giúp em cách đấu vế loa r và L như thế nào cho đúng tai mình ngồi nghe

hieuphamph

các bác cho em hỏi loa của em có vế L và R thì để bên phải tai mình và bên trái tai mình như thế nào ,vì 1 kiểu hai loa tép chụm vào giữa 2 loa trung 2 bên ,2 lỗ thông hơi chụm nhau,( đây là kiểu đấu theo R và L của amly balance) và 1 kiểu 2loa tép hai bên ,2 loa trung chụm nhau ,hai lỗ thông hơi 2 bên ,nghe hơi khác nhau 1 chút em muốn hỏi là để như thế nào cho đúng nhờ các bác giúp em

tuanzs

Member
Phức tạp ghê nhỉ.
Em đấu thế này
Loa có chữ L đấu vào cọc L trên AMP và kéo sang cùng phía với cọc L của AMP
tương tự với loa R

Hết ợ

panamera

Well-Known Member
Ðề: Re: giúp em cách đấu vế loa r và L như thế nào cho đúng tai mình ngồi nghe

Phức tạp ghê nhỉ.
Em đấu thế này
Loa có chữ L đấu vào cọc L trên AMP và kéo sang cùng phía với cọc L của AMP
tương tự với loa R

Hết ợ

=)) Bác nói chuẩn đấy ạ,em cũng toàn đấu loa như bác thôi :D Em cũng chưa hiểu bác dùng loa loại j mà mỗi loa lại 1 kiểu khác nhau thế ạ?

philim

Member
Ðề: giúp em cách đấu vế loa r và L như thế nào cho đúng tai mình ngồi nghe

thông thường loa JAPAN mới có L R còn loa mỹ và loa châu âu hiếm có L R ,về LR đấu dây theo kiểu ở trên đã nói thì vị trí dặt loa mặt mình hướng về phía loa bên trái đặt loa L và bên phải đặt loa R là OK.

chon_hoi

Member

Ở nhà em để loa theo kiểu lỗ thông hơi sang 2 bên. Chẳng biết vì sao nữa. Có lẽ vì trông dễ nhìn hơn chăng?

vinagoh

Well-Known Member

các bác cho em hỏi loa của em có vế L và R thì để bên phải tai mình và bên trái tai mình như thế nào ,vì 1 kiểu hai loa tép chụm vào giữa 2 loa trung 2 bên ,2 lỗ thông hơi chụm nhau,( đây là kiểu đấu theo R và L của amly balance) và 1 kiểu 2loa tép hai bên ,2 loa trung chụm nhau ,hai lỗ thông hơi 2 bên ,nghe hơi khác nhau 1 chút em muốn hỏi là để như thế nào cho đúng nhờ các bác giúp em

Bác cứ đổi 2 loa qua lại xem cách nào nghe hay hơn mà thẩm mỹ 1 tí là "yên vị" thôi. O:)

em cũng không hiểu loa kiểu gì mà bác lại có thể vặn được tép với mid mỗi cái 1 hướng?

Thường thì 2 loa front sẽ nằm 2 đỉnh tam giác hướng vào người nghe ngồi ở 1 đỉnh tam giác còn lại với góc khoảng 45o.

Vụ 2 cái lỗ thông hơi nếu nó nằm ở cạnh loa thì theo em nên hướng ra 2 bên tốt hơn vì đa phần ở giữa 2 loa kiểu gì chả có kệ TV mà ốp cái lỗ vào đó thì lại cần phải đảm bảo khoảng cách tối thiểu cho cái lỗ đó. Nếu mà dùng cục mút bịt 2 cái lỗ đó rồi thì quay đâu cũng như nhau hết :D

chon_hoi

Member

em cũng không hiểu loa kiểu gì mà bác lại có thể vặn được tép với mid mỗi cái 1 hướng?

Thường thì 2 loa front sẽ nằm 2 đỉnh tam giác hướng vào người nghe ngồi ở 1 đỉnh tam giác còn lại với góc khoảng 45o.

Vụ 2 cái lỗ thông hơi nếu nó nằm ở cạnh loa thì theo em nên hướng ra 2 bên tốt hơn vì đa phần ở giữa 2 loa kiểu gì chả có kệ TV mà ốp cái lỗ vào đó thì lại cần phải đảm bảo khoảng cách tối thiểu cho cái lỗ đó. Nếu mà dùng cục mút bịt 2 cái lỗ đó rồi thì quay đâu cũng như nhau hết :D

2 cái lỗ thông hơi đó nằm ở mặt trước của loa bác ạ

panamera

Well-Known Member

Loa của bác chủ là loa loại j đấy ạ?

khanhkun84

Active Member

vụ này hay đấy, đặt gạch ngồi hóng hớt hihihi

trangchodom

Well-Known Member

Em đang ghép ở nhà hai loa treb chụm lại, 2 loa mid hai bên và có cảm giác hay hơn, âm hình em nghe rộng hơn

minhtuantkh

Re: Ðề: giúp em cách đấu vế loa r và L như thế nào cho đúng tai mình ngồi nghe

Bác cứ đổi 2 loa qua lại xem cách nào nghe hay hơn mà thẩm mỹ 1 tí là "yên vị" thôi. O:)
Cách này là đúng theo kiểu vừa tai vừa mắt đây :D, nhưng nếu loa có ký hiệu L/R thì đấu như bác tuansz mới là đúng ạ. Có một số loa của Nhật nhất là loa cổ cổ có dấu L/R, bố em có cặp thùng Sony cổ như vậy. Thường là loa thiết kế trép không thẳng hàng và lệch hướng sẽ có dấu
( báo cáo theo thực tế đã thấy :D)

hieuphamph

em cảm ơn các bác nhiều nhé ,dạ loa của em là pioneer s 180a lên trung tép lệch nhau ,em hiên đang đấu như bác tuấn ,nhưng em còn thắc mắc là ,nếu nhìn mặt sau của amly thì r bên trái ,L bên phải thì khi đấu loa vào đúng vế song thì đối diện với tai người nghe bên trái tai là vế L bên phải tai là vế R như vậy là đúng chưa ? và có người nói để hai tép chụm nhau nghe hay ,và ngược lại ,chính vì điều này mà em lên đây tham khảo ý kiến anh em ,và trân thành cán ơn

panamera

Well-Known Member

Bác cứ đặt loa đúng theo amp là chuẩn bác ạ,không phải lăn tăn bác ạ!

tuanzs

Member
Bác chủ dùng cặp này thì chả phải lăn tăn L với R đâu. Em cứ tưởng là cái loa Mid, Treble nó nghiêng ra 2 phía thì mới phải lăn tăn chứ.

phongtrieu

Nhân tiện em muốn hỏi các Bác: Em có đôi loa Mission 753 mà em không phân biệt được chiếc nào L chiếc nào R. Em đeo kính soi mãi mà không thấy! Các Bác chỉ cho em với. Cảm ơn các Bác nhiều nhiều

tuanzs

Member
Re: Ðề: giúp em cách đấu vế loa r và L như thế nào cho đúng tai mình ngồi nghe

Nhân tiện em muốn hỏi các Bác: Em có đôi loa Mission 753 mà em không phân biệt được chiếc nào L chiếc nào R. Em đeo kính soi mãi mà không thấy! Các Bác chỉ cho em với. Cảm ơn các Bác nhiều nhiều

Loa Anh ít khi phân biệt L với R
Loa của bác 2 cái giống hệt nhau còn gì, lỗ thoát hơi cũng thẳng tắp hướng phía trước --> đâu cần phân biệt :D

Bên trên