Giúp em Lỗi Audio kết nối từ Laptop sang LCD

acmilanvn

CHào các bác,
Chả là em cũng đang bon chen đấu nối từ Laptop sang LCD để thể hiện quả HD. Tuy nhiên kết quả chưa được mong muốn, các bác giúp em phát.
Laptop của em loại Lenovo G400 cấu hình thông thường, có 1 cổng ra Audio, không có cổng HDMI.Em kết nối đường hình bằng dây VGA 2 đầu đực vào LCD Bravia KLV-32V400A, cho hình ngon nghẻ rồi.
Tuy nhiên em dùng cable audio, 1 đầu em cắm vào ngõ ra Audio của Laptop; đầu kia là đầu chia 2, cắm vào LCD. Nhưng vẫn không thấy kêu.
Vậy các bác tiền bối chỉ giáo cho em cách khắc phục cái. thanks các bác nhiều!!
Phần mềm em đang dùng là klite-Megacodec 5.2. Không biết cái này có cần config gì không các bác nhỉ?
Sau đây là loại cable và cách cắm cable của em mà vẫn....không lên tiếng.
1. Loại cable

2. Đầu em định cắm audio:

3. Cách em cắm cable audio vào LCD:

Các bác chỉ dẫn cho em cái, ko biết đây là lỗi phần cứng hay là config phần mềm?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Giúp em Lỗi Audio kết nối từ Laptop sang LCD

Lỗi là cắm nhầm lỗ :))

Bên cạnh cái ngõ vào VGA trên TV có 1 cái lổ audio in chuẩn jack 3.5mm, bạn phải cắm vào đấy thì TV nó mới kêu lên được.

youti

Member

2 cổng audio trên TV đó dùng khi kết hợp với cái đường hình màu vàng bên trên thôi cho nên khi chuyển input trên TV sang cổng VGA ko ra tiếng là chuyện đương nhiên

acmilanvn

To bác Chip,
em tìm mãi đằng sau mông em LCD của em mà ko thấy cái cổng 3,5mm như bác đề cập.
em xin gửi bác ngự lãm I/O chanel ở đằng sau của em nó. Có lỗ nào cắm được bác chỉ giáo cho em phát:

@ Bác Uti cùng toàn thể các bác: Vậy có cách nào để lấy tiếng ra không ạ? Máy em chỉ nhõn có cái cổng VGA và đầu ra cho tiếng, đầu vào cho MIC thôi + 2 Cái cổng USB thôi ạ
Trăm sự nhờ các bác. Thấy hình rồi mà không thấy tiếng thì đúng là.....bực quá.
Không thể hoãn cái sự sung sướng này được, các bác ạ. Các bác giúp nhà em cái.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Thế này nhé

Mỗi đường hình vào TV (Video in) sẽ đi kèm 1 đường tiếng (Audio in) riêng. Chỉ có HDMI thì mới chung

Ví dụ AV1, AV2, S-VIDEO, HDMI1, HDMI2...vv

Đường hình vào VGA sẽ phải có 1 đường Audio riêng.

Bạn đã cắm nhầm đường hình vào 1 đằng, đường tiếng vào 1 nẻo

Theo như hướng dẫn sử dụng của TV này trong link dưới đây:

http://www.sony.com.vn/support/manual/product/klv-32v400a/modelfirst

Thì bạn phải cắm vào chỗ cái lỗ nhỏ nhỏ dưới lỗ cắm cáp VGA:

Và bạn phải sử dụng cáp 3.5mm to 3.5mm chứ ko dùng cái cáp bạn đang dùng được.

truongnhanpn

Lỗi là cắm nhầm lỗ :))

Bên cạnh cái ngõ vào VGA trên TV có 1 cái lổ audio in chuẩn jack 3.5mm, bạn phải cắm vào đấy thì TV nó mới kêu lên được.
Hình như cái lỗ 3.5mm là lỗ phone bác Chip ơi. :p

To bác Chip,
em tìm mãi đằng sau mông em LCD của em mà ko thấy cái cổng 3,5mm như bác đề cập.
em xin gửi bác ngự lãm I/O chanel ở đằng sau của em nó. Có lỗ nào cắm được bác chỉ giáo cho em phát:

Cách tốt nhất là bạn xem lại Catalogue của LCD xem nếu dùng đường hình VGA thì tiếng phải cắm vô ngõ nào bạn à. Thường 1 cái LCD có đến mấy ngõ Audio In nên nếu không xái cái của bạn cũng khó chỉ chính xác cái lỗ. Tuy nhiên, theo tấm hình mặt lưng của LCD mà bạn post lên, tôi thấy có 2 cái RCA phía dưới dòng chữ ->RGB phải không? Bạn thử cắm vô đó có khi được đấy.

