Giúp Em Về Vấn Đề HD 720P Và 1080P . Em Mới Dùng HD

king_of_mar1311

Active Member
Cũng là con gà nhưng mày mò lâu năm :D nên tư vấn bạn như vầy:
-Quan trọng là bạn cắm thẳng nguồn vào TV hay xài HD player hay cắm qua PC? Mình khuyến khích 2 cách sau vì cấu hình càng mạnh thì xem sẽ mượt và có nhiều tính năng hỗ trợ như hiệu ứng Sub, xử lý hình ảnh, tăng khùng hình, điều chỉnh màu ...
-Kế đến là nhóm Encode: Cái này bạn cứ search trên mạng, bạn có tin ko, nhiều phim vào tay các nhóm encode tốt thì mHD còn...chất hơn cả 1080p đấy !
-Rồi một số thứ linh tinh như: đường truyền: nếu bạn cắm USB vào TV thì trúng mấy con dỏm lag dật cũng dễ hiểu, chất lượng TV ...
Mình thấy mấy điều trên quan trọng hơn là việc bạn lăn tăn 720p và 1080p. Vì dĩ nhiên cùng 1 nhóm encode, cùng phim thì 1080p hơn 720p là dễ hiểu.

huuhan4666

Active Member
Ðề: Giúp Em Về Vấn Đề HD 720P Và 1080P . Em Mới Dùng HD

Tôi dùng tivi 46 và 55 HDP Dune Base 3D và thấy rằng 720 1080 hay Bluray iso cũng khó phân biệt. trừ khi xem 3D.

hunghdvt

Member

Tình hình chủ thớt đã thỏa mãn dc nhu cầu của mình chưa ?
Sắm tới đâu rùi???? Thấy nhiều tư vấn wa', mà không biết chủ thớt tiến hành tới đâu rùi.

deicide11

Active Member

mình xài 48 xem phim từ HDD cắm trực tiếp vào tivi, k phân biệt dc 720 hay 1080, nhưng cứ 1080 làm tới cho khỏi suy nghĩ nghĩ nhức đầu, anh chị nào có thể giải thích cho em biết bản Remux là như thế nào k, thanks

youandme_nt2010

Well-Known Member

mình xài 48 xem phim từ HDD cắm trực tiếp vào tivi, k phân biệt dc 720 hay 1080, nhưng cứ 1080 làm tới cho khỏi suy nghĩ nghĩ nhức đầu, anh chị nào có thể giải thích cho em biết bản Remux là như thế nào k, thanks

remux tức là lấy nguyên file video + audio trong bluray, mux lại thành file mkv mà không chỉnh sửa gì ;))
cơ bản thì Remux với ISO là 1, chỉ khác nhau ở cách đóng gói :))

Tống Công minh

Active Member

remux tức là lấy nguyên file video + audio trong bluray, mux lại thành file mkv mà không chỉnh sửa gì ;))
cơ bản thì Remux với ISO là 1, chỉ khác nhau ở cách đóng gói :))
Cũng có khác đôi chút về thành phần các Audio và sub. Người remux có thể bỏ bớt các âm thanh của ngôn ngữ khác nhau hoặc thêm vào âm thanh thuyết minh một số ngôn ngữ khác như Nga, Việt...

hat1610

cứ 1080 đi nếu bạn có ổ cứng trên 1TB, chứ 720 cứ băn khoăn mệt lắm, sau này có đổi TV hay máy chiếu thì khỏi phải sưu tầm lại 1080

do_long_khach

Well-Known Member

Bluray remux thẳng tiến,hình ảnh là 1 chuyện, còn âm thanh nữa

hunghdvt

Member

cứ 1080 đi nếu bạn có ổ cứng trên 1TB, chứ 720 cứ băn khoăn mệt lắm, sau này có đổi TV hay máy chiếu thì khỏi phải sưu tầm lại 1080

Hic, đổi TV thì có thể được, chứ chơi qua máy chiếu rùi mà vẫn cứ 1080 thì vứt. Nhức con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái .....

---------- Post added 04-09-2014 at 13:37 ----------

Bluray remux thẳng tiến,hình ảnh là 1 chuyện, còn âm thanh nữa

Bác chỉ được cái nói đúng hiiiii
Nhưng chơi qua TV thì không cần. Hơi phí.

