Giúp em cái vụ âm thanh phim HD với !!!!

nlht

Các anh cho em hỏi giờ em lên dc 1 giàn để em HD đúng nghĩa rồi. Em thấy các anh up các Film lên chẳng hạn như các bản HDRIP, HD720p. Vậy các bản đó khi mình down về rồi mình burn theo chuẩn DVD ra đĩa thì bỏ vô cái đầu đĩa thì nó có phát ra dc âm thanh surround ko hay chỉ là stereo thôi. Trước em toàn dùng stereo thôi nên chuyển wa surround em cũng ko rành lắm, mong các anh hướng dẫn em :eek::eek:

À còn nữa, cái đầu đĩa em nó có hỗ trợ phát từ USB vậy nếu mình cắm cái HDD di động vô để mở phim từ nó thay vì bỏ DVD vô thì nó có ra surround ko :D
(Đầu đĩa của em là loại nó xuất trực tiếp ra loa ko có wa amply)

Thật tình là em rất cám ơn sự giúp đỡ các anh. Em khoái vụ HD này lắm mà còn gà wa :((

residentevil

Well-Known Member
Ðề: Giúp em cái vụ âm thanh phim HD với !!!!

Để xem HD thì cách duy nhất có thể cảm nhận được hết cái hay của nó là bác phải kết nối tất cả ( giàn loa, TV) với PC (Máy vi tính) .Chứ đầu đĩa bây giờ hầu như cái nào cũng đề là có âm thanh 5.1 nhưng thực ra chỉ là ảo, là giả lập thôi, đừng hy vọng vào việc xem phim DVD trên đầu đĩa mà thể hiện được âm thanh 5.1 đúng nghĩa của nó .
Tất nhiên, để có thể thực hiện được việc kết nối PC thì PC của bác phải có sound card 5.1, VGA có hỗ trợ xuất 2 màn hình ( chí ít cũng phải 512 mới mượt) ,nếu bác kết nối PC với TV LCD hoặc Plasme thì quá đơn giản, 1 cap D-sub VGA 15 chân là xong,còn kết nối với TV CRT cổ điển thì phải dùng cổng S-VIDEO tuy nhiên hình ảnh sẽ mờ đi trông thấy vì CRT độ phân giải kém mà .Xong xuôi bác cần 1 bộ K LITE MEGA PACK để có thể xem được định đạng MKV và TS .
Chúc thành công !!!

nlht

Dàn PC em thì ok rồi, sound 7.1, HDMI, DVI, Optical có hết nhưng ngặc 1 cái là nhà em chỉ có 1 mình em bit sài vi tính à còn ba em thì ko. Nên em muốn ghi nó ra ra đĩa đĩa ba em coi cho dễ :D bỏ đĩa vô mở lên là xong. Mà em hỏi là hình như tất cả các phim trên đây là 5.1 khi ghi ra đĩa có dc 5.1 lun hay chỉ còn 2.1:D

vkc

Well-Known Member

Đầu DVD của bạn chỉ phát tối đa cho phần hình ảnh là 480P ( NTSC ) cho nên hình ảnh coi trên DVD không phải là HD "rip" và âm thanh thì Dolby Digital 5.1 và DTS 5.1 ( cả hai loại này là âm thanh thật, không có giả lập như bác residentevil chỉ giáo đâu )

Cổng USB trên đầu DVD của bạn được thiết kế để coi một số files video ngắn như AVI, Dvix..và hình ảnh JPEG...

Như vậy là bạn đã có HTPC coi được phim HD rồi, cái bạn cần là một dàn âm thanh tối thiểu 5.1 có cổng vào âm thanh kỹ thuật số ( Coaxial và Optical ) để giải mã âm thanh DD và DTS từ PC của bạn

Nếu cảm thấy rắc rối khó sử dụng cho phụ huynh của bạn thì kiếm mua HDbox sử dụng cho dễ o:)

manhthang

Huyền Thoại

Đầu đĩa của bạn có là cái gì nó cũng chỉ xem được DVD và MPEG4 là hết. Âm thanh của DVD đúng là 5.1 xịn chứ không phải lời đồn nhảm nhí residentevil tung ra trên kia.

Phim HDrip mà tốn công ghi ra DVD thì bạn đi mua cái DVD 10k cho nó nhanh.

hoangtrinhag

và cuối cùng là nếu em hỏi mà có người trả lời, thì em củng thank người ta một phát nhé...

residentevil

Well-Known Member

Đầu đĩa của bạn có là cái gì nó cũng chỉ xem được DVD và MPEG4 là hết. Âm thanh của DVD đúng là 5.1 xịn chứ không phải lời đồn nhảm nhí residentevil tung ra trên kia.

Phim HDrip mà tốn công ghi ra DVD thì bạn đi mua cái DVD 10k cho nó nhanh.
Chẹp, dạo qua 1 vòng cũng chỉ muốn đóng góp chút đỉnh kiến thức có được từ bản thân cho mọi người thôi chứ lợi lộc gì đâu mà thấy anh em HD ăn nói chảnh và trên phân quá, thật sự buồn vì cách đối đáp của anh em HD, góp ý nếu sai thì cũng không nên nói kiểu "mày ngu biết gì mà chỉ " như thế chứ !!!

kir

Member

Bình tĩnh! Bạn quá nhạy cảm và bức xúc đó thôi. Chứ mấy lời của anh em trên cũng xuất phát từ nhiệt tình muốn nếu ý kiến bản thân về chuyện từ HD->DVD. Ý tốt nhưng viết bài không làm động đậy lòng người ;)).

Tôi cũng chưa làm chuyện này nên kô đưa ý kiến gì giúp được hết. Lướt qua forum thấy có vài topic đề cập. Bạn thử xem sao.

Hướng dẫn tạo đĩa DVD định dạng bluray
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=2005

Convert HD-Rip -> DVD
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=2256

Chúc may mắn.

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Các anh cho em hỏi giờ em lên dc 1 giàn để em HD đúng nghĩa rồi. Em thấy các anh up các Film lên chẳng hạn như các bản HDRIP, HD720p. Vậy các bản đó khi mình down về rồi mình burn theo chuẩn DVD ra đĩa thì bỏ vô cái đầu đĩa thì nó có phát ra dc âm thanh surround ko hay chỉ là stereo thôi. Trước em toàn dùng stereo thôi nên chuyển wa surround em cũng ko rành lắm, mong các anh hướng dẫn em :eek::eek:

À còn nữa, cái đầu đĩa em nó có hỗ trợ phát từ USB vậy nếu mình cắm cái HDD di động vô để mở phim từ nó thay vì bỏ DVD vô thì nó có ra surround ko :D
(Đầu đĩa của em là loại nó xuất trực tiếp ra loa ko có wa amply)

Thật tình là em rất cám ơn sự giúp đỡ các anh. Em khoái vụ HD này lắm mà còn gà wa :((
Trường hợp của bạn có 2 cách giải quyết như sau :
1. Hướng dẫn bố em sử dụng máy tính, nếu chỉ để xem phim thì cũng đơn giản như dùng DVD, TV thôi.
2. Ghi các phim ra đĩa DVD : tốn công ghi + tiền mua phôi đĩa.
Em cứ yên tâm là nếu phim HDrip của em có đủ các định dạng âm thanh DolbyDigital và DTS thì khi ghi ra đĩa em vẫn có thể nghe đầy đủ âm thanh 5.1 trên bộ Sony hiện có. Cổng USB trên DVD này chỉ đọc được các file dung lượng nhỏ thôi, không đọc được ổ cứng gắn ngoài đâu.

Bên trên