho mình ý kiến nhe.

Thanks !

supportitvplus

Ðề: [Gíup đỡ] Nên chọn Minix X8H Plus hay Mygiaca ATV1800E Plus

Mình chỉ mới tìm hiểu về Android TVBox mấy hôm nay nên nhờ các bạn giúp mình ý kiến để chọn giữa 2 box trên.
Nhà mình chỉ dùng tivi 42" Full HD, nhu cầu xem tivi, xem phim, nghe nhạc là chính còn chơi game ít hơn.
- Minix X8H Plus tặng kèm chuột A2lite là 3tr5
- ATV 1800E Plus (remote có 2 mặt chuột + bàn phím) là 2tr6
Chênh lệch về giá gần 1tr mà cấu hình gần như tương đương. Vậy các bạn đã dùng TVBox rồi cho mình ý kiến nhe.
Thanks !
Khác nhau chút xíu là em Minix X8-H Plus là chip S812, còn em ATV1800E Plus chip S802 :D em S812 thì giải mã được H265, còn S802 thì chưa. Chuẩn nén H265 chủ yếu phục vụ nhu cầu của các bác chơi 4K. Nếu bác ko cần nhu cầu đó thì cứ em ATV1800EPLUS mà chiến là được rồi ạ. :D
Giải thích thêm 1 xíu về việc 2 con cấu hình tương đương mà giá lại vênh nhau đến 1tr: Thương hiệu Minix bao giờ các box cùng cấu hình giá cũng cao hơn so với thương hiệu mygica. Ví dụ: giá của ATV1800EPLUS đúng bằng giá của em Minix X7 :D Nhưng về chất lượng thì bác cứ yên tâm, ko phải chê về Mygica ATV1800EPLUS nhá :X:X:X

tamthoi1

Active Member

Cảm ơn bạn. Bạn cho mình hỏi thêm vài ý :
1. Vậy độ bền của 2 box thế nào ? Em nào chạy mát hơn ? Hình như 1800 ra mắt năm 2014 còn 8HPlus là 2015 ?
2. Khoản cập nhật firmware ... gì gì đó của hai hãng có thường xuyên không ?
3. 2 box trên có microphone khg và có gắn được tay game USB không ?

tiviboxbk

x8h plus đắt hơn 1800 eplus 800k đó bác. cấu hình thì như nhau thồi

supportitvplus

1. Vậy độ bền của 2 box thế nào ? Em nào chạy mát hơn ? Hình như 1800 ra mắt năm 2014 còn 8HPlus là 2015 ?
Các sản phẩm thương hiêu Minix, Mygica hay Himedia đều là các thương hiệu lớn, nên bác yên tâm về độ bền cũng như chế độ bảo hành nhé :)
Em 1800 có 3 phiên bản, phiên bản mới nhất hiện nay là ATV1800EPLUS, được sản xuất năm 2015. Em MinixX8-H PLUS cũng sản xuất tầm đầu năm 2015. Firmware thì hãng Minix sẽ update nhanh hơn( nhưng nhanh hơn chưa hẳn đã đi liền với việc fix lỗi nhanh hơn :D) Bản firm hiện tại của em ATV1800E PLUS là rất ổn định rồi.( Bản mới nhất từ tháng 3 năm 2015)
Minix có hỗ trợ cổng 3.5 để cắm mic, ATV1800E PLUS ko có ( bù lại có 3 cổng AV để hát karaoke). cả 2 box đều cắm được tay game Usb bác nhé.

tamthoi1

Active Member

Cảm ơn supportitvplus
1. Hình như cổng 3.5 và AV dùng dây chuyển qua lại (ở ngoài bán) thì dùng được như nhau phải không bác ?
2. Vì chưa dùng bao giờ nên hỏi bác về khoản lướt web, xem tv, xem phim từ net hoặc từ ổ cứng ngoài, chơi game ... bác nhận thấy có em nào nhỉnh hơn mặt này hay mặt khác không ?

supportitvplus

Cảm ơn supportitvplus
1. Hình như cổng 3.5 và AV dùng dây chuyển qua lại (ở ngoài bán) thì dùng được như nhau phải không bác ?
2. Vì chưa dùng bao giờ nên hỏi bác về khoản lướt web, xem tv, xem phim từ net hoặc từ ổ cứng ngoài, chơi game ... bác nhận thấy có em nào nhỉnh hơn mặt này hay mặt khác không ?