akunemedia

Mình chia sẻ cho bạn quá trình chơi HD của mình. Có thể nói nó bắt đầu từ thời sinh viên, rảnh rỗi chỉ chơi game và xem phim.
- Khởi nguồn đó là xem SD, chủ yếu là 360p, nhiều khi xuống cả 240p, xem trên chiếc màn PC 15". Như thế là đã quá đủ rồi. Nhưng sau đó internet cải thiện, HD nhiều hơn mình bắt đầu tìm đến các video dạng nén mHD, m720p.
- Kết thúc thời sinh viên, đi làm, gom lúa sắm được chiếc LG 42LM6200, thực sự thì giờ mới bắt đầu là HD. Mới đi làm, lương thấp, lại còn lo trả đống nợ nần thời sinh viên nên cũng chỉ kéo hàng 720p mà loại bitrate thấp, cùng với số mHD cũ vào laptop về xem thôi.
- Nhưng 1 vài tháng sau sắm ổ cứng thì mình chuyển sang kéo 1080p, và cũng ưu tiên dung lượng thấp. Trải nghiệm nhận thấy rằng xem 1080p vẫn sướng hơn 720p nhiều. Xem thích hơn cũng dễ hiểu vì thực tế 1080p có số điểm ảnh gấp đôi 720p và hơn nữa bitrate của các video 1080p các nhóm rip vẫn để cao hơn 720p nhiều.
Từ đây bạn có thể hiểu là video có độ phân giải cao hơn bao giờ cũng chi tiết hơn, trên thực tế bạn có thể nói là nó xem đẹp hơn, nét hơn, hay màu sắc tươi hơn... Và cùng một nguồn video, cùng 1 độ phân giải thì video nào có bitrate (dung lượng) cao hơn xem sẽ đẹp hơn, màu sắc, tương phản tốt hơn.
- Hiện tại thì mình kéo phim theo tiêu chí: Phim càng hay, càng bom tấn thì mình càng kéo ở độ phân giải cao và dung lương cao, thậm chí có cả những video kéo cả bluray ISO về luôn. Và ngồi xem Youtube trên cái màn hình 15" mình cũng không xem SD đâu, chí ít cũng phải 720p, quen mắt rồi, xem SD khó chịu lắm.
- Tương lai mình cũng sẽ dần hướng tới Bluray và 4K, và xa hơn nữa nếu có. Tiêu chí là công nghệ đi đến đâu, mình phải đuổi theo nó đến đấy.

Từ đó bạn có thể tự mình trải nghiệm toàn bộ các kiểu video rồi đưa ra quyết định hợp lý cho riêng mình.
Theo mình thì hiện tại bạn nên kéo các video 1080p có dung lượng từ 9-15GB tùy phim, và dần dà là Bluray và 4K... Đừng ngại tốn ổ cứng, một ổ 2TB chỉ hơn 2tr 1 tí thôi.
Nếu bạn đã mê HD thì chắc bạn không muốn dừng ở cái phòng ngủ với cái màn 42". Do vậy việc đầu tư ngay từ đầu, sẽ giúp bạn tiết kiệm được cả thời gian, công sức và tiền bạc khi bạn nâng cấp hệ thống.
hay :D
mặc dù giờ vẫn dừng ở remux, chưa có điều kiện như bác này

laptrinhtinhyeu305

Well-Known Member

với 1080p nên xem với TV từ 45 ich trở lên
Width : 1 920 pixels
Height : 1 080 pixels
Display aspect ratio : 16:9
với 720p nên xem với TV 32-40 ich
Width : 1280 pixels
Height : 720p pixels
Display aspect ratio : 16:9

đây là nhận định của em bác ạ.

TatDenDiNgu

Gà hd
Cho mình hỏi ké với, mình xem trên PC màn hình Dell 2414 24ich 1920x1080 thì nên xem bản HD nào để cho hình ảnh đẹp nhất??? Mình thường tải bản bluray remux xem thì thấy khá đẹp. Nhưng cũng khá nặng, toàn 20gb trở lên.

hoabinhgreen123

Mình cũng xài 1 cái toshiba 32'' chạy 1080p được không mọi người? Mình xem online bằng android box ấy chỉnh full HD mà sao thấy xem vẫn không đẹp lắm. Bạn nào có app phim full hd nào hay share cho mình với.

laptrinhtinhyeu305

Well-Known Member
Ðề: Re: Giúp Em Về Vấn Đề HD 720P Và 1080P . Em Mới Dùng HD

Gà hd
Cho mình hỏi ké với, mình xem trên PC màn hình Dell 2414 24ich 1920x1080 thì nên xem bản HD nào để cho hình ảnh đẹp nhất??? Mình thường tải bản bluray remux xem thì thấy khá đẹp. Nhưng cũng khá nặng, toàn 20gb trở lên.

là màn hình PC LeD hay WLeD với khung hình 1920x1080 và mạng mạnh thì nên xem 1080p (1980x1080) là ok rồi. ko nhất thiết phải remux vì xem trên xem trên 24in thì 720p cũng là ok rồi chứ đừng nói 1080p

kant1521

Banned

Mình cũng xài 1 cái toshiba 32'' chạy 1080p được không mọi người? Mình xem online bằng android box ấy chỉnh full HD mà sao thấy xem vẫn không đẹp lắm. Bạn nào có app phim full hd nào hay share cho mình với.

tivi của bạn thì chỉ 720p thôi à. chắc cú thì cứ coi trong sách đi kèm là biết có hỗ trợ ko. kinh nghiệm của mình thì tivi bạn chỉ hỗ trợ 720p thôi.

Bên trên