Hy vọng là thế :D

Thế Anh

Hình như cái lỗ 3.5mm là lỗ phone bác Chip ơi. :p

Tuy nhiên, theo tấm hình mặt lưng của LCD mà bạn post lên, tôi thấy có 2 cái RCA phía dưới dòng chữ ->RGB phải không? Bạn thử cắm vô đó có khi được đấy.

Hy vọng là thế :D

Cả anh CHIP và mình đều nói chính xác. Đặc biệt là mình đã lấy cả Manual của chính TV này ra để kết luận.

Duy chỉ có bác truongnhanpn là phán bậy với đường tiếng dạng cổng RCA ứng với đường hình VGA.

Riêng đường Audio in đi cùng đường VGA ở các TV LCD bao giờ cũng là cổng 3.5mm và phải dùng cáp 3.5mm to 3.5mm mới được

nvngoc1986

Active Member

Các bác cho em hỏi ké là dùng cổng HDMI trên LAP ko cùng phiên bản với trên LCD thì có xảy ra xung đột j ko ?

youti

Member

Các bác cho em hỏi ké là dùng cổng HDMI trên LAP ko cùng phiên bản với trên LCD thì có xảy ra xung đột j ko ?

Khác là khác thế nào ? lap 1.? còn LCD 1.? ? Thông thường phiên bản sau sẽ tương thích ngược với bản trc, ngược lại thì ko. Nếu lap > lcd có khi sẽ có vấn đề, nếu lap <= lcd thi good

truongnhanpn

Cả anh CHIP và mình đều nói chính xác. Đặc biệt là mình đã lấy cả Manual của chính TV này ra để kết luận.

Duy chỉ có bác truongnhanpn là phán bậy với đường tiếng dạng cổng RCA ứng với đường hình VGA.

Thừa nhận với Thế Anh là tôi đã phán bừa vì tôi không có cái catalogue của Sony.
- Thứ nhất, mắt nhắm mắt mở nênđọc bài của Chip không kỹ, tưởng Chip nói đến cái lỗ 3,5mm ở cái hình thứ 2 của bác chủ thớt. -> Xin lỗi Chip vì tôi hồ đồ.
- Thứ 2, tôi nhìn cái hình mặt sau cái LCD của bác chủ thớt không thấy lỗ 3.5mm nào cả nên gợi ý cho bác í cắm vào để thử. Và tôi cũng nói rõ là nếu không xài cái TV giống cái của bác chủ thớt thì khó mà chỉ cho chính xác được. Nếu chỗ này lại bậy nữa thì xin lỗi cả nhà cho tôi rút lại ý kiến đó.

Riêng đường Audio in đi cùng đường VGA ở các TV LCD bao giờ cũng là cổng 3.5mmphải dùng cáp 3.5mm to 3.5mm mới được
Hóa ra từ trước giờ mình đã cắm bậy ngõ Audio In khi phát từ con laptop sang LCD vì dùng sợi cáp giống y chang sợi cáp ở hình đầu tiên của bác chủ thớt. Nhờ trời nó vẫn có tiếng. Hên ghê! :p

acmilanvn

Và bạn phải sử dụng cáp 3.5mm to 3.5mm chứ ko dùng cái cáp bạn đang dùng được.

Cám ơn Bác Thế Anh, em cũng ngờ ngợ là chỉ còn mỗi cách đó, vì thông thường là các chân I/O sẽ bố trí theo cụm cho dễ sử dụng và đấu nối. Muốn thử quả 3,5mm to 3,5 mm lắm rồi đấy, nhưng căn bản là tại cơ bản là....chưa có cáp. hehe. Quả này em phải thử thôi, Catalogue nói chắc là okie rồi.Cám ơn bác nhiều lắm. em thử cái rồi report các bác sau.
@ bác Truongnhanpn:
Lúc máu xem HD đương nổi lên, em đã thử tổ hợp chập 2 của 8 cái chân đỏ, còn chân trắng nối với các chân còn lại rồi. ...:), nhưng mà vẫn...không kêu.

Xin ngoài lề tí nữa: Hôm qua em có ra hàng sửa TV đầu làng, chú Sửa TV bày cho em 1 cách vô tiền khoáng hậu:Chú giải thích rằng 2 cái đầu trắng đỏ bên sườn tv nhà em cần phải kết hợp với đầu tín hiệu vàng,( là đường hình) thì 3 cái đầu này nó mới đóng mạch để phát vào LCD!! (??). Ý chú ấy là lúc nào "chơi HD" là phải bật thêm quả đầu video nữa rồi cắm đường hình vào LCD thì nó mới kêu được. Em thấy thật là loằng ngoằng và có phần Hightech :). Em chưa thử nhưng biết chắc chắn là không được. Vì Chế độ PC và chế độ Video là 2 cái khác nhau.

Cám ơn các bác nhiều, em sẽ làm thử theo cách của bác Thế Anh. Có gì em rì pọt lại ngay.