Thật sự, theo em đánh giá thì hiệu năng 2 em này là ngang nhau :D Dùng các tính năng online thì đều ổn định hết.
Bác tham khảo thêm thử 1 em của Himedia xem sao? Em thì thấy Himedia đang là ngon nhất bây giờ ạ :D Trên diễn đàn hiện nay có khá nhiều topic mà rất nhiều anh em đang chơi Himedia chia sẻ đấy ạ. Bác cứ tham khảo thêm. Có vấn đề gì ko rõ có thể gọi trực tiếp cho em: 0974482392- Kiên, để e tư vấn bác được kỹ càng hơn nhá, hehe.

HieuHienSupport

Active Member

1. Độ bền thì cũng gần như nhau cả thôi bác, ATV1800E ra đời trước, nó tương đương với dòng Minix X8 nhưng hiện tại thì Minix ko sản xuất dòng chip S802 nữa, mà nâng cấp lên chip S812 thôi, và chip S812 khác so với S812-H nhé, đã test thử thấy hiệu năng S812-H chạy nhỉnh hơn, còn so với S802 thì tất nhiên là cao hơn rồi.
2. Firmware Minix được cập nhật thường xuyên và tự động qua OTA, cập nhật ở đây không phải hiểu theo nghĩa hay bị lỗi mà phải cập nhật, mà cập nhật là để hoàn thiện, để đáp ứng các yêu cầu của người sử dụng, mỗi người có 1 yêu cầu khác nhau dành cho Minix và họ luôn cố gắng đáp ứng tốt các nhu cầu đó. Còn ATV1800E thì lâu lâu hãng ra 1 bản cập nhật và phải tự cập nhật bằng tay, tải file về thẻ nhớ hoặc usb rồi cập nhật, ko hỗ trợ cập nhật qua OTA.
3. X8-H Plus có cổng gắn microphone, có cổng 3.5 nếu muốn cắm ra loa hoặc cổng optical ra dàn âm thanh có hỗ trợ cổng đó, còn ATV1800E thì không có microphone, có 3 đầu ra AV (1 cổng ra hình, 2 cổng ra tiếng), có cổng âm thanh quang giống X8-H Plus luôn.

Nói tóm lại nếu bác có khả năng mua X8-H Plus thì nên chọn nó, không phải vì thương hiệu hay mẫu mã mà giá tiền nó mắc hơn đâu, hiệu suất nó cũng hơn hẳn ATV1800E nhé, tiền nào của nấy mà :)

P/s: Nếu bác ở TP.HCM thì ghé qua showroom bên em ở 1 trong 2 địa chỉ:
- 1A Bắc Hải, P.15, Q.10, TP.HCM
- 1081 Phan Văn Trị, P.10, Q.Gò Vấp, TP.HCM

Bên em sẽ cho bác trải nghiệm và so sánh trực tiếp 2 dòng này để lựa chọn :)

tamthoi1

Active Member

1. Nghe nói chuột của ATV1800E là KR40 không phải là chuột bay phải không bác. Vậy di chuyển chuột trên màn hình tivi bằng cách nào ?
2. Còn minix X8H Pkus vừa có remote vừa tặng kèm chuột A2 lite là chuột bay. Như vậy khi xài phải dùng cả remote lẫn chuột A2 sao ?

Vì em chưa xài nên còn gà lắm, mong các bác thông cảm mà giải thích

supportitvplus

1. Nghe nói chuột của ATV1800E là KR40 không phải là chuột bay phải không bác. Vậy di chuyển chuột trên màn hình tivi bằng cách nào ?
2. Còn minix X8H Pkus vừa có remote vừa tặng kèm chuột A2 lite là chuột bay. Như vậy khi xài phải dùng cả remote lẫn chuột A2 sao ?

KR40 không phải chuột bay đâu ban ah, là điều khiển kiêm bàn phím thôi.
tuy nhiên nếu chơi XBMC nhiều thì dùng KR40 cũng khá tiện đó.
Về mặt thực tế so sánh 2 con này khó ghê bạn ah,
Bạn ở đâu, có thể qua hệ thông đại lý bên mình test thử 2 sản phẩm đó luôn.
Hoặc alo trực tiếp mình hỗ trợ cho 0904655447
Bác trải nghiệm luôn bản KODI mới bên mình mới làm nhé
http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/1039093-gioi-thieu-ban-kodi-itvplus-15-a.html

HieuHienSupport

Active Member

1. Remote của ATV1800E có chuột nhưng không phải chuột bay nên điều khiển chuột hơi chậm, ko tiện lắm vì hiện tại 1 số app vẫn chưa tương thích với remote kèm theo máy.
2. A2 lite có đầy đủ tính năng rồi nên ko cần thiết phải dùng remote đi kèm nữa.

p/s: bác ở đâu vậy? nếu rảnh nên ghé ra cửa hàng nào đó trải nghiệm thì sẽ hiểu rõ hơn. Ở TP.HCM thì ghé qua bên em nhé! Trải nghiệm cho biết rồi quyết định mua sau cũng được, ko sao hết :)

thaovjp89

Well-Known Member

Không biết bác chủ đã lựa chọn được chưa ?
- Theo em trong 2 sp đó thì nên và nên dùng X8Hplus: Chip S812 cải thiện hiệu năng khá nhiều so với S802, khoản kết nối gamepad chơi game thì ko cần phải bàn, độ mượt cao rất ít khi dính crash, chuột bay bàn phím A2 cũng ko quá quan trọng để lựa chọn. Minix lỗi 1 đổi 1 trong 12 tháng chính là điểm cộng cho dòng sp này

Chúc bác sớm lựa chọn đc cho mình 1 sản phẩm phù hợp nhất

quyenitvplus

Tham khảo trên diễn đàn rất khó để bác phân biệt tính năng 2 sản phẩm.
Bác nên đến các đại lý chính thức của ITVPLUS.NET để được tư vấn rõ thêm
Chính sách hậu mãi bên em là bác có thể mua và đổi sản phẩm khác nếu không ưng ý.

Đồng thời, mua ở ITVPLUS.NET bác sẽ được cài đặt bản KODI 15.0 đầy đủ addon mới nhất từ ITVPLUS.NET
Phần mềm xem truyền hình, phim ảnh, nghe nhạc HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ

Giới Thiệu bản KODI ITVPLUS 15.0 và Addon Giải Trí Tổng Hợp ITVPLUS Repo Hấp Dẫn | ỨNG DỤNG

Binh_itvplus

thêm ít tiền sắm em Q10IV chạy ngon lành ngay bác ơi

tamthoi1

Active Member

thêm ít tiền sắm em Q10IV chạy ngon lành ngay bác ơi

- Q5IV và Q10IV giống hệt nhau phải không ? (chỉ có thêm chỗ chứa ổ cứng)
- Em nghe nói HiMedia mạnh về phần xem offline còn Minix và Mygica thì mạnh phần xem online phải không ? (Em chủ yếu xem tivi, phim và thỉnh thoảng chơi games trên net)

meocon

Well-Known Member

- Em nghe nói HiMedia mạnh về phần xem offline còn Minix và Mygica thì mạnh phần xem online phải không ? (Em chủ yếu xem tivi, phim và thỉnh thoảng chơi games trên net)

- Q10 so với Q5 : có quạt , màn hình cảm ứng , khay gắn ổ cứng trong
- Himedia mạnh hơn phần offline , còn online thì phụ thuộc đường truyền

xibu

Member

Chip Amlogic trên Minx và Mygica hỗ trợ game tốt hơn Himedia bác ạ, xem phim offline thì chip Amlogic chỉ kém ở khoản 3D thôi. Bác nên cân nhắc nhu cầu nào quan trọng để lựa chọn sản phẩm phù hợp bác nhé.