Thế Anh

Cám ơn Bác Thế Anh, em cũng ngờ ngợ là chỉ còn mỗi cách đó, vì thông thường là các chân I/O sẽ bố trí theo cụm cho dễ sử dụng và đấu nối. Muốn thử quả 3,5mm to 3,5 mm lắm rồi đấy, nhưng căn bản là tại cơ bản là....chưa có cáp. hehe. Quả này em phải thử thôi, Catalogue nói chắc là okie rồi.Cám ơn bác nhiều lắm. em thử cái rồi report các bác sau.
@ bác Truongnhanpn:
Lúc máu xem HD đương nổi lên, em đã thử tổ hợp chập 2 của 8 cái chân đỏ, còn chân trắng nối với các chân còn lại rồi. ...:), nhưng mà vẫn...không kêu.

Xin ngoài lề tí nữa: Hôm qua em có ra hàng sửa TV đầu làng, chú Sửa TV bày cho em 1 cách vô tiền khoáng hậu:Chú giải thích rằng 2 cái đầu trắng đỏ bên sườn tv nhà em cần phải kết hợp với đầu tín hiệu vàng,( là đường hình) thì 3 cái đầu này nó mới đóng mạch để phát vào LCD!! (??). Ý chú ấy là lúc nào "chơi HD" là phải bật thêm quả đầu video nữa rồi cắm đường hình vào LCD thì nó mới kêu được. Em thấy thật là loằng ngoằng và có phần Hightech :). Em chưa thử nhưng biết chắc chắn là không được. Vì Chế độ PC và chế độ Video là 2 cái khác nhau.

Cám ơn các bác nhiều, em sẽ làm thử theo cách của bác Thế Anh. Có gì em rì pọt lại ngay.

Bác ở gần HN thì phóng ra chợ Trời có mà đầy cáp. Nếu ko mai qua chỗ CQ mình, tặng cho 1 sợi

vinagoh

Well-Known Member

Thì cho là bác chủ thớt cắm ok đi, nhưng mà chê bác là xem HD mà nghe audio qua loa của TV là hem ok rồi. \:D/

truongnhanpn

Thì cho là bác chủ thớt cắm ok đi, nhưng mà chê bác là xem HD mà nghe audio qua loa của TV là hem ok rồi. \:D/

Chơi HD vừa thưởng thức hình ảnh độ nét cao, vừa thưởng thức âm thanh DTS thì ai mà không muốn. Có điều, giữa cái muốn và cái có thể thì không phải lúc nào cũng gặp nhau. Phải để bác í "sướng" với việc thưởng thức hình ảnh chất lượng cao của film HD trước, còn audio thì bác í sẽ nâng cấp từ từ thôi mà. :-?

acmilanvn

Bác ở gần HN thì phóng ra chợ Trời có mà đầy cáp. Nếu ko mai qua chỗ CQ mình, tặng cho 1 sợi

Cám ơn bác, em vừa tiện đường đi làm qua chỗ Thái Hà làm ngay 1 sợi 3,5 mm to 3,5 mm. Có nhõn 20K thôi. Về plug and play cái thì thôi cứ gọi là...Nguyễn Khoái luôn. Cám ơn bác nhiều! :)

Chơi HD vừa thưởng thức hình ảnh độ nét cao, vừa thưởng thức âm thanh DTS thì ai mà không muốn. Có điều, giữa cái muốn và cái có thể thì không phải lúc nào cũng gặp nhau. Phải để bác í "sướng" với việc thưởng thức hình ảnh chất lượng cao của film HD trước, còn audio thì bác í sẽ nâng cấp từ từ thôi mà.

Bác nói thật đúng, cái này hiện đối với em đang giống kiểu như gói Kích cầu ấy mà. :).
Hiện không có nhiều thời gian xem lắm nên đầu tư rồi đắp chiếu nó cũng phí đi. Để lúc nào rảnh rang hơn thì đầu tư,đúng tiêu chí entertainment room cho nó Đoàn Chuẩn luôn. Chứ bây giờ, cứ được khâu "Mãn nhãn" đã, thế là tốt rồi. Còn âm thanh, bần cùng thì cắm thêm quả...Head phone nghe cũng được. :)
3 đêm vừa rồi, trốn vợ sang phòng bên nói là làm project, cày hết 3 phần God father( mỗi hôm 1 phần, khiếp,hơn 3 tiếng lận, dài vãi!!). Cắm head phone nghe cũng...đã phết các bác ạ.Mỗi tội, bây giờ đang ngáp liên tục như đói thuốc....hic ..haiz.

thinhkieuphong

audio đi đường này thì xem phim âm thanh 5.1 trở lên tiếng bé tẹo luôn đó, tui vẫn đang dùng ở nhà vì chưa có đk mua loa :D toàn kích loa ở PC lên max, tv thì lên 1/2 max mới nghe nổi

Bên trên