Binh_itvplus

Q5IV và Q10IV giống hệt nhau phải không ? (chỉ có thêm chỗ chứa ổ cứng)
Nếu nói HiMeDia yếu phần online là k đúng đâu bạn, cũng như những con AB khác, sử dụng các ứng dụng đc xây dựng trên nền tảng android, nên việc chạy online có phần phụ thuộc đường truyền nhà mạng và ứng dụng, còn về cấu hình để xử lý thì hiện nó là nhất trong các dòng AB bây h đấy bác

HieuHienSupport

Active Member

Nếu nói HiMeDia yếu phần online là k đúng đâu bạn, cũng như những con AB khác, sử dụng các ứng dụng đc xây dựng trên nền tảng android, nên việc chạy online có phần phụ thuộc đường truyền nhà mạng và ứng dụng, còn về cấu hình để xử lý thì hiện nó là nhất trong các dòng AB bây h đấy bác

Dòng chip AMLogic S812, S812-H vẫn mạnh hơn khi xử lý game và các ứng dụng online so với Q5IV và Q10IV nhé, Himedia nổi trội hơn về phần offline - xem phim từ ổ cứng thôi.

minhthanhbui

Active Member

Xin tư vấn dễ hiểu cho bạn :

1.
X8-H Plus cấu hình cao hơn, hỗ trợ giải mã VIDEO chuẩn H265 ( đa số 4K).
My Gica 1800E hỗ trợ 2K.
--> Ko quan trọng lắm vì 4K hay 2K bây giờ cũng còn ít nội dung. Chủ yếu là H264 FullHD.

2. Hiệu năng CPU
MINIX X8-H có xung CPU mạnh, là ưu thế hơn các thương hiệu khác. Tuy nhiên 1800E cũng xếp TOP Android Box mạnh mẽ. Khó mà phân biệt khi chạy đa số các ứng dụng và Game hiện nay.

3. GPU Đồ họa
1800E chạy chipset Amlogic nên hỗ trợ đồ họa, Video Online tốt. X8-H còn tốt hơn về đồ họa. Tuy nhiêu 2 dòng này đều kén file âm thanh hoặc hình ảnh. ( thỉnh thoảng). Còn Himedia chạy chipset Hisilicon ko kén bất cứ định dạng file nào.

4. Cổng kết nối : X8-H hơn hẳn với cổng Micro, cổng AV thiết kế gọn nhẹ theo kiểu 1-3 ( 1 jack ra 3 đầu AV).

5. Độ bền : Theo cảm tính thì My Gica 1800e chạy mát hơn , có lẽ là mát nhất trong các dòng android box nên sẽ bền hơn. X8H thiết kế hơi bí.

6. Phụ kiện
X8H tặng chuột bay NEO A2 Lite thì sẽ hơn cái Remote có bàn phím mà ko có chuột bay của 1800E.

Bác có thể tham khảo thêm HiMEDIA Q5. giá tiền 2.9 triệu nhưng hiệu năng cao, có thể Play đc mọi định dạng và có thêm cổng kết nối SATA với ổ cứng máy tính. Hỗ trợ USB 3.0 mà các dòng trên ko có.

Có 1 số bác nhầm lẫn tưởng rằng Himedia chỉ hỗ trợ offline tốt, thử nghiệm xem phim online qua FSHARE thì 1800e và X8-H thường bị kén âm thanh. Còn Himedia chơi tất. Như vậy HiMEDIA hoàn hảo cả Offline và Online nhé.
Thanks bác.

Bên trên